`

Jump to content

ถามคนที่ใช้จอยps4ต่อเล่นกับpcครับ

11 replies to this topic

#1 ROOKYCABLE

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 06 November 2021 - 12:53 PM

ผมใช้ต่อบลูธูทผ่านแอพDS4 แต่เจออาการบางทีกดไม่ติดแว๊บนึง(2-3วิ) เป็นไม่บ่อยแต่เจอเรื่อยๆ ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นไหม แต่ถ้าใช้แบบต่อสายusbจะไม่เกิดอาการนี้

#2 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 06 November 2021 - 04:06 PM

นานๆทีจะเป็นสักทีครับ เป็นแล้วก็หายเลย
คาดว่าน่าจะมาจากสัญญาณบลูทูธจากคอมคุณไม่เสถียรมั้งครับ

อาจจะไกลไปนิด หรือมีอะไรบัง
(จอยกับตัวส่งสัญญาณผม ห่างกันไม่ถึง 1ฟุต ไม่มีอะไรบังเลย)

ที่โปรแกรม Ds4window / setting จะมีให้ตั้งว่า
Flash light bar at high latency XX ms
คือ ถ้ามันแลคเกินเวลา XX ไฟที่จอยจะกระพริบให้เราเห็น

ลองตัง xx ให้เป็นสัก 40 ms (มิลลิวินาที)
คราวนี้ถ้สมันกระพริบก็คือบลูทูธแล้วล่ะ ลองนั่งอย่าให้อะไรมาบังระหว่าง จอย กับ ตัวส่งสัญญาณดูครับ

แถม: เกมไหนใช้ DS4window เล่นไม่ได้ แบบเกมนั้นๆรองรับแต่จอย xbox ไม่รู้จัก dualshock
ให้ไปที่โปรไฟล์ปุ่ม กด edit เหมือนเราจะตั้งปุ่มอะนะ
ทางขวามือจะมีหลายแทป กดไปที่แทป Other

ตรง Virtual controller setting
Emulate Controller [Dualshock]
กดตรง Dualshock เพื่อเปลี่ยนเป็น Xbox360
คราวนี้เกมจะนึกว่าจอยเราเป็นจอย xbox เล่นได้น่าจะทุกเกมละทีนี้

บอกเผื่อไว้คนเซิจหาในอนาคต เพราะใช้มาตั้ง 4ปีเพิ้งรู้ไม่กี่เดือนมานี่เอง เจ็บใจมาก

Edited by 9th TEARDROP, 06 November 2021 - 04:08 PM.

#3 ROOKYCABLE

Posted 06 November 2021 - 04:57 PM

View Post9th TEARDROP, on 06 November 2021 - 04:06 PM, said:

นานๆทีจะเป็นสักทีครับ เป็นแล้วก็หายเลย
คาดว่าน่าจะมาจากสัญญาณบลูทูธจากคอมคุณไม่เสถียรมั้งครับ

อาจจะไกลไปนิด หรือมีอะไรบัง
(จอยกับตัวส่งสัญญาณผม ห่างกันไม่ถึง 1ฟุต ไม่มีอะไรบังเลย)

ที่โปรแกรม Ds4window / setting จะมีให้ตั้งว่า
Flash light bar at high latency XX ms
คือ ถ้ามันแลคเกินเวลา XX ไฟที่จอยจะกระพริบให้เราเห็น

ลองตัง xx ให้เป็นสัก 40 ms (มิลลิวินาที)
คราวนี้ถ้สมันกระพริบก็คือบลูทูธแล้วล่ะ ลองนั่งอย่าให้อะไรมาบังระหว่าง จอย กับ ตัวส่งสัญญาณดูครับ

แถม: เกมไหนใช้ DS4window เล่นไม่ได้ แบบเกมนั้นๆรองรับแต่จอย xbox ไม่รู้จัก dualshock
ให้ไปที่โปรไฟล์ปุ่ม กด edit เหมือนเราจะตั้งปุ่มอะนะ
ทางขวามือจะมีหลายแทป กดไปที่แทป Other

