`

Jump to content

ปี 2021 เป็นยังไงกันบ้างครับ

13 replies to this topic

#1 jookkook

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members
  • Interests:PS5, Football, Cartoon, Girls ^^

Posted 31 December 2021 - 11:28 AM

สำหรับผมเป็นปีที่โคตรเหนื่อยทั้งกายและทั้งใจเลย
ผมกับภรรยาคุยกันไว้ว่าจะอยู่กันสองคนไม่มีลูก แต่ดันพลาดภรรยาท้องชีวิตเปลี่ยนเลยครับ ไม่อยากมีแต่มาแล้วก็ต้องเต็มที่ จากอยู่คอนโดก็ต้องย้ายออกมาหาซื้อบ้าน ใช้เงินเก็บไปกับการซื้อบ้านและของลูกจนแทบหมดเลย ต้องปั๊มเงินอย่างบ้าคลั่ง โคตรเหนื่อยเลยครับ แต่เห็นหน้าลูกแล้วความเหนื่อยก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยนะ ตอนนี้ทุกอย่างให้ลูกหมดเลย รับงานนอกมาจากเมื่อก่อนเอาไปซื้อเกม เที่ยวโน่น กินนี่ ตอนนี้ให้ลูกทุกบาททุกสตางค์เลย
แมวก็ป่วยเก็บมาจากวัดเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว รักมาก ป่วยเป็นเนื้องอกที่ปาก โชคดีตรวจแล้วไม่เป็นมะเร็ง แต่ต้องหาหมอฉีดยาทุกเดือน เดือนละ 2-3 พัน หมอบอกต้อง follow up อย่างต่ำ 6 เดือน กันอาการแทรกซ้อน เครียดเลยผมแต่อย่างน้อยก็ยังพอจะมีทางรักษาหาย
งานก็โคตรน่าเบื่อเลยผมทำงาน IT สายโปรแกรมเมอร์ ปีนี้เปลี่ยนหัวหน้าใหม่ งานโปรแกรเมอร์ลดลง 80% ให้ผมไปทำเรื่องจัดซื้อจัดจ้าง ทำงานเอกสาร ซึ่งเป็นอะไรที่ผมไม่ถนัดอย่างแรง แต่ก็ต้องทำ เหนื่อยใจโคตรๆเลยครับ

เพื่อนๆเป็นไงกันมั่งครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ สู้กันต่อปีหน้า

#2 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 31 December 2021 - 11:58 AM

หนักเหมือนกันครับ เหมือนต้องมาเริ่มต้นอะไรใหม่ตอนสิ้นปี ที่อยู่ใหม่ สถานที่ วิถีชีวิตใหม่ๆ ปรับตัวสักพัก ต้องจูนใหม่หมด

ปัญหาหลักๆก็ปัญหาชีวิตในกระทู้ผมอันนั้น ที่หนีออกจากบ้าน (จนป่านนี้ยังไม่ได้กลับเลย 55)

การงานในช่วงโควิดถือว่าดีมากๆ ขอบคุณบริษัทเลยที่ไม่เปลี่ยนวิกฤติเป็นเอาเปรียบ โบนัส+ขึ้น 20% ต่อลมหายใจผมไปได้มากๆในปีหน้า

เป็น 2 เดือนสุดท้ายที่ผมมีความสุขมากๆเลยของปีนี้ ได้กลับมามีเสียงหัวเราะอีกครั้งหลังจากไม่มีมานาน ได้ไปเจอเพื่อนพี่น้อง ได้ออกกำลังกาย เล่นเกมที่ชอบ กินของที่ชอบ ท่องเที่ยว

มีขรุขระไปบ้าง แต่ก็นี่แหละ "ชีวิต" ปีหน้าว่ากันใหม่

สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน

#3 namkodzaa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 01 January 2022 - 09:52 AM

ทั้งหนัก ทั้งเหนื่อย ครับ
.
.
.
จะเ่ล่ายังไม่มีแรงเลยครับ55

#4 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 January 2022 - 11:37 AM

เหมือนเดิม เรียบ ๆ ง่าย ๆ ไม่หวือหวา ไม่ตื่นเต้น

#5 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 01 January 2022 - 02:47 PM

