`

Jump to content

ชวนย้ายค่าย มา Xbox กันครับ

36 replies to this topic

#1 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 23 July 2021 - 12:08 AM

เกริ่นนำ

คิดว่าชาวคณะเรา คงมีน้อยคนที่ไม่รู้จัก Xbox ของ Microsoft เพราะทำตลาดมาอย่างยาวนาน ตั้งแต่ปี 2000 ต้นๆ วางกันมา รุ่นนี้รุ่นที่ 4 แล้ว ไหนๆ ก็ไหนๆ ขอย้อนอดีตกันนิดหน่อย

1. Xbox รุ่นแรกสุด (Xbox Original หรือ Xbox Classic) รุ่นแรกเลยที่มีการวางจำหน่าย ขายไม่ทันไร โดนแฮกลงอีมูได้ เล่นผ่าน HDD 8GB ในเครื่องได้อีกต่างหาก ปัจจุบันนี้ก็ยังมีคนใช้เล่นอีมูอยู่นะ รุ่นนี้ออกในยุค PS2, GC, DC

2. Xbox 360 รุ่นที่สอง รุ่นสร้างอาชีพเลย ในบอร์ดหลายคนมีเล่น แล้วเครื่องก็ไฟแดง จนมีคนคิดพัดลมมาติด จำได้ ใน dgo มีคนทำพัดลมขาย 2 คน ก็มีแขวะกันไปกันมา ใครทำก่อน ใครทำหลัง กับหมอจิน ตาโอ๋ timegame รับซ่อมกันสนุกสนาน แต่ซ่อมก็ไม่หายนะ เป็นอีกอยู่ดี สำหรับ model แรก จนต้อง jasper ถึงจะดีขึ้น รุ่นนี้ชนกับ PS3 ถือว่าดึงผู้เล่นจาก PS มาได้พอสมควร เพราะในไทยเล่นก็อปได้ก่อน เกมส์สนุกเยอะมาก แต่เกมส์มีการล็อคโซน เล่นแผ่นข้ามกันไม่ได้ในช่วงแรกๆ แต่หลังๆ แผ่นเดียวเสียวได้ทุกเครื่อง ต่างจาก PS3 ที่ไม่ล็อคโซนเกมส์ แต่เวลาซื้อ DLC ต้องตรงโซนเกมส์หลัก

3. Xbox One รุ่นที่ 3 ยุคนี้ มีการอัพสเปคระหว่างรุ่นด้วย โดยมี Xbox One S ออกมาเป็นรุ่นปรับปรุงให้กินไฟน้อยลง บางลง ถูกลง (มีรุ่นย่อยที่ใส่แผ่นไม่ได้ออกมาด้วย ลดลงไปอีก $99) และ Xbox One X รุ่นอัพเกรดให้แรงขึ้น เจนนี้ เป็นเจนแรกที่ไม่มีการเล่นก็อป เพราะทาง M$ เปิดให้มี developer mode ที่ทำอะไรกับเครื่องก็ได้ นอกจากนี้ เครื่องเจนนี้ไม่มีการ lock zone เกมส์แบบเดิมแล้ว นอกจากนี้ยังสามารถข้ามโซนไปซื้อเกมส์ได้อิสระอีกต่างหาก เลยมีการข้ามไปซื้อเกมส์จากประเทศที่ค่าเงินถูก โดยเฉพาะโซนอเมริกาใต้ อย่างอาร์เจนตินา และบราซิล มีตุรกีบ้างประปราย แต่ยุคนี้ ตอนต้นเจน ฆ่าตัวตายไปก่อน เนื่องจากมีการประกาศว่า ผู้เล่นจะต้องต่อ internet ทุกอาทิตย์ หรือสองอาทิตย์นี่ละ จนหลังๆ กลับลำแทบไม่ทัน แต่ก็ดูจะสายไปเสียแล้ว จากที่คู่คี่กันมาสมัย PS3 Xbox 360 กลายเป็นเจนนี้ค่อนข้างจะสู้ PS4 ไม่ได้ แต่ด้วยความที่ทุนหนา ก็ยังลุยกันได้ต่อไป

4. Xbox Series S และ Xbox Series X เจน 4 ล่าสุด ณ เวลาที่เขียนบทความนี้ มีการทำออกมาสองสเปค คือ S เป็นรุ่นถูก ราคาประมาณหมื่นบาทไทย X รุ่นแพง ราคาหมื่นปลายๆ ปีที่มันออก บอกเลยว่าทำงานได้ไม่น่าจะต่างกันมาก แต่ปีที่ 3 ขึ้นไป S คงเริ่มตึงมือ แต่ก็นั่นละ ส่วนตัวคิดว่า 3 ปี น่าจะมีการอัพสเปคออกมา เจนนี้ ตั้งใจมาลุยกับ PS5 ตรงๆ ซึ่งทาง PS5 ก็มีออกมาสองรุ่นเช่นกัน สเปคเท่ากัน แต่ใส่แผ่นได้กับไม่ได้แค่นั้น