ตรง Virtual controller setting
Emulate Controller [Dualshock]
กดตรง Dualshock เพื่อเปลี่ยนเป็น Xbox360
คราวนี้เกมจะนึกว่าจอยเราเป็นจอย xbox เล่นได้น่าจะทุกเกมละทีนี้

บอกเผื่อไว้คนเซิจหาในอนาคต เพราะใช้มาตั้ง 4ปีเพิ้งรู้ไม่กี่เดือนมานี่เอง เจ็บใจมาก

ผมคิดเหมือนกันว่าเป็นที่bt usbหรือเปล่า แต่ทั้งนั่งหน้าจอคอมระยะ1ม. กับจอทีวีระยะ2.5ม. เจออาการดีเลย์ทั้งคู่ครับ มี2จอย อีกจอยก็เป็นเหมือนกันเป๊ะ

#4 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2021 - 09:56 PM

PCผมใช้บลูทูชไม่ได้ เพราะเคยลงโปรแกรมใช้จอย PS3 ทุกวันนี้ต่อbluetooth USBเครื่องมันมองเห็นเป็น PS3 receiver ตลอดล้างโปรแกรมมันออกไปแล้วก็ไม่เอาไดรว์ไปด้วย
แต่บังเอิญผมมมีตัวรับสัญญาญ BT,PS3,PS4,PS5,Wii,WiiU ให้เป็น NSW อยู่ ตัวละ300กว่าๆ เอามาต่อPC ก็ซิ้งค์จอยPS4เกมPCได้เหมือนกัน ไม่เคยมีปัญหากระตุก

#5 ROOKYCABLE

Posted 06 November 2021 - 11:48 PM

View Postumbababa, on 06 November 2021 - 09:56 PM, said:

PCผมใช้บลูทูชไม่ได้ เพราะเคยลงโปรแกรมใช้จอย PS3 ทุกวันนี้ต่อbluetooth USBเครื่องมันมองเห็นเป็น PS3 receiver ตลอดล้างโปรแกรมมันออกไปแล้วก็ไม่เอาไดรว์ไปด้วย
แต่บังเอิญผมมมีตัวรับสัญญาญ BT,PS3,PS4,PS5,Wii,WiiU ให้เป็น NSW อยู่ ตัวละ300กว่าๆ เอามาต่อPC ก็ซิ้งค์จอยPS4เกมPCได้เหมือนกัน ไม่เคยมีปัญหากระตุก

นั่งได้ไกลไหมครับ

สรุปว่าเป็นที่usb btจริงๆ พอเอามาจ่อเล่นเลย แทบจะไม่เป็นแล้ว ตอนแรกนึกว่า1เมตรนี่ก็ระยะสั้นมากแล้วนะ btผมคงราคาถูกไป(100฿) สัญญาณเลยแกว่ง อย่างตอนเล่นจอย360+ตัวรับสัญญาณที่pcไม่เคยเจออาการนี้เลย

Edited by ROOKYCABLE, 06 November 2021 - 11:50 PM.

#6 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 07 November 2021 - 03:09 PM

ของผมใช้ TP link UB400
bluetooh 4.0 ตัวละ 300เอง

ตัวนี้ผมเคยเอามานอนเล่นห่างจากรีซีฟเวอร์ประมาณ 2เมตร ก็ไม่มีหลุดนะครับ
แต่หูฟังทรูไวเลสตัวถูกๆ ระยะ 2เมตรก็มีหลุดให้เห็นบ้างครับ

#7 ROOKYCABLE

Posted 07 November 2021 - 04:48 PM

View Post9th TEARDROP, on 07 November 2021 - 03:09 PM, said:

