`

Jump to content

สอบถามเรื่อง Micro SD หน่อยครับ

2 replies to this topic

#1 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 30 December 2021 - 12:44 PM

EDIT: ได้คำตอบแล้วครับผมดูผิด Lexar ตัวนี้มันไม่ใช่ Micro SD โชคดีที่เอะใจทัน

กำลังเลือกซื้อ Micro SD อยู่ครับไม่รู้เอาตัวไหนดี

ที่เลือกๆไว้สองตัวนี้ครับ

Lexar 1TB 633x SDXC Professional ราคา 5799 ประกันตลอดชีพ

SanDisk 1TB EXTREME microSDXC ราคา 7990 ประกันตลอดชีพ

ว่าจะใช้ผ่อน 0% เอาเพราะได้ส่วนลดดีๆจากบัตรมา

คิดจะเอาไปใส่ Tablet นะครับแต่ที่ผมลังเลคือ SanDisk Extreme มันสปีดไวกว่า Lexar ตัวนี้แน่นอนอยู่แล้วแต่ Card Reader ของ Matepad 11 มันจะอ่านได้ถึงขนาดนั้นหรือเปล่า กลัวซื้อมาแล้วจะไม่คุ้มเอา เหมือนตอน Nintendo Switch เครื่องมันอ่านได้ไม่เกิน 95mb เลยด้วยซ้ำซื้อแพงกว่านี้ไปก็เท่านั้น ก็เลยคิดๆอยู่น่ะครับปัจจุบันใช้ Lexar 256GB Micro SDXC 633x ประกันตลอดชีพใช้มาหลายปีแล้วนะครับไม่เคยงอแง ไม่เคยมีปัญหาเลย ย้ายโทรศัพท์ ย้ายแท็บเล็ต ย้ายเครื่องมาหลายครั้งล่ะ ล่าสุดเนื้อที่ไม่ค่อยจะพอใช้ครับนานๆซื้อทีก็ว่าจะจัด 1TB แบบประกันตลอดชีพสักตัวไปเลย อีกตัว 512gb Lexar อันนี้ตอนแรกว่าจะขายแต่พี่สาวขอไปใช้ที่กล้องแทนก็ใช้งานได้นะครับแต่ไม่ได้ถ่าย 4k อะไร

Edited by MyAngel, 31 December 2021 - 05:08 AM.

#2 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 02 January 2022 - 01:21 PM

ช่วยเสริมแทนนะครับ ประกันตลอดชีพ คือประกันตลอดอายุการทำตลาดของผลิตภัณฑ์ พอเลิกจำหน่ายจะบวกไปอีกระยะเวลานึง มากน้อยตามแต่บริษัทนั้นๆ ครับ เช่น 1 ปี 2 ปี อะไรแบบนี้

#3 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 02 January 2022 - 05:14 PM

View Postekbee, on 02 January 2022 - 01:21 PM, said:

ช่วยเสริมแทนนะครับ ประกันตลอดชีพ คือประกันตลอดอายุการทำตลาดของผลิตภัณฑ์ พอเลิกจำหน่ายจะบวกไปอีกระยะเวลานึง มากน้อยตามแต่บริษัทนั้นๆ ครับ เช่น 1 ปี 2 ปี อะไรแบบนี้

อันนี้พอเข้าใจครับที่ผมเลือกประกันตลอดชีพเพราะมีเหตุผลครับ

ปีที่แล้วผมค้นเจอการ์ด SD Card มีประกันของ Synnex ที่อายุ 9 ปีแล้วตัวนี้มีประกันตลอดชีพคือเป็น SD Card 32gb ซื้อมา 9 ปีที่แล้วโน่นอ่ะครับ ( สองพันกว่าบาทถ้าจำไม่ผิด ) ลองเอามาใส่กล้องเล่นมันเสียแล้วแต่ไม่คิดจะเคลมแล้วด้วยที่จริง แต่ตอนนั้นไอตัว Extreme Pro 128gb ที่ซื้อมาใช้ถ่ายรูปอย่างเดียวก็เสียไปกับเค้าด้วย ผมนึกสนุกเลยว่าจะลองเอาไปเคลมดูว่าผ่านมานานขนาดนี้แล้วเค้าจะให้เคลมไหมไหนๆก็ไปแล้ว เผื่อได้จะได้มีสแปร์เก็บไว้ใส่กล้องถูกๆเล่นครับ พอไปเคลมตัว Extreme Pro ได้ของกลับบ้านวันนั้นเลยแพ็คใหม่เนียนๆ ส่วน SD Synnex บอกว่าอาจจะต้องใช้เวลาดำเนินการหนึ่งถึงสองอาทิตย์ ผมก็ไม่คิดไรมากอยู่แล้วแค่มาลองเล่นๆเท่านั้นก็ตอบตกลงๆไปอ่ะครับ

กลับบ้านไปผ่านไปแค่ 4 วันพนักงานโทรมาบอกขอเลขที่บัญชีเพราะจะคืนเงินให้ครึ่งนึงครับ เพราะรุ่นนั้นมันไม่มีผลิตแล้วผมก็ไม่คิดไรมากให้เลขที่บัญชีไป ผ่านไปชั่วโมงเงินเข้าบัญชีมาตั้ง 1100 กว่าๆแหน่ะครับคือเค้าให้ราคาครึ่งนึงกับตอนที่ผมซื้อเลย ไม่ใช่ราคาปัจจุบันของการ์ดขนาดเท่านั้น ผมเลยโอเคถ้าได้ใช้ 10 ปี+แล้วมันเลิกผลิตตอนนั้นถ้าเสียก็ยังได้เงินคืนพอสมควรอยู่ดี ไม่ได้เสียเปล่าไปซะทีเดียวครับ

ตอนนี้ซื้อไปแล้วครับรอ Sandisk เริ่มส่งของวันที่สามมีโค้ดลดได้ 1300 เหลือ 6700 ก็โอเคครับคิดว่าซื้อเผื่อรอ Steam Deck ไปด้วย

Edited by MyAngel, 02 January 2022 - 05:14 PM.