เนื่องด้วยสภาวการณ์โควิด 19 ทำให้เกิดการ work from home กันทั่วโลก ส่งผลให้ชิพหลายๆ ตัวขาดแคลน เนื่องจากกำลังการผลิตต้องเทไปทางของที่ได้ราคาดีกว่า ทำให้ PS5 และ Xbox Series X ขาดตลาด ในไทยเราจะเห็นการที่คนกลุ่มนึง ที่ถูกเรียกว่า reseller ซื้อ PS5 ในราคา 13,900 16,900 แต่บวกไปได้ราคาหลายพัน หรือถึงหมื่นก็มี แต่กลับกัน Xbox Series X ที่ยังไม่มีตัวแทนจำหน่ายในไทย ราคาก็แรงประมาณนึงอยู่แล้ว แต่ยังพอหาซื้อได้ง่าย และไม่รู้สึกแย่เท่าซื้อ PS5 มากนัก (ก็นะ 16,990 ขาย 25,000 กับ 20,000 ที่ต่างประเทศ ขาย 24,000 ในไทย มันก็ยอมรับได้มากกว่า) แต่ Xbox Series S ไม่ขาดเท่าไหร่แล้วนะ แถมเราสามารถซื้อหากันได้ราคามือ 1 ประมาณ 12,500 อีกต่างหาก (ณ เวลาที่เขียนบทความ สามารถสั่งตรงจาก amazon โซนยุโรปได้ตรงๆ เลย ราคารวมส่งมาไทย เคลียร์ภาษีแล้วอยู่ 12,xxx อาทิตย์เดียวได้ของด้วย) ส่วน Xbox Series X แม้จะขาดตลาด แต่ของก็มีการเติมเป็นช่วงๆ จากหลายมุมของโลก ซึ่งตรงนี้ คนไทยในกลุ่ม xbox ช่วยกันชี้เป้าตลอด

Xbox มันมีดียังไง ทำไมต้องลงทุนย้ายค่ายมา เกมส์บน PS ก็ซื้อไว้เยอะแล้ว?

อันนี้เป็นคำถามที่ดีครับ จะอธิบายให้ฟังเป็นข้อๆ

1. Xbox มีระบบ backward compatibility ที่สมบูรณ์แบบจริงๆ นั่นคือเราสามารถเล่นเกมส์ของ Xbox ตั้งแต่เจนแรกสุด อย่าง Ninja Gaiden Black บน Xbox Series กับ Xbox One ได้ โดยภาพที่ได้ เป็นแบบอัพสเกลแล้วด้วยนะ เรียกว่า remaster ของบางค่ายยังอาย เกมส์จาก 360 ที่ดังๆ ก็เล่นได้เยอะมาก ไม่หวาดไม่ไหว เกมส์ Xbox One เอง เล่นได้บน Xbox Series ได้แบบไร้รอยต่อเช่นกัน มีอัพสเกลให้อีกด้วยนะ

2. Xbox เก็บ save ให้บน cloud เลยตั้งแต่แรก ไม่ต้องมีบริการ gold แบบ PSN Plus หรือ NSO อันนี้ตอนที่ผมเล่นเองแรกๆ ก็พบว่าเวลาเล่นที่เครื่องนึง ไปเปิดอีกเครื่อง เซฟมันตามมาให้เลย ไม่ต้องสมัครบริการใดๆ

3. Xbox เกมส์อาร์เจน ราคาถูกมาก จากทีแรก ซื้อ Xbox One เพราะจะเล่น exclusive กลายเป็นเก็บ PS4 ไว้เล่นแค่ Exclusive เฉย เพราะอะไร ก็เพราะเกมส์ที่ store อาร์เจน บราซิล หรือตุรกี ถูกมาก บางเกมส์ที่เก่ามากๆ อย่าง เกมส์จาก xbox 360 ขายกันหลัก 10 บาทก็มี เอาที่รู้จักหน่อย อย่าง Witcher 3 ราคาลดแล้ว ผมซื้อได้ที่ 60 บาทไทย (ราคานี้ไม่ผิด ซึ่งบน PS Store ลดยังไงไม่มีทางเหลือเท่านี้แน่นอน nintendo eshop ยิ่งไม่ต้องพูดถึง) และแน่นอน ซื้อวันนี้ เก็บไว้เล่นตอนแก่ก็ยังไหว ด้วยระบบ backward compatibility ที่พูดไปข้อบน แถมกราฟิคจะอัพตามขึ้นไปให้เองอีกต่างหาก