งานเงียบลงหน่อย พอไหว
แต่ติดเรื่องคนงานหายากเหลือเกิน

ชีวิตส่วนตัวก็รู้สึกยังเหมือนเดิม แฮปปี้ดี

ถามท่านเจ้าของกระทู้ครับ
ผมเองกับแฟนตั้งใจจะไม่มีลูกเหมือนกันและยังไม่พลาด
ความรักลูกมันมาเองตามธรรมชาติเลยใช่ไหมครับ
แบบว่าคนไม่มีไม่เข้าใจ

#6 namkodzaa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 01 January 2022 - 04:02 PM

View Postkirari, on 01 January 2022 - 02:47 PM, said:

แต่ติดเรื่องคนงานหายากเหลือเกิน

ชีวิตส่วนตัวก็รู้สึกยังเหมือนเดิม แฮปปี้ดี

ผมเองกับแฟนตั้งใจจะไม่มีลูกเหมือนกันและยังไม่พลาด
ความรักลูกมันมาเองตามธรรมชาติเลยใช่ไหมครับ

ขออนุญาตบ้าง ตอบบ้าง ...... ลูก 1 ขวบ

ชีวิตหนักขึ้นเยอะ วันลาพักร้อน ลากิจ ผมกับแฟน ต้องพลัดกันลามาดูลูก ...ตัวเล็กมันป้วยบ่อย

วันหยุด ก็ไม่ได้พัก ต้องไปเปลี่ยนเลี้ยงยาย พอดียายก็แก่แล้ว...

เป็นช่วงเวลาที่เหนื่อยมากที่สุดในชีวิต

แต่ในชีวิต ผมไม่เคยมีความสุขขนาดนี้มาก่อน.....ตอนก่อนมีก็ไม่ได้คาดหลังอะไร แต่พอเขาเกิดมาผมมีความสุขมาก.. ไม่เคยคิดว่าจะรักใครได้มากมายขนาดนี้มาก่อน ทุกๆ ช่วงเวลามันมีความหมายกับเรามาก ... แล้วก็รักพ่อกับแม่มากขึ้น

#7 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 January 2022 - 09:50 AM

View Postkirari, on 01 January 2022 - 02:47 PM, said:

เหมือนความผูกพัน ทางสายเลือดน่ะ ถ้ายิ่งลูกหน้าตาเหมือนเรา หรือมีลักษณะคล้ายเรา จะยิ่งรู้สึกรักมากขึ้น
และความที่มันยังเด็ก มันจะดูน่ารักน่าเอ็นดูมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ตอนโต นี่โครตนำแต่เรื่องปวดหัวมาไม่เว้นแต่ละวัน
แต่เราก็ยังรักมันอยู่ดี เพราะเรายิ่งผูกพันธกับมันมากขึ้น เหมือนเปนสมาชิกในครอบครัว ที่ขาดกันไม่ได้

จริงๆอยากให้รีบมีนะ เพราะบางคนกินยบาคุมมาก จนมดลูกเหี่ยว จนมีไม่ได้เลย
ตัวผัวต้องไปมีเมียน้อย เพื่อที่จะมีลุก ดูแล้วมันช่างเจ็บปวด จริงๆกับชีวิตนี้

Edited by asdc, 03 January 2022 - 09:52 AM.

#8 joamz3

Posted 03 January 2022 - 10:14 AM

โดยรวมของผมมีทั้งดีกับไม่ดี แต่ก็ถือว่าผมรับได้สบายในเรื่องไม่ดี อาจจะเพราะอายุผมจะ40 แล้ว ผมปล่อยวางมากขึ้น พยามจะอยู่กับครอบครัวให้มากที่สุด ทั้งพ่อ แม่ และครอบครัวผม

