`

Jump to content

ในที่สุดผมก็ออกมา ยังไม่รู้จะจบลงยังไง แต่ผมคงไม่กลับไปอีกแล้ว

42 replies to this topic

#21 vernea

...............

• Royal Executive Members

Posted 05 November 2021 - 10:55 PM

แปลกนะครับ กรณี หมอ
ปกติหมอจิตเวช จะไม่ยุ่งเรื่องพวกนี้นะครับ หมายถึงคุยกะญาติ โทรตามญาติ
เดาว่าทางนั้นคะยั้นคะยอให้หมอช่วยโทร รึ เล่าความไม่ตรงความจริง จนหมอต้องโทรรึเปล่า (อยากรู้น้ำเสียงตอนหมอโทรมาให้เคลียรครับ)

ถ้าเป็นผมถึงขั้นนี้คงยอมเปลี่ยนเบอร์เปลี่ยนไลนครับ(อาจจะชั่วคราวสักเดือนสองเดือน)
....
เอาจริงผมตอบทู้แรกของท่านเมื่อปีก่อนก็ตอบไปอย่างที่คิดครับ
แต่ตอนนี้มี ปสก จริง คล้ายท่านเลยคิดว่าเข้าใจมากขึ้นครับ
เปิดห้องด้วยกัน มีปัญหากัน หายตัวไป โทรไม่รับ ไลนไม่ตอบ แต่ไปลงโลกโซเซียลว่าลาก่อนทุกคน
ช่วงตามหาตัว2ชม.นี่ยาวนานกว่าทั้งวันอีกครับ ถึงรู้ว่าจะไม่กล้าโดดตึกจริง แต่ไงผมก็ต้องติดร่างแหยาวด้วยครับ

#22 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2021 - 12:14 AM

จะเรียกคุยทำแป๊ะไรอีก ไม่ต้องกลับไปแล้วท่าน หลุดแล้วหลุดเลย

#23 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 06 November 2021 - 08:27 AM

ถ้าตัดสินใจแล้ว ก็เดินหน้าต่อไปครับอย่าหันหลัง เปลี่ยนกุญแจบ้าน หายตัวไปซัก 3 เดือนเลยครับ

จขกท ยังให้เงินไว้ดำเนินชีวิต เค้าเลยคิดว่ายังไม่ขาดป่าวคับ

#24 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 06 November 2021 - 02:50 PM

View Postaspirin, on 05 November 2021 - 07:15 PM, said:

ถ้าไปคุณก็จบครับ แต่นี่เป็นโอกาสแล้ว ผู้หญิงไม่อยู่บ้าน รีบให้ใครที่รู้จักไปเอากระต่ายมาเลยครับ แล้วฝากเขาเลี้ยงหรือไม่ก็เอาไปฝากตามสถานดูแลสัตว์เอกชน

ผมลืมคิดข้อนี้ไปเลย เดี๋ยวผมเอาไปฝากสถานดูแลสัตว์ใกล้ๆบ้าน แล้วเขียน note ทิ้งไว้ที่บ้าน ขอบคุณครับ ได้ทางออกเรื่องกระต่ายละ

#25 PongZung

Posted 06 November 2021 - 03:02 PM

View Postvernea, on 05 November 2021 - 10:55 PM, said:

แปลกนะครับ กรณี หมอ
ปกติหมอจิตเวช จะไม่ยุ่งเรื่องพวกนี้นะครับ หมายถึงคุยกะญาติ โทรตามญาติ
เดาว่าทางนั้นคะยั้นคะยอให้หมอช่วยโทร รึ เล่าความไม่ตรงความจริง จนหมอต้องโทรรึเปล่า (อยากรู้น้ำเสียงตอนหมอโทรมาให้เคลียรครับ)

ถ้าเป็นผมถึงขั้นนี้คงยอมเปลี่ยนเบอร์เปลี่ยนไลนครับ(อาจจะชั่วคราวสักเดือนสองเดือน)
....
เอาจริงผมตอบทู้แรกของท่านเมื่อปีก่อนก็ตอบไปอย่างที่คิดครับ
แต่ตอนนี้มี ปสก จริง คล้ายท่านเลยคิดว่าเข้าใจมากขึ้นครับ
เปิดห้องด้วยกัน มีปัญหากัน หายตัวไป โทรไม่รับ ไลนไม่ตอบ แต่ไปลงโลกโซเซียลว่าลาก่อนทุกคน
ช่วงตามหาตัว2ชม.นี่ยาวนานกว่าทั้งวันอีกครับ ถึงรู้ว่าจะไม่กล้าโดดตึกจริง แต่ไงผมก็ต้องติดร่างแหยาวด้วยครับ

จริงๆหมอใช้คำว่า "จะเป็นไปได้มั้ย ที่จะ ..."

