`

Jump to content

ถามโง่ๆเลยครับ ผมใช้ icloud ไม่เป็น

2 replies to this topic

#1 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 05 January 2022 - 09:01 AM

ที่ใช้อยู่แค่ใช้สำรองข้อมูลไว้ เวลาเปลี่ยนเครื่องใหม่ ข้อมูลจะได้ไม่หาย
แต่การใช้งานนี่สิผมงง จะไปโหลดรูปเลือกรูปกลับมา ต้องทำไงครับ เข้าผ่านwebหรือผ่านapp ครับทำไม่เป็นซักที

หรือโหลดจากบนอัลบั้มในcloud ถ้าในอัลบั้มบนcloud เราเลือกรูปเฉพาะที่ต้องการได้ป่าวครับหรือต้องทั้งหมด แล้วค่อยมาลบเอา

อีกนิดเป็นปัญหาอยู่เลยตอนนี้
ผมโหลดebook cartoon file pdf ด้วยไอโฟน11โปร แต่จอมันเล็กไป
ก็เลยซิงค์กับไอแพด ตอนนั้นทำมั่ว จำไม่ได้ล่ะว่าทำไง แต่การ์ตูนจากไอโฟนผมก็ไปโผล่ที่ไอแพดครบ

และตอนหลังข้อมูลเต็ม
การ์ตูนที่โหลดใหม่ๆบนไอโฟน ก็เลยไม่ไปที่ไอแพด.
ผมก็ได้ด้ทำการลบการ์ตูนที่อ่านแล้วออก

เพิ่มพื้นที่บนlcloud จาก50gb เหลือ30กว่าgb แต่การ์ตูนมันยังไม่โผล่ไปบนไอแพด

ถ้าเราเลือกอัพแบบเลือกเอง อย่างจะอัพวันพีซเรื่องเดียวละกัน แต่มันอยู่บนไอโฟน จะส่งผ่านlcloud ไปยังไอแพดทำได้ป่าวครับ ถ้าได้ทำไงครับ

สุดท้ายการ์ตูนที่โหลดไว้นานแล้ว อยู่บนcloudหมดแล้ว

ผมอ่านในebook พอไม่ได้อ่านนานๆ เหมือนมันจะเอาไปเก็บไว้บน cloud จะอ่านบางเรื่องต้องรอโหลดใหม่ ถ้าเราโหลดมาครบแล้ว จะไม่ให้ขึ้นไปบนcloudอีก เพื่อไว้อ่านตอนออฟไลน์ ต้องทำไงครับ

พอดีการ์ตูนที่ผมจะอ่านบนไอแพด ผมเปิดกดจิ้มโหลดไว้อ่านตอนออฟไลน์ไว้ครบแล้ว
ผมเลยลองปิดicloudดู เผื่อปล่อยไว้นานมันจะไม่โดนอัพกลับไปบนcloudอีก
เช้ามาเปิดebook บน ไอแพด หนังสือหายหมดไม่เหลือซักเล่ม ต้องเปิดicloudใหม่ หนังสือถึงจะกลับมา ที่ผมโหลดแล้วมีวิธีเก็บในเม็มเครื่องมั้ยครับ ทำอย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคอมเม้นท์นะครับ ขออภัยที่มันยาวไปผมสื่อสารไม่เก่ง คิดไปพิมพ์ไป ต้องขอโทษด้วยจริงๆนะครับ

#2 indydeput

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Game Movie Gadget Toy Figures

Posted 08 January 2022 - 11:28 AM

icloud มันคือเราทำback up ไว้ยกชุดครับเลือกอัลบั้มแยกไม่ได้

ebook น่าจะเป็นปัญหาที่ตัวapp อาจจะมันbackupแค่ตัวapp ไม่ได้backupไฟล์ในapp
หรือโหลดตอนกลับเข้ามามันอาจบังคับลบไฟล์ที่back up ในicloudเลย

#3 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 09 January 2022 - 05:36 AM

View Postindydeput, on 08 January 2022 - 11:28 AM, said:

icloud มันคือเราทำback up ไว้ยกชุดครับเลือกอัลบั้มแยกไม่ได้

ebook น่าจะเป็นปัญหาที่ตัวapp อาจจะมันbackupแค่ตัวapp ไม่ได้backupไฟล์ในapp
หรือโหลดตอนกลับเข้ามามันอาจบังคับลบไฟล์ที่back up ในicloudเลย
ขอบคุณมากครับ แล้วไม่ทราบถ้าเราจะโหลดebookเก็บไว้ในเม็มเครื่องทำยังไงเหรอครับ ผมกดรูปก้อนเมฆหมดแล้ว แต่พอปล่อยไว้หลายๆวัน มันก็อัพขึ้นกลับมาเป็นรูปก้อนเมฆอีก