ถ้าพูดถึงเรื่องครอบครัว แรกๆ ผมไม่ใช่คนที่จะอยู่กับครอบครัวเลย เรียนจบก็ออกบ้านไปทำงาน 7-8 ปี ถึงกลับมาช่วยงานที่บ้าน พอกลับมาช่วยบ้านได้ซักพักก็แต่งงาน แต่งได้ 3 ปี อะไรหลายๆอย่างเริ่มเข้าที่เข้าทาง ก็เริ่มพร้อมก็เลยวางแผนมีลูก ตอนนี้ลูกชายอายุ 6 ขวบ(มีคนเดียว)

>>>มีลูกเหนื่อยครับ แต่ผมจะบอกว่า แต่ละคนที่มีลูก แล้วเอาลูกเป็นแรงขับเคลื่อนพอถึงจุดๆหนึ่ง คุณลองมองย้อนไปแล้วจะพบว่าคุณผ่านมันมาได้และทำได้ดีกว่าตอนไม่มีลูกด้วย เพราะการรับผิดชอบชีวิตหนึ่ง คุณจะไม่เสี่ยงเหมือนตอนวัยรุ่น จะมีลำดับการจัดการชีวิตที่ชัดเจนขึ้น มีเป้าหมายที่แน่นอนขึ้น

Edited by joamz3, 03 January 2022 - 10:28 AM.

#9 ToonZa

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 04 January 2022 - 03:21 PM

View Postjookkook, on 31 December 2021 - 11:28 AM, said:

สำหรับผมเป็นปีที่โคตรเหนื่อยทั้งกายและทั้งใจเลย
ผมกับภรรยาคุยกันไว้ว่าจะอยู่กันสองคนไม่มีลูก แต่ดันพลาดภรรยาท้องชีวิตเปลี่ยนเลยครับ ไม่อยากมีแต่มาแล้วก็ต้องเต็มที่ จากอยู่คอนโดก็ต้องย้ายออกมาหาซื้อบ้าน ใช้เงินเก็บไปกับการซื้อบ้านและของลูกจนแทบหมดเลย ต้องปั๊มเงินอย่างบ้าคลั่ง โคตรเหนื่อยเลยครับ แต่เห็นหน้าลูกแล้วความเหนื่อยก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยนะ ตอนนี้ทุกอย่างให้ลูกหมดเลย รับงานนอกมาจากเมื่อก่อนเอาไปซื้อเกม เที่ยวโน่น กินนี่ ตอนนี้ให้ลูกทุกบาททุกสตางค์เลย
แมวก็ป่วยเก็บมาจากวัดเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว รักมาก ป่วยเป็นเนื้องอกที่ปาก โชคดีตรวจแล้วไม่เป็นมะเร็ง แต่ต้องหาหมอฉีดยาทุกเดือน เดือนละ 2-3 พัน หมอบอกต้อง follow up อย่างต่ำ 6 เดือน กันอาการแทรกซ้อน เครียดเลยผมแต่อย่างน้อยก็ยังพอจะมีทางรักษาหาย
งานก็โคตรน่าเบื่อเลยผมทำงาน IT สายโปรแกรมเมอร์ ปีนี้เปลี่ยนหัวหน้าใหม่ งานโปรแกรเมอร์ลดลง 80% ให้ผมไปทำเรื่องจัดซื้อจัดจ้าง ทำงานเอกสาร ซึ่งเป็นอะไรที่ผมไม่ถนัดอย่างแรง แต่ก็ต้องทำ เหนื่อยใจโคตรๆเลยครับ

เพื่อนๆเป็นไงกันมั่งครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ สู้กันต่อปีหน้า

ถ้าพูดถึงงานลักษณะคล้ายคลึงกันเลยทำงาน IT แต่เป็นสาย data เคยทำแต่สาย Technical ล้วนๆ ไม่ได้เปลี่ยนหัวหน้าใหม่ แต่หัวหน้าเสียไปเมื่อกลางปี 2020 ด้วยโรคมะเร็ง ยังไม่มีคนมาแทน ทุกวันนี้ก็ทำเรื่องจัดซื้อจัดจ้าง แถมเป็นรัฐวิสาหกิจด้วยครับ ทำตั้งแต่นำเสนอ architecture, นำเสนอขออนุมติตั้งแต่ EVP ยัน Board บริหาร (5 Committee), จัดทำเอกสาร TOR, เตรียมเอกสารจัดซื้อจัดจ้าง, ติดต่อ vendor, ติดตามคนเซ็นต์เอกสาร ไหนจะดูแล จัดการน้องๆในทีมร่วม 10 คน, ดูเรื่อง solution ของทีมและช่วยเหลืองานฝ่ายอื่นๆ จะเรียกว่าเป็นปีที่ได้ทำหลายอย่างมาก (Project Manager, Procurement, Technical Lead, Consult) ก็ผ่านมาได้ถือว่าได้ประสบการณ์ ได้เรียนรู้กันไป รู้จักคนมากขึ้น ตั้งแต่คนไอทีด้วยกัน จัดซื้อจัดจ้าง กำกับกฎเกณฑ์ กฏหมาย รวมถึง EVP Level ไปจน C-Level โดยรวมก็มองโลกในแง่ดีว่าเราได้ทำอะไรใหม่ๆ up skill กันไป แต่ถามว่าชอบมั้ย ก็ยังชอบงานด้าน Technical มากกว่า 555 แต่รายได้ก็ค่อนข้างเยอะกว่าเดิมมากครับ ทำงาน WFH แทบจะ 95% เลย เข้า office ไปทำเอกสารจัดซื้อจัดจ้างบ้าง หลังๆใช้เป็น E-Sign ทำให้มีเวลาอยู่บ้านมากขึ้น

ในส่วนของครอบครัวผมอายุใกล้จะ 37 มีลูก 2 คน ญ 6 ขวบ ช 3.5 ขวบ ลูกชายดื้อมากแต่เทียบกับลูกคนอื่นก็ยังถือว่าดีกว่าอยู่ ส่วนลูกสาวค่อนข้างเรียบร้อยมีทะเลาะกับน้องบ้างตามประสาเด็ก ดีว่าซื้อบ้านตั้งแต่สมัยทำงานใหม่ๆ 4M ตอนนี้ใกล้ผ่อนหมดละ น่าจะไม่เกิน 2 ปี ส่วนแฟนทำงานกับนายคนเดิมตัั้งแต่สมัยจบใหม่ๆย้ายตามๆกันมา ดีว่าใกล้โรงเรียนลูก รับ/ส่งสะดวก ก็ปล่อยเป็นหน้าที่แฟนไป

ตรวจสุขภาพประจำปี สุขภาพก็มีความดันตัวเลขล่างขึ้นมา 85-100 เลยต้องหันมาออกกำลังกายวิ่งเหยาะๆทุกเย็นเอา ก็พอจะลดลงมาได้อยู่ นอกนั้นก็พวกไขมันก็ไม่ได้เกินเยอะเท่าไร

สรุปในปีที่ผ่านมา 2021 ก็มีทั้งเรื่องดีและไม่ดี แต่เอนไปทางเรื่องดีๆมากกว่า มีเงินเก็บมากขึ้น ไม่ต้องตืนเช้า เผชิญรถติด มีเวลาอยู่บ้านอยู่กับลูกมากขึ้น

#10 jookkook

• Interests:PS5, Football, Cartoon, Girls ^^

Posted 05 January 2022 - 08:07 PM

จะบอกยังไงดี ความรู้สึกมันเหมือน ความรักที่ไม่มีเหตุผลเลยครับ วินาทีที่พยาบาลเรียกเข้าไปถ่ายรูปแล้วเห็นหน้าเค้าครั้งแรกนี่คือแบบเป็นโมเมนต์ที่จำไม่ลืมเลย การเห็นเค้าโตขึ้นมาทีละเล็กทีละน้อยนี่เป็นอะไรที่มีความสุขมากเลยครับ เป็นเหมือนศูนย์รวมใจของครอบครัวเลยเพราะเป็นหลานคนแรก ปกติผมเป็นคนไม่ค่อยสนิทกับบ้านแฟนเท่าไรแต่พอมีลูกต้องให้พ่อตากับแม่ยายช่วย กลายเป็นสนิทกับครอบครัวเค้าไปเลย แค่เค้าทำอะไรได้สักอย่างนี่เฮกันลั่นบ้านเลย

#11 umbababa

เซียนเกม

Posted 05 January 2022 - 10:02 PM

ผมเคยฟังพวกแรงงานไทยสภากาแฟพูดกันตอนซื้อน้ำ เหมือนพวกเขาจะพากันคิดว่าตัวเองเป็นแรงงานฝีมือ แล้วก็ด่าเหยียดหยามกิจการที่ไม่ต้องการแรงงานฝีมือ ว่าคิดแต่จะหาแต่แรงงานทาสถึงหาลูกจ้างไม่ได้
ผมฟังแล้วก็อึ้ง... ความสุขสบายในทุกวินาทีของทุกคนล้วนมีผู้ที่ลำบากกว่าแบกแทนอยู่ทั้งนั้น ทุกวันนี้พวกเขาก็สุขสบายเพราะแรงงานต่างด้าวมาแบกรับฐานปิระมิดให้ แต่ตัวเองกลับจะลากนายจ้างลงมาเท่าๆกัน
นายจ้างเป็นแค่พวกมีเงินแต่ไร้ฝีมือ สมควรเอารายได้ที่ได้มาจ่ายเขาให้สมน้ำสมเนื้อให้รวยไปด้วยกัน
โอ้ ตูหาคนงานต่างด้าวมาทำต่อดีกว่าไม่มีปัญญาจะจ้างคนไทยจริงๆ

Edited by umbababa, 05 January 2022 - 10:03 PM.

#12 birduz99

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 06 January 2022 - 05:00 PM

เรื่อยๆครับ​ แต่จะหาของมาขายได้ยากขึ้นและลูกค้าน้อยลงบ้าง​ ยังดีพอได้ลูกค้าประจำอยู่​ แต่ที่เซ็งจริงๆทั้งปีที่แล้วจนถึงปีนี้คือยังไม่ได้ซื้อ​ ps5​ เลยครับ😅 ราคาโหดร้ายไม่ลงกันเลย​ คือถ้าจะซื้อจริง​สองหมื่นกลางถึงปลายๆที่ขายกันมันซื้อได้​แต่ทำใจซื้อไม่ลงจริงๆบวกราคากันโหดร้ายมาก​ ดูแล้วท่าทางปีนี้อีกทั้งปีก็คงไม่ได้ซื้ออีกแน่😂🤣

#13 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 07 January 2022 - 08:49 AM

ก็ถือว่าค่อนข้างดีเลยครับ
แม้บริษัทที่ทำงานอยู่จะทำยอดขายไม่ได้ตามเป้า แต่บริษัทก็เข้าตลาดหลักทรัพย์เรียบร้อย และผมได้เลื่อนขั้นเป็นผู้จัดการฝ่ายซะที (รอมาหลายปี 555)
แฟนเปลี่ยนธุรกิจจากขายของออนไลน์ เป็นมาเปิดร้าน เซ้งร้านต่อเค้ามา ถือว่าไปได้ดีครับ 2 เดือนคืนทุน
แถมชีซื้อรถคันใหม่ด้วย (หาภาระเพิ่มอีก ... เฮ้อออ)

สิ่งที่น่าเบื่อในปีที่ผ่านมาก็คือ ไม่ได้เดินทางไปดูงาน ตปท.ครับ และไม่ค่อยได้เที่ยว ตจว. เพราะระแวงๆเรื่องโควิด

สิ่งที่กังวลคือการเรียนออนไลน์ของลูกชาย เหมือนเค้าได้เรียนไม่เต็มที่ ไม่ค่อยมีประสิทธิภาพเท่าไหร่

#14 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 18 January 2022 - 03:13 PM

ชีวิตผมยังปกติครับ เพราะผมไม่เสี่ยงอะไรทั้งสิ้น

ก็ทำงานรับเงินเดือนและแบ่งใว้เก็บตอนแก่บ้าง

และกันส่วนใว้สำหรับเที่ยวเพราะตอนนี้โสดเต็มตัว มีอิสระเต็มที่ วางแผนง่ายไม่ต้องห่วงอะไร