เรื่องเล่าไม่ตรงความจริง อันนี้ก็ใช่แน่นอนครับ เพราะขนาดตอนเคยอยู่ด้วยกัน ยังคุยกับหมอแบบไม่จริงใจเลย พูดเข้าข้างแต่ตัวเอง และไม่บอกปัญหาจริงๆกับหมอ

หมอให้การบ้านอะไรมาก็ไม่เคยทำ

View PostRitcher, on 06 November 2021 - 12:14 AM, said:

จะเรียกคุยทำแป๊ะไรอีก ไม่ต้องกลับไปแล้วท่าน หลุดแล้วหลุดเลย

นั่นสิท่าน ผมก็งงเหมือนกัน ขนาดนี้แล้วจะต้องคุยอะไรอีก

View Postjoamz3, on 06 November 2021 - 08:27 AM, said:

ถ้าตัดสินใจแล้ว ก็เดินหน้าต่อไปครับอย่าหันหลัง เปลี่ยนกุญแจบ้าน หายตัวไปซัก 3 เดือนเลยครับ

จขกท ยังให้เงินไว้ดำเนินชีวิต เค้าเลยคิดว่ายังไม่ขาดป่าวคับ

กำลังตัดสินใจเลยครับข้อนี้ บางคนก็แนะนำให้ไปต่างประเทศ หรือที่ที่เธอจะตามไม่เจอและคาดไม่ถึง

แต่มันเรื่องใหญ่มากๆสำหรับผม เพราะไปที่ไหนก็ต้องใช้เงิน ตอนนี้เลยพยายามหาหนทางที่เป็นไปได้มากที่สุดครับ

บอกเลย ช่วงที่อยู่ด้วยกัน ผมหมดตัวไปเยอะมาก แทบไม่มีเงินเก็บเลยแต่ละเดือน

#26 PongZung

Posted 07 November 2021 - 05:15 PM

อัพเดท ล่าสุดเธอกลับมา กทม แล้ว

คนเป็นพ่อพูดกับผมว่า ปล่อยเค้าไปตามเวรตามกรรมแล้ว

อะไรวะ พึ่งไปอยู่ระยองได้ 2 วัน ปล่อยกลับมาป่วนชีวิตผมอีกแล้ว

กลับมาเป็นภาระให้ผมคิดมากอีก

นึกว่าจะช่วยอะไรได้มากกว่านี้ อุส่า เบาใจ

และผมก็ยังคงต้องหนีต่อไป ถุยชีวิต

ล่าสุดเค้ายินดีรับเงินไปแล้ว น่าเป็นสัญญาณที่ดี

Edited by PongZung, 07 November 2021 - 05:16 PM.

#27 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 08 November 2021 - 02:06 PM

View PostPongZung, on 07 November 2021 - 05:15 PM, said:

อัพเดท ล่าสุดเธอกลับมา กทม แล้ว

คนเป็นพ่อพูดกับผมว่า ปล่อยเค้าไปตามเวรตามกรรมแล้ว

อะไรวะ พึ่งไปอยู่ระยองได้ 2 วัน ปล่อยกลับมาป่วนชีวิตผมอีกแล้ว

กลับมาเป็นภาระให้ผมคิดมากอีก

นึกว่าจะช่วยอะไรได้มากกว่านี้ อุส่า เบาใจ

และผมก็ยังคงต้องหนีต่อไป ถุยชีวิต

ล่าสุดเค้ายินดีรับเงินไปแล้ว น่าเป็นสัญญาณที่ดี

ขนาดญาติ ไม่เอาแล้ว ผมว่าหาทางหนีที่ไล่ ด้วยนะครับ

มา update เรืื่อยๆ นะครับ ขอบคุณที่มาแชร์ ประสพการณ์ ให้ฟังครับ

Edited by Mio and Mayu, 08 November 2021 - 02:06 PM.