4. Xbox มีระบบจ่ายรายเดือน เรียกว่า Gamepass ซึ่งปัจจุบันอัพเกรดเป็น Gamepass Ultimate ที่รวม xbox live gold เข้ามา คือจ่ายแล้วจบ เล่นเท่าไหร่ก็ได้ใน list ไม่อั้น แถม online เล่นกับเพื่อนได้ด้วย ระบบนี้ เทียบกับของที่เรารู้จักกันดี ก็คือ Netflix นั่นเอง จ่ายรายเดือน แล้วอยากดูอะไรดู อันนี้จ่ายรายเดือน (รายปี หรือราย 3 ปีก็ได้) แล้วอยากเล่นอะไรเล่น โหลดกันจน HDD ไม่พอแน่นอน แต่บอกไว้ก่อน บางเกมส์เข้ามาให้เล่น วันนึงอาจจะออกไปก็ได้ ถ้าเราอยากซื้อไว้เล่นต่อกับ id เรา จะมีส่วนลดพิเศษให้ด้วยอีก 10 หรือ 20 นี่ละ ไม่แน่ใจ ซึ่งเกมส์กลุ่มนี้จะเป็น 3rd party ส่วนกลุ่มของ Microsoft จะไม่มีออก แถมได้เล่นกันแบบ Day 1 ด้วยนะ ซึ่งในอนาคต Microsoft ก็คงจะไล่ซื้อ studio อะไรอีกหลายอันเข้ามาในสังกัดอีกแน่นอน อย่างตอนเปิดตัวว่าซื้อ Bethesda นี่ก็ฮือฮากันในระดับนึงแล้ว

5. Gamepass มีให้เล่นบน PC ด้วย ถ้าสมัคร ultimate ไว้ โหลดเล่นได้ตามสบาย ผมเล่น Microsoft Flight Simulator ขับเครื่องบินมันส์เลย แถมเทศกาลลดราคา ก็มีเรื่อยๆ อีกต่างหาก ลดใหญ่มี ลดเล็กมี ดองกันล้น HDD

ทีนี้ จุดสำคัญที่จะพูดถึงต่อไป อย่างการข้ามโซนไปซื้อเกมส์ถูก กับการสมัคร Gamepass Ultimate (ย่อว่า GPU)

การข้ามโซน เพื่อซื้อเกมส์ถูก

ระบบของ xbox one และ xbox series ในปัจจุบัน สามารถที่จะย้าย store ไปมาได้ แบบ Nintendo Switch ครับ ทำให้เราสามารถข้ามไปกดเกมส์จากประเทศที่ราคาถูกได้ อย่างที่เกริ่นนำมา ว่าอาร์เจน บราซิล ตุรกี ราคาถูกมาก บางเกมส์ถูกกว่าแผ่นซีดีก็อป ที่เราเดินซื้อกันในยุค PS1 เสียอีกนะ แล้ว

เมื่อกลางปีที่แล้ว Microsoft มีการรวม Store ของ xbox 360 เข้ามากับ one และ series ด้วย ทำให้เราได้ซื้อเกมส์เก่าในราคาอาร์เจน ซึ่ง ก่อนหน้าที่จะรวม Store กัน ต้องซื้อผ่านเครื่อง 360 ที่ไม่เคยแปลงเล่นก็อปเท่านั้น แถมถ้าอยากเข้า store อาร์เจนเพื่อสอยเกมส์ถูก ต้องหาเครื่อง PAL ที่ในไทยหายากสุดๆ เพราะมีแต่ NTSC กัน (ผมสอย store US FF XIII FF XIII-2 ในราคา $19.99 ทั้งสองเกมส์ แล้วก็ KOF XIII ในราคา $29.99 อาทิตย์เดียวก่อนรวม store ซึ่งก็โชคดี เพราะยังสอย Ninja Gaiden ได้ในราคาถูก)

โดยการข้ามซื้อเกมส์ข้าม Store มีข้อควรระวังคือ
1. การข้ามไปข้ามมาบ่อยๆ อาจจะโดนแบนได้ (อันนี้ไม่เคยเจอกับตัว เพราะไม่ค่อยได้ข้ามเท่าไหร่ นานๆ ที เพราะสิงอาร์เจนตลอด)
2. มีปัญหาการติด Oops ด้วยปัญหาบางประการของบัตรในไทย ถ้าติดแบบนี้แล้ว ต้องรอ 7 - 14 วันเพื่อซื้อใหม่
3. บางคนใช้วิธีสมัครหลาย ID สลับกัน หรือให้ Gift กับ ID หลัก แต่การส่ง Gift ก็มีจำกัดที่ 11 ครั้งต่อ 1 ช่วงเวลา (จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่)
4. เกมส์ 360 ต้องซื้อตรงเท่านั้น ไม่สามารถ Gift ได้ แล้ว ถ้าเกิดซื้อมา ไม่โผล่ใน ID ต้องติดต่อ support แต่ช่วงหลังๆ ไม่น่าจะมีเคสนี้แล้ว ช่วงแรกๆ มี เพราะระบบ store หลังรวมยังไม่นิ่ง

ทีนี้มาดูการย้าย Store กัน แนะนำให้ทำบน Xbox One หรือ Xbox Series เลยจะกล่าวถึงแค่วิธีทำบนเครื่อง console แต่จริงