`

Jump to content

สอบถามครับระหว่าง xbox series x กับ one x ต่างกันมากไหม

6 replies to this topic

#1 Xbox360nuttawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:xbox360 ps3

Posted 26 October 2021 - 11:00 AM

สอบถามครับระหว่าง xbox series x กับ one x ต่างกันมากไหม ถ้าเอามาเล่นกับ TV 4k UHD HDR ไม่เน้นเฟรมเรทเยอะขอแค่ภาพสวย

#2 madkai

Posted 26 October 2021 - 02:15 PM

อันนี้ขอแชร์ประสบการณ์ละกันครับ ไม่รู้จะได้คำตอบตามที่ต้องการไหมนะครับ เพราะทีวีบ้านผมเป็น 43 นิ้ว 1080P ไม่ได้เป็น 4K ครับ

ก่อนหน้านี้ผมเล่น One X แล้วก็กระโดดข้ามไป SX ครับ
โดยหลักๆ ผมก็เล่นพวกเกมยิงๆ โดยเฉพาะพวกเกมยิงซอมบี้ครับ
ถ้าเทียบจากเกมเดียวกันที่ผมเล่น และเปิด performance mode ภาพบนจอ 1080 ของผม One X กับ SX ไม่ต่างเลยครับ
Framerate ดีกว่านิ่งกว่า แต่ถ้าไม่จับผิดจริงๆ One X ก็ไม่ได้แย่ครับ
แต่ถ้าเปิดเป็น graphic mode หรือ mode สวย ภาพที่ได้สำหรับผมก็ยังไม่ต่างครับ (บนจอ 1080) แต่ framerate ต่างมากครับ SX ลื่นกว่านิ่งกว่าครับ

มีอีกเกมที่ผมพอเล่นบ่อยหน่อยก็ Fifa 21 ครับ
อันนี้ ด้านภาพค่อนข้างต่าง อาจะเพราะมันบอกว่า Optimized for series S/X ครับ
ภาพของ SX จะคมสวยกว่าครับ และพวก texture นักเตะ UI ต่างๆ จะชัดกว่าครับ

ส่วนที่ต่างอีกมากๆ คือเวลา load game ครับ เร็วกว่าแบบเยอะมากๆครับ
ตอนผมเล่น One X ผมก็ใช้ SSD external นะครับ ซึ่งตอนแรกผมว่าเร็วกว่า HDD ภายในเยอะมากแล้ว
ประมาณว่าถ้า HDD ธรรมดาโหลดเข้าเกม 60 วินาที ถ้าใช้ SSD external เหลือ 20 วินาที
แต่ถ้าเป็น SX จะเหลือประมาณ 5 วินาที อะไรประมาณนี้ครับ

สรุปส่วนตัวสำหรับผมที่เล่นบนจอ 1080 ถ้าเรื่องภาพกับ performance รวมๆ ผมว่าไม่ได้ต่างเยอะครับ
แต่เรื่องพวก loading time ต่างเยอะมากครับ เยอะแบบผมให้จุดนี้เป็นความคุ้มไปเลยครับ
มันทำให้เล่นเกมได้ต่อเนื่องดีจริงๆครับ

#3 lovelymarky

Posted 26 October 2021 - 02:46 PM

ผมย้ายจาก xbox one day one ไป series x อาจจะให้ความเห็นแบบเทียบรุ่น xbox one x ไม่ได้เพราะของผมคือจากเหวขึ้นไปฟ้าเลยนะครับ
ลองดูคลิปเทียบกันจะจะน่าจะเห็นชัดกว่าครับ ทั้งเฟรมเรทและความสวยงาม ส่วนตัวยอมลดความละเอียดใช้ performance mode เพื่อเอาเฟรมเรทตลอดครับ

#4 poad

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 October 2021 - 08:31 AM

มากครับ ถ้ามีเงินไป xbox seriesx ครับ ถ้าทุนน้อยไป series s ครับ

#5 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 31 October 2021 - 10:07 PM

ตอนนี้มีรุ่นแรกเลย ไม่รู้ว่ามันจะแย่อะไรบ้างมั๊ย

#6 FONGBEER

Fongbeer

• Interests:]

Posted 06 November 2021 - 12:24 PM

series s ดีกว่าครับ ผมใช้ Xbox one ตัวแรก
แล้วโดดมา
series X เลย
ถ้าในตัวเลือกที่ให้มาผมเลือก
series s ภาพอาจจะพอๆกันแต่ชิปใหม่กว่า แรมใหม่กว่า ยังไงก็ดีกว่า
ปล.ผมเล่นเกมส์ ORI 2 One X โหลดรอจนเบื่อบางทีค้างโหลดไม่ขึ้น S X กดปุ๊ปมาปั๊บ

Edited by FONGBEER, 06 November 2021 - 12:28 PM.

#7 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 11 November 2021 - 11:29 AM

one x ผมโหลด forza horizon 5 กว่าจะเข้าฉากนานมากครับ แต่ที่แปลกเกมเดียวกัน forza horizon 5 pc ก็นานเหมือนกัน ทั้งที่เสปก pc เป็น ssd m2 กับ i9 , 3080

พอมาลอง series x ที่เข้าเกมเร็วกว่า pc พอสมควรเลยครับ

ผมชอบเกมของ xbox อย่างคือซื้อผ่าน microsoft เกมหนึ่งเล่นได้ทั้ง pc และ xbox one s x ,ss sx

Edited by joamz3, 11 November 2021 - 11:33 AM.