ของผมใช้ TP link UB400
bluetooh 4.0 ตัวละ 300เอง

ตัวนี้ผมเคยเอามานอนเล่นห่างจากรีซีฟเวอร์ประมาณ 2เมตร ก็ไม่มีหลุดนะครับ
แต่หูฟังทรูไวเลสตัวถูกๆ ระยะ 2เมตรก็มีหลุดให้เห็นบ้างครับ

สงสัยของผมคุณภาพไม่เหมาะกับการต่อจอยเกมส์ รู้สึกต่อแบบหลายๆจอยเข้าDS4ก็ไม่ได้ด้วย เท่าที่ผมเห็นในเมนูของDS4 น่าจะต่อได้4จอย

Edited by ROOKYCABLE, 07 November 2021 - 04:48 PM.

#8 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 07 November 2021 - 07:32 PM

ผมใช้จอย360เล่นพอดีเก็บไว้ตอนเครื่องแดงไป แต่มีปัญหากับรังฐานมันชอบหลุดเวลาเล่นๆหลุดเบื่อไฟกระพริบรำคาญ
เลยไปซื้อจอย xbox one มาเเล้วไม่มีตัวเชื่อมบลูทูธ เลยไปซื้อของ orico มาแล้วมีปัญหาเล่นชอบหลุดหรือบางทีบังคับอะไรไม่ได้แต่ไฟติด
ไปหาข้อมูลมันมีบลูทูธของมันเองแท่งดำๆแต่ของของแท้แพงมากเป็นพัน ไปได้ของจีนมา300 ใช้ดีถึงทุกวัน

#9 ROOKYCABLE

Posted 07 November 2021 - 10:41 PM

View PostJulong, on 07 November 2021 - 07:32 PM, said:

ผมใช้จอย360เล่นพอดีเก็บไว้ตอนเครื่องแดงไป แต่มีปัญหากับรังฐานมันชอบหลุดเวลาเล่นๆหลุดเบื่อไฟกระพริบรำคาญ
เลยไปซื้อจอย xbox one มาเเล้วไม่มีตัวเชื่อมบลูทูธ เลยไปซื้อของ orico มาแล้วมีปัญหาเล่นชอบหลุดหรือบางทีบังคับอะไรไม่ได้แต่ไฟติด
ไปหาข้อมูลมันมีบลูทูธของมันเองแท่งดำๆแต่ของของแท้แพงมากเป็นพัน ไปได้ของจีนมา300 ใช้ดีถึงทุกวัน

ขอที่ซื้อหน่อยครับ

#10 Julong

Posted 08 November 2021 - 10:10 AM

View PostROOKYCABLE, on 07 November 2021 - 10:41 PM, said:

ขอที่ซื้อหน่อยครับ
ผมซื้อในลาซาด้าครับ แต่ไปดูร้านมันหายไปแล้วไม่รู้ของหมดหรือโดนปิดไป

#11 ROOKYCABLE

Posted 08 November 2021 - 12:11 PM

View PostJulong, on 08 November 2021 - 10:10 AM, said:

ผมซื้อในลาซาด้าครับ แต่ไปดูร้านมันหายไปแล้วไม่รู้ของหมดหรือโดนปิดไป

มีวิธีเลือกตอนซื้อไหมครับว่าสินค้าต้องระบุสเป็คอะไรไว้

#12 Julong

Posted 08 November 2021 - 01:41 PM

View PostROOKYCABLE, on 08 November 2021 - 12:11 PM, said:

มีวิธีเลือกตอนซื้อไหมครับว่าสินค้าต้องระบุสเป็คอะไรไว้
ตอนหาผมพิมพ์ไปตรงๆบลูทูธ xbox มันสุ่มขึ้นมาแต่ละร้านผมก็เลือกร้านที่ถูกสุดก่อน เสี่ยงดวงเหมือนกัน
เป็นร้านต่างประเทศของก็รอหนึ่งอาทิตย์ได้