`

Jump to content

เคยเป็นแบบนี้กันมั้ยครับ

17 replies to this topic

#1 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 30 October 2021 - 08:16 AM

คือบางทีอยู่ก็นึงถึงอะไรบางอย่างขึ้นมา อย่างเช่นชื่อหนัง หรือเหตุการณ์ในหนังที่เคยดู แต่อยู่ๆก็นึกไม่ออกว่าจากเรื่องอะไร
หรือมีทำนองเพลงขึ้นมาในหัวแต่นึกคำร้องนึกชื่อเพลงไม่ออก

และล่าสุดเมื่อหลายเดือนก่อนได้คุยกับเมียเรื่องคำศัพท์คำนึงว่าใครเขียนผิดเขียนถูก ไม่ได้นึกถึงคำที่เขียนถูกนะ แต่นึกถึงคำว่าอะไรที่คุยกันเรื่องผิดถูก

แล้วเมื่อวานน้องผมแชทกับเมียผมมีคำว่าเสวย แต่น้องผมพิมพ์ว่าสเวย พอผมเห็นแล้วดันนึกถึงศัพท์ที่เคยคุยกับเมียไม่ออก
แบบนึกยังไงก็นึกไม่ออก เหมือนมันแค่ติดอยู่ที่ปาก ประมาณถ้าใครบอกมาว่าศัพท์นั้นได้ ผมจะทราบทันทีว่าถูก และอีกหลายๆเรื่องแบบอยู่ๆก็นึกไม่ออก แต่ถ้ามีคนพูดออกมาตรงกับเรื่องที่นึก ก็จะทราบทันที

คือจะหาจากกุเกิ้ลก็ไม่ทราบจะหายังไงว่าคำว่าอะไรที่นึกไม่ออก เพราะไม่ใช่คำที่เขียนให้ถูกต้อง อย่างสมมตินึกคำว่าแพทย์ไม่ออกว่าเขียนไงให้ถูกอันนี้เข้าใจพอจะค้นได้
แต่อาการของผมคือนึกคำว่าแพทย์ไม่ออกน่ะสิ แล้วชอบมีบริบทให้เหมือนเกือบจะนึกออกเช่นนึกคำว่าแพทย์ไม่ออก แต่อยู่ๆมีคำว่าหมอ หรือพยาบาลแว้บมาในหัว แต่จะรู้ทันทีว่าไม่ใช่

เวลาเป็นแบบนี้มันคาใจรบกวนใจผมมาก บางทีนั่งเค้นความคิดจนปวดหัว พยายามนึกจนนอนไม่หลับ
เพื่อนพี่ๆเคยเป็นกันมั้ยครับ ถ้าเคยแก้ไขกันยังไงบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ ขออภัยที่อธิบายซะยาวแบบผมสื่อสารไม่เก่งอ่ะครับ เลยต้องพยายามอธิบายแบบนึกไปพิมพ์ไปกลัวเพื่อนๆพี่จะไม่เข้าใจถึงสิ่งที่ผมจะสื่อ

#2 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 30 October 2021 - 09:48 AM

brain block
สมองของเราบางช่วงเวลา บางทีก็ล้าเกินไป ความทรงจำที่อยู่ในซอกหลืบหนึ่งในสมอง เมื่อเราต้องการเรีบกใช้ กลับ remind ขึ้นมาไม่ได้ แต่อีกสักพักก็นึกกลับมาได้เอง

#3 KotDS

Posted 30 October 2021 - 01:59 PM

View PostDr.T, on 30 October 2021 - 09:48 AM, said:

brain block
สมองของเราบางช่วงเวลา บางทีก็ล้าเกินไป ความทรงจำที่อยู่ในซอกหลืบหนึ่งในสมอง เมื่อเราต้องการเรีบกใช้ กลับ remind ขึ้นมาไม่ได้ แต่อีกสักพักก็นึกกลับมาได้เอง
ขอบคุณครับ ขัดใจมากมายบางทีเรื่องเล็กๆน้อยๆเอง จำไม่ได้ซะงั้นได้แต่คุ้นๆแว้บมาเหมือนกำลังจะนึกออก แต่พอนึกแล้วมันไม่ใช่ ถ้าใครบอกถูกก็อ๋อ มันติดอยู่ที่ปากเป็นทีหงุดหงิดมาเลยครับ
เวลาเป็นแบบนี้ปกติแก้ไขยังไงกันเหรอครับ

#4 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 30 October 2021 - 03:22 PM

ผมว่าเป็นกันหมดล่ะครับเรื่องนึกไม่ออกนี่ แต่อย่างผมนึกไม่ออกก็ไม่ได้คาใจอะไร ปล่อยผ่านไป

#5 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 30 October 2021 - 04:34 PM

มันเหมือนจะนึกออก แต่นึกไม่ออก ติดอยู่ตรงกลาง หรือใช้คำว่า ติดอยู่ที่ปากกัน

ผมเป็นบ่อยโดยเฉพาะ พวกคำที่ไม่ได้ใช้บ่อยๆหรือพวกคำที่มันมีหลายๆคำ แต่ความหมายเดียวกัน เช่น คำว่า "ฉายา"

เวลานึกไม่ออก ผมก็จะบอกว่า ชื่อสมมติ, ชื่อในวงการ, ชื่อเล่นที่ 2, AKA, นามปากกา, ชื่อที่เพื่อนๆตั้งให้ ....

ซึ่งคำที่อยากพูดจริงๆคือคำว่า "ฉายา" แต่นึกไม่ออก บางครั้งก็ปล่อยผ่าน ไปหาไรทำอย่างอื่นเด๋วก็ลืม บางครั้งก็เปิดกูเกิล บางครั้งก็ให้เพื่อนช่วย

Edited by PongZung, 30 October 2021 - 04:35 PM.

#6 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 October 2021 - 05:06 PM

ยิ่งแก่ยิ่งหนัก

#7 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 31 October 2021 - 03:28 PM

View Postkirari, on 30 October 2021 - 05:06 PM, said:

ยิ่งแก่ยิ่งหนัก
อาการอย่าง จขกท ผมว่าปกติไม่ค่อยหน้าห่วง แต่ช่วง 2-3ปีมานี่ผมเริ่มมีปัญหาด้านความจำ
อย่างเวลาเล่นเกม นึกได้ว่าจะคราฟไอ้นี่ ต้องใช้ ABCD
วิ่งไปหยิบของคราฟซคึ่งก็มีอยู่แค่ 3-4ไอเท็ม พอไปถึงหีบ "กุจะหยิบอะไร อย่างละเท่าไหร่วะ" จำไม่ได้ซะงั้น
ไม่ก็หยิบเสร็จ กูจะคราฟอะไรวะ เป็นค่อนข้างบ่อยเลย

แต่ก่อนไม่เคยเป็นงี้ ไปหมดละสะหมงสมอง ใครว่าเล่นเกมฝึกสมองนี่เถียงเลย

#8 Genocide Fang

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 31 October 2021 - 04:30 PM

อาการที่ว่ามา คือประสบการณ์รายวันสำหรับคนที่ทำงานแปลเลยครับ
รู้แน่ๆ ว่าคำเนี้ย แปลแล้วต้องเป็นคำเนี้ย แต่มันดันติดอยู่ที่ติ่งสมอง นึกยังไงก็นึกไม่ออก
ส่วนใหญ่เลยต้องเว้นไว้ก่อน วันดีคืนดีนึกออกขึ้นมาดื้อๆ ก็มี

#9 licker

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 31 October 2021 - 08:07 PM

สบายใจได้ครับ ไม่ใช่คุณคนเดียวหรอก ผมว่าระดับ royal exe member ส่วนใหญ่น่าจะเป็นกันทุกคน

#10 KotDS

Posted 01 November 2021 - 07:54 AM

View Post9th TEARDROP, on 31 October 2021 - 03:28 PM, said:

อาการอย่าง จขกท ผมว่าปกติไม่ค่อยหน้าห่วง แต่ช่วง 2-3ปีมานี่ผมเริ่มมีปัญหาด้านความจำ
อย่างเวลาเล่นเกม นึกได้ว่าจะคราฟไอ้นี่ ต้องใช้ ABCD
วิ่งไปหยิบของคราฟซคึ่งก็มีอยู่แค่ 3-4ไอเท็ม พอไปถึงหีบ "กุจะหยิบอะไร อย่างละเท่าไหร่วะ" จำไม่ได้ซะงั้น
ไม่ก็หยิบเสร็จ กูจะคราฟอะไรวะ เป็นค่อนข้างบ่อยเลย

แต่ก่อนไม่เคยเป็นงี้ ไปหมดละสะหมงสมอง ใครว่าเล่นเกมฝึกสมองนี่เถียงเลย
อาการแบบนี้ก็เป็นครับ แต่บางครั้งความจำเหมือนมันหายไปเลย เช่นผมปล่อยแมวไปเล่นกัน พอถึงเวลาจับเข้ากรงมันก็จำได้นะว่าตับแล้ว แต่พอนึกถึงตอนจับว่าไปจับตรงไหนอย่างไรลืมไปเฉยๆ หรืออย่างเวลาอาบน้ำผมสระผมก่อนแล้วอาบน้ำ แต่พอกำลังอาบผมลืมนึกไม่ออกไปเลยว่าสระผมรึยังต้องสระใหม่ แต่ไอความจำหายไปเลยนี่มันไม่ค่อยกวนใจผมปล่อยวางได้ แต่ไออาการติดอยู่ที่ปากนี่ล่ะครับคิดจนหัวแทบจะระเบิด ถึงขั้นนอนไม่หลับ สังเกตว่ายิ่งอายุเยอะยิ่งเป็นบ่อย
ขอบคุณทุกๆคอมเม้นนะครับ

#11 P' Nick

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Location:226 Soi Somdetchaophraya 7, Somdetchaophraya Road, Khlongsarn, Bangkok, 10600, Thailand
  • Interests:Games, Movies, Musics

Posted 02 November 2021 - 10:31 PM

พี่นิคก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ

สาเหตุคาดว่าน่าจะเกิดจากอายุมากแล้ว (51 ปี) และเป็นอาการหลังจากป่วยโควิด (Long Covid) ด้วยมั้งครับ

#12 KotDS

Posted 03 November 2021 - 07:42 AM

View PostP' Nick, on 02 November 2021 - 10:31 PM, said:

พี่นิคก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ

สาเหตุคาดว่าน่าจะเกิดจากอายุมากแล้ว (51 ปี) และเป็นอาการหลังจากป่วยโควิด (Long Covid) ด้วยมั้งครับ
ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่ามีแบบความจำหายไปเลยบ้างมั้ยครับ อย่างตอนอาบน้ำสระผมแล้ว แต่พออาบๆไปลืมนึกไม่ออกไม่คุ้นเลยว่าสระหรือยังต้องสระใหม่

#13 P' Nick

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Location:226 Soi Somdetchaophraya 7, Somdetchaophraya Road, Khlongsarn, Bangkok, 10600, Thailand
  • Interests:Games, Movies, Musics

Posted 05 November 2021 - 10:58 PM

View PostKotDS, on 03 November 2021 - 07:42 AM, said:

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่ามีแบบความจำหายไปเลยบ้างมั้ยครับ อย่างตอนอาบน้ำสระผมแล้ว แต่พออาบๆไปลืมนึกไม่ออกไม่คุ้นเลยว่าสระหรือยังต้องสระใหม่
เป็นเหมือนกันครับ ต้องสระผมใหม่อีกรอบ 555

พี่นิคได้ตกผลึกทางความคิด และได้ข้อคิด 3 ข้อ ระหว่างที่นอนรักษาโควิดในโรงพยาบาลนาน 13 วัน ดังนี้ครับ..

1. ทำอะไรก็ตาม ขอให้ทำแล้วมีความสุข
2. ปล่อยวางบ้าง
3. มีสติ

#14 KotDS

Posted 06 November 2021 - 08:27 AM

View PostP' Nick, on 05 November 2021 - 10:58 PM, said:

เป็นเหมือนกันครับ ต้องสระผมใหม่อีกรอบ 555

พี่นิคได้ตกผลึกทางความคิด และได้ข้อคิด 3 ข้อ ระหว่างที่นอนรักษาโควิดในโรงพยาบาลนาน 13 วัน ดังนี้ครับ..

1. ทำอะไรก็ตาม ขอให้ทำแล้วมีความสุข
2. ปล่อยวางบ้าง
3. มีสติ
ขอบคุณมากๆครับพี่

#15 shori

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 10 November 2021 - 08:31 AM

น่าจะเปนที่เลือดไปเลี้ยงสมองไม่ทั่วคับ
ลองทานใบแปะก๊วยนะคับ
มันจะช่วยเพิ่มการไหลเวียนเลือด
อย่าปล่อยให้หนักถึงสมองส่วนควบคุม

#16 KotDS

Posted 11 November 2021 - 01:20 PM

View Postshori, on 10 November 2021 - 08:31 AM, said:

น่าจะเปนที่เลือดไปเลี้ยงสมองไม่ทั่วคับ
ลองทานใบแปะก๊วยนะคับ
มันจะช่วยเพิ่มการไหลเวียนเลือด
อย่าปล่อยให้หนักถึงสมองส่วนควบคุม
ขอบคุณมากๆนะครับ

#17 umbababa

เซียนเกม

Posted 12 November 2021 - 01:02 AM

ต้องเล่น brain age ป้องกันสมองแก่ครับ ผมเก็บ3DSใว้ไม่ขาย พยายามเล่นทุกวันวันละครั้ง
โหมด devilish ที่จะขอให้เราเล่นวันละ5นาทีทุกวันนั้น ยากมากๆเลยทีเดียว มันจะให้บวกเลข5ข้อ เก็บคำตอบในใจเรียงลำดับ แล้วค่อยๆทยอยตอบพร้อมกับเพิ่มข้อใหม่เข้าไปต่อท้าย 25ครั้ง
ตอนเช้าตื่นมาทำยังไงก็ไม่หายสลึมสลือ เล่นโหมด devilish เล่นครบ5นาทีตาสว่างเลย

Edited by umbababa, 12 November 2021 - 07:08 PM.

#18 KotDS

Posted 15 November 2021 - 07:19 AM

View Postumbababa, on 12 November 2021 - 01:02 AM, said:

ต้องเล่น brain age ป้องกันสมองแก่ครับ ผมเก็บ3DSใว้ไม่ขาย พยายามเล่นทุกวันวันละครั้ง
โหมด devilish ที่จะขอให้เราเล่นวันละ5นาทีทุกวันนั้น ยากมากๆเลยทีเดียว มันจะให้บวกเลข5ข้อ เก็บคำตอบในใจเรียงลำดับ แล้วค่อยๆทยอยตอบพร้อมกับเพิ่มข้อใหม่เข้าไปต่อท้าย 25ครั้ง
ตอนเช้าตื่นมาทำยังไงก็ไม่หายสลึมสลือ เล่นโหมด devilish เล่นครบ5นาทีตาสว่างเลย
ตอนนี้สมองทึบมากๆเลยครับ แบบที่เคยคำณวนง่ายๆตอนนี้นึกไม่ออกเลย แค่หารเลขจากตัวเลขเยอะแล้วตัวหารเป็นเศษอย่า17 29ไรแบบนี้สมัยก่อนคิดในใจแป๊บเดี๋ยวตอนนี้คิดแล้วมึน