`

Jump to content

สอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับแอปเปิ้ลไอดี

8 replies to this topic

#1 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 20 October 2021 - 08:04 AM

วันนี้เอาiphone 5sของเมีย มาจะโหลดแอพ แต่ไอดีดันเป็นของใครไม่ทราบ
เครื่องนี้ผมซื้อมือ1มาจากพาวเวอร์บาย เมื่อพอเมียได้iphone8มาก็เก็บยาวซัก3-4ปีได้ล่ะมั้งครับ

เมื่อไม่กี่เดือนก่อน ผมไปรื้อออกมาจะโหลดเกมหมู แต่มันต่อไวไฟไม่ได้ เลยล้างเครื่องก็ยังไม่ได้. พออัพเดทดูก็ใช้ได้ปกติ
จนเมื่อคืนผมจะโหลดแอพดูกล้อง มันแจ้งให้ใส่พาส แต่ไอดีดันกลายเป็นใครไม่ทราบ ไม่ทราบพาสเวิร์ดจะลงชื่อออก มันก็จะต้องใส่พาส เครื้องนี้ในบ้านไม่มีใครเล่นแน่นอน เพราะผมแขวนไว้หัวนอน ไว้ฟังเดอะช๊อคตอนนอนทุกคืน

เดี๋ยววันนี้จะโทรไปแอปเปิ่ลเพื่อปลดล๊อค แต่ที่งงและสงสัยคือ การที่แอปเปิ้ลไอดีเปลี่ยนเป็นของใครไม่ทราบ เป็นเมลล์.icloudด้วย
สาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง

ขอบพระคุณมากๆล่วงหน้านะครับ

#2 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 20 October 2021 - 08:16 AM

คิดได้อย่างเดียวคือเป็นเมลหลุม เพื่อสร้าง account US ID ของคนในบ้านคุณ พอไม่ได้ใช้นานจัด แล้วลืมว่าเคยสมัึชครเอาไว้หรือเปล่า

#3 KotDS

Posted 20 October 2021 - 02:41 PM

View PostDr.T, on 20 October 2021 - 08:16 AM, said:

คิดได้อย่างเดียวคือเป็นเมลหลุม เพื่อสร้าง account US ID ของคนในบ้านคุณ พอไม่ได้ใช้นานจัด แล้วลืมว่าเคยสมัึชครเอาไว้หรือเปล่า
ไม่น่าใช่นะครับเมียผมสมัครเมล์ไม่เป็น ลูกๆก็ไม่เล่นเพราะเค้ามีไอ7ไอ8กัน
เพิ่งนึกถึงกรณีนี้เป็นไปได้รึป่าว ตอนซื้อพนักงานอาจใช้เมล์ตัวเองตอนเปิดเครื่อง แล้วเมียผมให้เค้าสมัครแอปเปิ้ลไอดีให้ เค้าถึงเปลี่ยนเมล์ เดาไม่ออกล่ะว่าสาเหตุมาจากไหนได้บ้าง
ขอบคุณนะครับ

#4 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 20 October 2021 - 02:51 PM

อาจเป็นเมล์พนักงาน แต่ทั่วไปเขาไม่ค่อยทำให้นะครับ

อีกทีคือเอาไปลง app ที่ร้านหรือเปล่า ร้านพวกนี้ก็จะมี account ของตัวเอง

#5 KotDS

Posted 20 October 2021 - 03:39 PM

View PostBurm, on 20 October 2021 - 02:51 PM, said:

อาจเป็นเมล์พนักงาน แต่ทั่วไปเขาไม่ค่อยทำให้นะครับ

อีกทีคือเอาไปลง app ที่ร้านหรือเปล่า ร้านพวกนี้ก็จะมี account ของตัวเอง
ขอบคุณครับ งั้นคงจะเมล์พนง.ล่ะ เพราะแอพปกติผมลงให้ซื้อตัดบัตรเครดิตผม แต่ตั้งแต่ได้เครื่องมาตอนใช้คือไอดีเมียผม ที่พนง.สมัครให้ และใช้มือเดียวพอได้เครื่องใหม่ก็เก็บยาว ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยล้างเครื่องเลย เพิ่งมาล้างตอนผมจะโหลดเกมหมูแต่มันต่อไวไฟไม่ได้นี่ล่ะครับ งงตอนผมล้างเครื่องครั้งแรกมันล้างได้นะ อัพเดทiosแล้ว ผมใส่เมล์ผมโหลดแอพไว้ดูหนังแบบvr.ยังปกติอยู่ จนเมื่อคืนจับอีกทีก็เป็นงี้แล้วไม่เคยเจอมาก่อนเลยครับ

#6 Roid

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 21 October 2021 - 09:59 AM

email ลงท้ายด้วย icloud เหรอครับ? ใช่ email icloud ของแฟนคุณเองหรือเปล่าครับ ปกติเวลาเราสมัคร apple id มันสร้าง email icloud ให้เราด้วยนะครับ แต่คนส่วนมากไม่ค่อยได้ใช้กัน (ผมเองก็เหมือนกัน เพิ่งมารู้เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง)
.
ลองเช็คเบื้องต้น ด้วยการเข้าเวบ icloud.com (แนะนำให้พิมพ์เองโดยตรงกันเข้าเวบ phishing) เข้าไปแล้วลอง login ด้วย apple id ของแฟนดูนะครับ (ถ้าเปิด 2 authen น่าจะมีเลขเด้งไปที่เครื่องแฟน ให้เอามากรอกตอน login) แล้วมันจะมีหัวข้อเมล์ ก็ลองกดเข้าไปดูจะมี mail จากระบบต่างๆ ส่งมา ลองจิ้มดูซักฉบับแล้วดูตรง To ว่าเป็น icloud email ตัวเดียวกับในเครื่องไหม ถ้าใช่ก็คือ email icloud ที่คุณได้มาตอนสร้าง apple id ครับ จากนั้นก็ลองเอา password ของ apple id แฟนคุณ login ในเครื่อง iphone ดูครับว่าใส่ได้ไหม ถ้าได้แล้วก็ลองเซตค่าดูครับ แต่ถ้าไม่ได้ที่เหลือก็คงต้องหาต่อไปว่า email ใคร

#7 KotDS

Posted 22 October 2021 - 07:30 AM

View PostRoid, on 21 October 2021 - 09:59 AM, said:

email ลงท้ายด้วย icloud เหรอครับ? ใช่ email icloud ของแฟนคุณเองหรือเปล่าครับ ปกติเวลาเราสมัคร apple id มันสร้าง email icloud ให้เราด้วยนะครับ แต่คนส่วนมากไม่ค่อยได้ใช้กัน (ผมเองก็เหมือนกัน เพิ่งมารู้เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง)
.
ลองเช็คเบื้องต้น ด้วยการเข้าเวบ icloud.com (แนะนำให้พิมพ์เองโดยตรงกันเข้าเวบ phishing) เข้าไปแล้วลอง login ด้วย apple id ของแฟนดูนะครับ (ถ้าเปิด 2 authen น่าจะมีเลขเด้งไปที่เครื่องแฟน ให้เอามากรอกตอน login) แล้วมันจะมีหัวข้อเมล์ ก็ลองกดเข้าไปดูจะมี mail จากระบบต่างๆ ส่งมา ลองจิ้มดูซักฉบับแล้วดูตรง To ว่าเป็น icloud email ตัวเดียวกับในเครื่องไหม ถ้าใช่ก็คือ email icloud ที่คุณได้มาตอนสร้าง apple id ครับ จากนั้นก็ลองเอา password ของ apple id แฟนคุณ login ในเครื่อง iphone ดูครับว่าใส่ได้ไหม ถ้าได้แล้วก็ลองเซตค่าดูครับ แต่ถ้าไม่ได้ที่เหลือก็คงต้องหาต่อไปว่า email ใคร
ขอบคุณครับจะลองทำดู ปกติเมล์ที่ได้จากicloudนี่ชื่อมันจะไม่เหมือนกับappleidใช่ป่าวครับ เพราะmail icloudมันเป็นชื่อใครไม่ทราบ ไม่ใช่ชื่อเมียผมแล้วชื่อเมล์apple id ก็ไม่ตรงกับเมล์ที่เป็นicloud
แอปเปิ้ลไอดีก็ล็อคอินไม่ได้อ่ะครับ มันต้องใส่พาสตรงล๊อคเอาท์
งง ตรงไม่กี่เดือนก่อนตอนผมล้างเครื่องอัพเดตไม่ติดอะไรเลย ผมโหลดเกมหมูก็ใช่ไอดีผมเองใส่คาไว้ ไม่ได้ล๊อคเอาท์ จนล่าสุดจะโหลดเพิ่มติดตรงนี้เฉย งงมากเลยครับไม่เคยเจอ

Edited by KotDS, 22 October 2021 - 07:35 AM.

#8 Roid

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 25 October 2021 - 09:19 AM

View PostKotDS, on 22 October 2021 - 07:30 AM, said:

ขอบคุณครับจะลองทำดู ปกติเมล์ที่ได้จากicloudนี่ชื่อมันจะไม่เหมือนกับappleidใช่ป่าวครับ เพราะmail icloudมันเป็นชื่อใครไม่ทราบ ไม่ใช่ชื่อเมียผมแล้วชื่อเมล์apple id ก็ไม่ตรงกับเมล์ที่เป็นicloud
แอปเปิ้ลไอดีก็ล็อคอินไม่ได้อ่ะครับ มันต้องใส่พาสตรงล๊อคเอาท์
งง ตรงไม่กี่เดือนก่อนตอนผมล้างเครื่องอัพเดตไม่ติดอะไรเลย ผมโหลดเกมหมูก็ใช่ไอดีผมเองใส่คาไว้ ไม่ได้ล๊อคเอาท์ จนล่าสุดจะโหลดเพิ่มติดตรงนี้เฉย งงมากเลยครับไม่เคยเจอ

ของผมก็ไม่ตรงนะครับ จำได้ว่าเหมือนมันจะเคยให้กดตั้งได้เองเมื่อนานมาแล้ว (สมัย icloud เปิดใหม่ๆ เลย) แต่ตอนนั้นไม่ได้ใส่ใจ แต่กรณี logout ไม่ได้ก็อาจจะเป็นไปได้สูงว่าไม่ใช่เมล์ของแฟนคุณครับ แต่ที่ทักเพราะพอดีนึกถึงเคสพี่ที่รู้จักคนนึงเคยมาถามผมเรื่อง icloud นี่เหมือนกัน เช็คไปเช็คมาเลยถึงเจอว่าเป็นของเจ้าตัวเองแต่ไม่เคยใช้งาน (ทำให้ผมรู้ตอนนั้นละว่า apple มันสร้างเมล์ icloud ไว้ให้เราด้วย)

#9 KotDS

Posted 26 October 2021 - 08:58 AM

View PostRoid, on 25 October 2021 - 09:19 AM, said:

ของผมก็ไม่ตรงนะครับ จำได้ว่าเหมือนมันจะเคยให้กดตั้งได้เองเมื่อนานมาแล้ว (สมัย icloud เปิดใหม่ๆ เลย) แต่ตอนนั้นไม่ได้ใส่ใจ แต่กรณี logout ไม่ได้ก็อาจจะเป็นไปได้สูงว่าไม่ใช่เมล์ของแฟนคุณครับ แต่ที่ทักเพราะพอดีนึกถึงเคสพี่ที่รู้จักคนนึงเคยมาถามผมเรื่อง icloud นี่เหมือนกัน เช็คไปเช็คมาเลยถึงเจอว่าเป็นของเจ้าตัวเองแต่ไม่เคยใช้งาน (ทำให้ผมรู้ตอนนั้นละว่า apple มันสร้างเมล์ icloud ไว้ให้เราด้วย)
ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมลองล็อคอินตรงappstoreด้วยappleidผมเอง มันเข้าได้ล่ะ แต่ตรงหน้าตั้งค่าตรงชื่อบนสุดยังเป็นid icloudของคนอื่นอยู่ เลยยังไม่ได้โทรไปแก้ขี้เกียจรื้อหากล่อง
เลยเดาว่าน่าจะของพนง.ที่ซื้อตอนแรกอ่ะครับ เข้าอาจใส่ของเค้ามาก่อนเพื่อตั้งค่าเครื่อง แล้วผมให้เค้าสมัครแอปเปิ้ลไอดีทีหลัง