#28 PongZung

Posted 08 November 2021 - 03:41 PM

View PostMio and Mayu, on 08 November 2021 - 02:06 PM, said:

ขนาดญาติ ไม่เอาแล้ว ผมว่าหาทางหนีที่ไล่ ด้วยนะครับ

มา update เรืื่อยๆ นะครับ ขอบคุณที่มาแชร์ ประสพการณ์ ให้ฟังครับ

ขอบคุณครับพี่

ผมเก็บหลักฐานไว้พอสมควร ทั้งข้อความและคลิปเสียง กล้องวงจรปิด ตลอด 2 ปีที่ผ่านมา

ส่วนพยานก็ มีทั้งหมอ ประวัติการรักษา ญาติพี่น้องผมและเค้า ที่รับรู้เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น น่าจะเพียงพอ

จะหาว่าผมใจดำหรือมันจะเป็นปมแผลทางใจ ผมก็ต้องยอมแล้วครับ

ที่ผมยังเข็มแข็งอยู่ได้ ก็เพราะ พี่ๆเพื่อนๆญาติพี่น้อง ที่พอทราบเรื่องก็มาให้กำลังใจ

หาที่พัก หาข้าวหาปลาให้กิน ช่วยคิดช่วยตัดสินใจ ไม่ปล่อยให้ผมโดดเดี่ยว ฟุ้งซ่าน

แรกๆที่ออกมามันตื้อจริงๆครับ คิดอะไรไม่ค่อยออก เพราะหลายเรื่องมันตีกันในสมอง

ทั้งงาน ทั้งเงิน จะจบเมื่อไหร่ จะได้ไปเอาของไหม จะพักที่ไหน จะทำงานยังไง ที่ทำงานจะว่ายังไง เกรงใจญาติพี่น้อง

เกรงใจเพื่อนๆพี่น้องที่จะได้รับผลกระทบจากเธอ กลัวว่าเธอจะคิดสั้น กลัวว่าตำรวจจะเอาผมเข้าคุก โอ้ยยย หลายเรื่อง

และขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆในนี้ด้วยนะครับ

#29 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 08 November 2021 - 05:54 PM

ถ้านางจะฆ่าตัวตาย คุณต้องปล่อยล่ะครับ
ไม่งั้นมันก็ไม่จบสักทีกับคนป่วย พาลพาเราชิบหายตามไปด้วย เก็บหลักฐานใว้เยอะขนาดนี้ผมว่ามีแต่คนอยู่ข้างคุณครับ

Edited by Ritcher, 08 November 2021 - 05:54 PM.

#30 PongZung

Posted 08 November 2021 - 06:15 PM

ล่าสุดวันนี้ บุกไปที่ออฟฟิศผมเรียบร้อย

ขอเจอผม พอบอกว่าผมไม่ได้มาทำงาน ก็บุกเข้าไปข้างใน พอไม่เจอผมก็ไปยืนร้องไห้อยู่ในออฟฟิศ

แสดงละครเก่งชิบหาย จนเพื่อนผมต้องไปพาออกมาคุยข้างนอก

เห้อออ

จากที่ผมอยากจะเงียบหายไปเฉยๆ ตอนนี้ผมเริ่มหงุดหงิดแล้ววะ สงสัยต้องใช้ไม้แข็ง

#31 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 09 November 2021 - 08:49 AM

View PostPongZung, on 08 November 2021 - 06:15 PM, said:

ล่าสุดวันนี้ บุกไปที่ออฟฟิศผมเรียบร้อย

ขอเจอผม พอบอกว่าผมไม่ได้มาทำงาน ก็บุกเข้าไปข้างใน พอไม่เจอผมก็ไปยืนร้องไห้อยู่ในออฟฟิศ

แสดงละครเก่งชิบหาย จนเพื่อนผมต้องไปพาออกมาคุยข้างนอก

เห้อออ

จากที่ผมอยากจะเงียบหายไปเฉยๆ ตอนนี้ผมเริ่มหงุดหงิดแล้ววะ สงสัยต้องใช้ไม้แข็ง

สอบถามหน่อยครับ อาการแบบนี้ คือไม่ยอมกินยา ใช้ไหมครับ

ถ้ากินยาจะดีขึ้นไหมครับ หรือกินยาก็ไม่หาย

ที่บ้านผมน้าสาวก็เป็น โรคสารเคมีในสมองมีปัญหา ต้องกินยาว เช้า และเย็น มาตลอด
วันไหนไม่กินจะมีอาการตาขวาง จ้องแต่จะหาเรื่องตลอด
แต่พอกินก็จะดีขึ้น อาการจะน้อยลงมาเยอะมากก

มีช่วงนีงไม่ยอมกินยาติดๆ หลายๆ วัน ผมไปพูดสะกิด อะไรเข้าหน่อย ซักพัก แกกระโดดจากระเบียงชั้น 2 ลงมา ขาหัก ต้องไปผ่าตัดใส่เหล็กที่ขา (จริงๆ แกคงจะฆ่าตัวตายแหะ)

หลังๆ ต้องประกบเรือ่งการกินยา ตอนนี้ถือว่าดีขึ้นมาก แล้ว ถึงแม้จะมีอาการอยู่บ้าง แต่ถือว่าไม่เป็นภาระ อะไรมากเท่าตอนไม่กินยา

Edited by Mio and Mayu, 09 November 2021 - 09:02 AM.

#32 PongZung

Posted 09 November 2021 - 09:47 AM

View PostMio and Mayu, on 09 November 2021 - 08:49 AM, said:

สอบถามหน่อยครับ อาการแบบนี้ คือไม่ยอมกินยา ใช้ไหมครับ

ถ้ากินยาจะดีขึ้นไหมครับ หรือกินยาก็ไม่หาย

ที่บ้านผมน้าสาวก็เป็น โรคสารเคมีในสมองมีปัญหา ต้องกินยาว เช้า และเย็น มาตลอด
วันไหนไม่กินจะมีอาการตาขวาง จ้องแต่จะหาเรื่องตลอด
แต่พอกินก็จะดีขึ้น อาการจะน้อยลงมาเยอะมากก

มีช่วงนีงไม่ยอมกินยาติดๆ หลายๆ วัน ผมไปพูดสะกิด อะไรเข้าหน่อย ซักพัก แกกระโดดจากระเบียงชั้น 2 ลงมา ขาหัก ต้องไปผ่าตัดใส่เหล็กที่ขา (จริงๆ แกคงจะฆ่าตัวตายแหะ)

หลังๆ ต้องประกบเรือ่งการกินยา ตอนนี้ถือว่าดีขึ้นมาก แล้ว ถึงแม้จะมีอาการอยู่บ้าง แต่ถือว่าไม่เป็นภาระ อะไรมากเท่าตอนไม่กินยา

กินตลอดครับ แทบไม่เคยขาด หาหมอตรงตามนัดตลอด แต่เธอไม่ได้เป็นแค่สารเคมีในสมองผิดปกติ มันรวมๆกันหลายอย่าง

หมอบอกว่า กินยาแต่ต้องฝึกควบคุมด้วย มีการบ้านมาให้ทำ แต่ก็ไม่ทำ พอวางสายจากหมอ ดีได้แค่วันเดียวก็กลับมาเหมือนเดิม

ผมสังเกตนะ เธอป่วยเป็นแบบนี้ มันทำให้เธอ มีข้ออ้างในชีวิตเยอะ เธอใช้อาการป่วยมาเรียกร้องความสนใจ และไม่ทำอะไรเลย เอาแต่ใจมากๆ

พอทำผิดก็บอกว่าป่วย พอไม่อยากทำอะไรก็บอกว่าป่วย เธอเลยรู้สึกว่าเธอไม่เคยทำอะไรผิดเลย เพราะเธอป่วย

ถ้าเธออยากอาระวาดหรือต้องการบางสิ่ง เธอก็แค่หยุดกินยาวันนึง เท่านั้นแหละฮ่ะ เธอจะได้ในสิ่งที่เธอต้องการทันที เพราะผมต้องยอม

ทำขนาดนี้ได้ ผมว่าเธอรู้ตัวเองและเธอฉลาดนะ ไม่งั้นเธอวางแผนไม่ได้ขนาดนี้หรอกฮ่ะ

#33 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 09 November 2021 - 12:52 PM

เรื่องตำรวจนี่ ลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนจะดีกว่าไหมครับ เวลามีอะไรจะได้ป้องกันตัวได้ ว่าเราไม่ได้เกี่ยวอะไรแล้ว และพยายามที่จะตีตัวออกห่างด้วย

บ้านเรา มีกฏหมายแบบเมืองนอกหรือเปล่าไม่แน่ใจที่เคยเห็นในหนังว่าห้ามเข้าใกล้เกินกี่เมตร

Edited by ekbee, 09 November 2021 - 12:54 PM.

#34 PongZung

Posted 09 November 2021 - 01:40 PM

View Postekbee, on 09 November 2021 - 12:52 PM, said:

เรื่องตำรวจนี่ ลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนจะดีกว่าไหมครับ เวลามีอะไรจะได้ป้องกันตัวได้ ว่าเราไม่ได้เกี่ยวอะไรแล้ว และพยายามที่จะตีตัวออกห่างด้วย

บ้านเรา มีกฏหมายแบบเมืองนอกหรือเปล่าไม่แน่ใจที่เคยเห็นในหนังว่าห้ามเข้าใกล้เกินกี่เมตร

ไปมาแล้วครับ ตำรวจไม่รับเรื่อง คุยกันนานมากยังไงๆก็ไม่รับเรื่อง บอกว่าเหตุยังไม่เกิด

แต่ผมจดชื่อตำรวจที่ผมคุยไว้มาด้วยแล้วครับ หวังว่าเค้าจะจำผมและเรื่องที่ผมเล่าได้

#35 naknaknak

since 2005

Posted 16 November 2021 - 12:01 AM

อ่านแล้ว ได้แต่บอกว่าสู้ๆนะครับ...

ว่าแต่ไม้แข็งคืออะไรหรอครับ ใจเย็นๆนะครับ..

#36 PongZung

Posted 16 November 2021 - 09:17 AM

View Postnaknaknak, on 16 November 2021 - 12:01 AM, said:

อ่านแล้ว ได้แต่บอกว่าสู้ๆนะครับ...

ว่าแต่ไม้แข็งคืออะไรหรอครับ ใจเย็นๆนะครับ..

ไม้แข็งคือ ใช้ตำรวจและจ้างคนนอกครับ เพื่อขับไล่ให้ออกจากบ้าน และผมก็จะไม่พูดดีๆด้วยแล้ว ใจเย็น ใจดี ขนาดนี้แล้ว ยังจะมาเล่นเหลี่ยมกับผมอีก

จริงๆผมแค่อยากได้บ้านคืน และอยากเอาของของผมในบ้านออกมาก็แค่นั้น แต่อยากให้เค้าย้ายออกมาก่อน จะได้ไม่ปะทะหน้ากัน แต่ผมจะไม่เข้าไปเอง

ให้ญาติๆเข้าไป และผมก็จะทำหนังสือมอบอำนาจให้เค้า อะไรประมาณนี้

เพราะบ้านผมเช่าเค้าอยู่ เดือนละ 18000 ซึ่งผมก็มีภาระมากอยู่แล้วตอนนี้ ขนาดต่อรองว่า ไปหาคอนโดนะเดือนละ 5-6 พัน เดี๋ยวผมจ่ายรายเดือนให้

ก็ไม่เอา ไม่ยอมออก ตอนนี้ก็ได้แต่รอ ให้เวลาเยียวยา เค้าคงคิดได้สักวัน

#37 PongZung

Posted 16 November 2021 - 12:47 PM

อัพเดท

เมื่อสัปดาห์ก่อน แม่เค้าลงมาจาก ยโสธร มาหาลูกเค้า ผมโคตรโล่งใจเลย มีคนมาดูแล มาอยู่ด้วย

แม่เค้าโทรมาหาผม คุยกันอยู่นาน นึกว่าจะได้ข้อสรุป ที่ไหนได้ ไม่ได้อะไรเลย

จะให้ผมกลับไปคบกับลูกสาวเค้า ให้โอกาสลูกสาวเค้าอีกครั้งได้มั้ย ถ้าครั้งนี้ลูกสาวเค้าทำไมได้อย่างที่พูด ก็ตัดขาดกันได้เลย

ให้เวลาพิสูจน์ 2 เดือน พูดโน้มน้าว นู่นนี่ จนผมไม่อยากจะฟัง รู้สึกผมเป็นฝ่ายถูกกระทำถูกบังคับฝ่ายเดียวอีกแล้ว

ผมคิดในใจ โถ่วววว แสดงละครแค่ 2 เดือน ใครๆก็ทำได้ และผมเคยเห็นเค้าทำมาแล้ว สุดท้ายตัวตนก็คือตัวตน

และเมื่อไม่กี่วันก่อน ผมเห็นทีท่าไม่ดี เค้าไม่มี movement อะไรเลยที่จะถอดใจ ผมเลยส่งข้อความไปหาอีกรอบ

ประมาณว่า ขอความรบกวน ช่วยเก็บของ หาที่อยู่ใหม่นะ เข้มแข็งนะ ชีวิตต้องเดินต่อ ผมเสียการ เสียงาน นะ บลาๆๆ

แม่เค้าก็วีนแตกใส่ผม อาการเหมือนคนสติหลุด ด่าว่าผม ว่าผมไม่มีความรับผิดชอบ เห็นแก่ตัว หนีปัญหา จะแจ้งความ แจ้งจับผม

ข้อหาทำร้ายจิตใจลูกเค้า ชุดใหญ่ บลาๆๆ ผมก็ไม่ได้ตอบโต้อะไร พอเลย เลิกคุยเลิกติดต่อละ

ล่าสุดวันนี้เช้า แม่เค้าจะกลับ ยโสธร แล้ว

ผมได้แต่อุทานว่า อีกแล้วหรอ ???

ไปอยู่กับพ่อก็หนีพ่อ พอแม่มาอยู่ด้วย แม่ก็หนี

ผมคิดในใจ แล้วใครจะไปอยู่กับมันได้

แค่ไม่กี่วันก็ทนไม่ได้แล้ว แล้วผมละ ทนมาตั้ง 2 ปี

เห้ออออออออ

#38 pee po

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 16 November 2021 - 08:33 PM

View PostPongZung, on 16 November 2021 - 12:47 PM, said:

อัพเดท

เมื่อสัปดาห์ก่อน แม่เค้าลงมาจาก ยโสธร มาหาลูกเค้า ผมโคตรโล่งใจเลย มีคนมาดูแล มาอยู่ด้วย

แม่เค้าโทรมาหาผม คุยกันอยู่นาน นึกว่าจะได้ข้อสรุป ที่ไหนได้ ไม่ได้อะไรเลย

จะให้ผมกลับไปคบกับลูกสาวเค้า ให้โอกาสลูกสาวเค้าอีกครั้งได้มั้ย ถ้าครั้งนี้ลูกสาวเค้าทำไมได้อย่างที่พูด ก็ตัดขาดกันได้เลย

ให้เวลาพิสูจน์ 2 เดือน พูดโน้มน้าว นู่นนี่ จนผมไม่อยากจะฟัง รู้สึกผมเป็นฝ่ายถูกกระทำถูกบังคับฝ่ายเดียวอีกแล้ว

ผมคิดในใจ โถ่วววว แสดงละครแค่ 2 เดือน ใครๆก็ทำได้ และผมเคยเห็นเค้าทำมาแล้ว สุดท้ายตัวตนก็คือตัวตน

และเมื่อไม่กี่วันก่อน ผมเห็นทีท่าไม่ดี เค้าไม่มี movement อะไรเลยที่จะถอดใจ ผมเลยส่งข้อความไปหาอีกรอบ

ประมาณว่า ขอความรบกวน ช่วยเก็บของ หาที่อยู่ใหม่นะ เข้มแข็งนะ ชีวิตต้องเดินต่อ ผมเสียการ เสียงาน นะ บลาๆๆ

แม่เค้าก็วีนแตกใส่ผม อาการเหมือนคนสติหลุด ด่าว่าผม ว่าผมไม่มีความรับผิดชอบ เห็นแก่ตัว หนีปัญหา จะแจ้งความ แจ้งจับผม

ข้อหาทำร้ายจิตใจลูกเค้า ชุดใหญ่ บลาๆๆ ผมก็ไม่ได้ตอบโต้อะไร พอเลย เลิกคุยเลิกติดต่อละ

ล่าสุดวันนี้เช้า แม่เค้าจะกลับ ยโสธร แล้ว

ผมได้แต่อุทานว่า อีกแล้วหรอ ???

ไปอยู่กับพ่อก็หนีพ่อ พอแม่มาอยู่ด้วย แม่ก็หนี

ผมคิดในใจ แล้วใครจะไปอยู่กับมันได้

แค่ไม่กี่วันก็ทนไม่ได้แล้ว แล้วผมละ ทนมาตั้ง 2 ปี

เห้ออออออออ

ทำไมแม่เขากลับแล้ว เขาให้เหตุผลว่ายังไงครับ

ที่จริง ถ้าเกิดปัญหาแบบนี้ ครอบครัวผู้หญิงต้องรับไปดูแลแล้วนะครับ

ถ้าครอบครัวไม่รับไปดูแล สามารถเรียกที่เกี่ยวกับจิตเวชพาไปดูแลได้ไหมครับ

#39 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 November 2021 - 09:19 AM

บ้านเช่า คุณก็ทำเป็นไม่ต่อสัญญาเช่า ไม่จ่ายค่าเช่า ย้ายออกไปอยู่ที่ใหม่ อาจจะละแวกเดิม โดยหาโอกาสย้ายออกตอนที่เค้าไม่อยู่

หรือทำเป็นเปลี่ยนสัญญาเช่า หาคนที่คุณรู้จักแต่เค้าไม่รู้จัก มาเช่าแทน โดยเตี๊ยมกันให้เรียบร้อย และอาจจะต้องเตี๊ยมกับผู้ให้เช่า (ไม่ต้องบอกเรื่องทั้งหมด แต่ขอเปลี่ยนผู้เช่า และตกลงเรื่องมัดจำ ฯลฯ รวมถึงอาจจะเปลี่ยนกลับมาเป็นเหมือนเดิม) แล้วให้เค้าออกไป พอเค้าออกไปแล้ว คุณค่อยกลับเข้ามาอยู่ใหม่

ถ้าผู้ให้เช่าไม่ตกลง ไม่เล่นด้วย ให้คุณอ่านสัญญาเช่าเดิม มีข้อกำหนด ห้ามให้เช่าช่วงหรือไม่ ถ้าไม่มี คุณก็ทำสัญญาให้เช่าช่วง กับผู้อื่นที่คุณไว้ใจ ให้เค้าแสดงความเป็นเจ้าของบ้านเช่าคนใหม่ มาไล่คนเก่าออก

ทั้งนี้ ทั้งนั้น คุณสามารถตกลงกับเค้าใหม่ได้ ด้วยการทำข้อตกลงใหม่ ถ้าจะอยู่ด้วยกันต้องมีเงื่อนไขอะไรบ้าง เช่น ทำงานนอกบ้าน ใช้จ่ายเดือนละเท่าไหร่ ถ้าไม่ทำงานนอกบ้าน ความรับผิดชอบในบ้านต้องทำอะไรบ้าง ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่ต้องอยู่ด้วยกัน

ไม่ได้ซ้ำเติม คือ เป็นคนผูก ก็ต้องเป็นคนแก้ ไปคบกับเค้า ไปรับเค้ามาอยู่ ด้วยความสมัครใจครับ ที่เป็นแบบนี้ ส่วนหนึ่งก็มาจากตัวเรานั่นเองครับ

ขอให้หาทางออกที่ดีได้ทุกฝ่ายครับผม

#40 PongZung

Posted 22 November 2021 - 07:48 AM

View Postpee po, on 16 November 2021 - 08:33 PM, said:

ทำไมแม่เขากลับแล้ว เขาให้เหตุผลว่ายังไงครับ

ที่จริง ถ้าเกิดปัญหาแบบนี้ ครอบครัวผู้หญิงต้องรับไปดูแลแล้วนะครับ

ถ้าครอบครัวไม่รับไปดูแล สามารถเรียกที่เกี่ยวกับจิตเวชพาไปดูแลได้ไหมครับ

เค้าบอกว่ามีธุระครับ แค่นั้นเลย

ผมก็ว่าจะโทรไปแจ้งสายด่วนเอาไว้ก่อน ว่ามีคนลักษณะนี้ อาการนี้ อยู่ตรงนี้ เผื่อเค้าจะช่วยเข้าไปดูบ้าง

View Posttsm, on 19 November 2021 - 09:19 AM, said:

บ้านเช่า คุณก็ทำเป็นไม่ต่อสัญญาเช่า ไม่จ่ายค่าเช่า ย้ายออกไปอยู่ที่ใหม่ อาจจะละแวกเดิม โดยหาโอกาสย้ายออกตอนที่เค้าไม่อยู่

หรือทำเป็นเปลี่ยนสัญญาเช่า หาคนที่คุณรู้จักแต่เค้าไม่รู้จัก มาเช่าแทน โดยเตี๊ยมกันให้เรียบร้อย และอาจจะต้องเตี๊ยมกับผู้ให้เช่า (ไม่ต้องบอกเรื่องทั้งหมด แต่ขอเปลี่ยนผู้เช่า และตกลงเรื่องมัดจำ ฯลฯ รวมถึงอาจจะเปลี่ยนกลับมาเป็นเหมือนเดิม) แล้วให้เค้าออกไป พอเค้าออกไปแล้ว คุณค่อยกลับเข้ามาอยู่ใหม่

ถ้าผู้ให้เช่าไม่ตกลง ไม่เล่นด้วย ให้คุณอ่านสัญญาเช่าเดิม มีข้อกำหนด ห้ามให้เช่าช่วงหรือไม่ ถ้าไม่มี คุณก็ทำสัญญาให้เช่าช่วง กับผู้อื่นที่คุณไว้ใจ ให้เค้าแสดงความเป็นเจ้าของบ้านเช่าคนใหม่ มาไล่คนเก่าออก

ทั้งนี้ ทั้งนั้น คุณสามารถตกลงกับเค้าใหม่ได้ ด้วยการทำข้อตกลงใหม่ ถ้าจะอยู่ด้วยกันต้องมีเงื่อนไขอะไรบ้าง เช่น ทำงานนอกบ้าน ใช้จ่ายเดือนละเท่าไหร่ ถ้าไม่ทำงานนอกบ้าน ความรับผิดชอบในบ้านต้องทำอะไรบ้าง ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่ต้องอยู่ด้วยกัน

ไม่ได้ซ้ำเติม คือ เป็นคนผูก ก็ต้องเป็นคนแก้ ไปคบกับเค้า ไปรับเค้ามาอยู่ ด้วยความสมัครใจครับ ที่เป็นแบบนี้ ส่วนหนึ่งก็มาจากตัวเรานั่นเองครับ

ขอให้หาทางออกที่ดีได้ทุกฝ่ายครับผม

เรื่องที่อยู่ วางแผนไว้คร่าวๆแล้ว เอกสารผมมี ก็อาจจะทำหนังสือมอบอำนาจ และไปพร้อมกับเจ้าหน้าที่ อะไรประมาณนี้

แต่ก็ยังไม่อยากไปบีบคั้นเค้ามาก ค่อยเป็นค่อยไป

ผมเป็นคนผูก ก็ต้องเป็นคนแก้ อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ ผมไม่เคยสมัครใจเลยตั้งแต่ทีแรก และเค้าไม่ได้บอกว่าเค้าจะเป็นแบบนี้

3 เดือนแรก เก็บอาการเก่งมากๆ และหลังจากนั้น ก็บีบบังคับผมทุกทางทุกวัน ปฏิเสธไม่ได้ ได้แต่ยื้อเวลา แต่สุดท้ายเค้าก็ต้องได้อย่างที่เค้าต้องการ

เค้าขอมาอยู่กับผมเอง ขอลาออกจากงาน ขอให้ผมซื้อบ้านใหม่ ขอให้ผมช่วยค่าใช้จ่าย ขอให้ผมผ่อนรถ และอีกหลายๆอย่าง

โดยอ้างว่า อาการป่วยเค้าจะดีขึ้น ถ้าเค้าได้ตามนี้ พอไม่ได้ดั่งใจก็วีนแตก ปาข้าวของ ด่าเสียงดังไป 3 บ้าน 8 บ้าน ขู่ฆ่าตัวตาย

รบเร้าจนผมไม่มีสมาธิทำงาน นอนดึก สุขภาพจิตสุขภาพกายยํ้าแย่ วันๆเค้าก็เอาแต่นอน กินและก็นอน ผมต้องรับผิดชอบทั้งทำงาน

หาเงิน หาอาหารให้กินอีก บางทีก็ต้องกวาดบ้านเอง ล้างจาน ล้างห้องนํ้า ให้อาหารสัตว์ นี่หรือคนที่ผมจะใช้ชีวิตไปด้วยอีก 20-30 ปี

ผมคอยสอนคอยเตือนคอยบอกเค้ามาตลอดที่คบกัน 2 ปี ข้อตกลงอะไรนั่น เคยคุยกันหลายต่อหลายครั้งแล้ว

สุดท้ายทำดีได้ไม่กี่วัน ก็กลับมาเหมือนเดิม และก็อ้างว่าป่วย วนไปแบบนี้ตลอดมา ถ้าท่านได้ไปย้อนอ่านกระทู้เก่าๆท่านจะเข้าใจ

และถ้าไม่เจอกับตัว ก็ไม่รู้หรอกครับ ว่ามันอึดอัดขนาดไหน "คนแบบนี้ก็มีในโลก" เป็นคำที่ผมและหลายๆคนใช้นิยามคนคนนี้

ผมถูกบีบบังคับให้ผูกปม โดยที่ผมไม่ได้สมัครใจเลย แค่หวังว่า ปมเหล่านั้น จะทำให้เค้าดีขึ้น แต่มันกลับแย่ลง

ผมเชื่อมาเสมอ ว่าคนเราเปลี่ยนกันได้ ถ้าได้รับโอกาสที่ดี การ support ที่ดี ผมเลยทนคบกับเค้าเพราะอยากช่วยเค้ารักษาให้หาย

แต่เหตุการนี้ทำให้ผมรู้ว่า สันดานยังไงก็คือสันดาน เปลี่ยนยาก

ผมก็ธรรมะนิดๆ คือเชื่อว่า การได้ช่วยคนหรือเพื่อนมนุษย์ คือบุญที่ยิ่งใหญ่ แต่การช่วยใครแล้วเราต้องมาทุกข์เสียเองก็อย่าช่วยดีกว่า

เพราะผมดันไปช่วยคนที่ไม่รู้จักพอ และไม่เห็นบุญคุณของคนที่ให้ มีแต่จะเอาเพิ่ม ผมเอาค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายให้เค้าเดือนละ 3-4 หมื่น

ไปช่วยมูลนิธิต่างๆ คนพิการ คนยากไร้ ผมมีความสุขกว่าเยอะ

Edited by PongZung, 22 November 2021 - 08:00 AM.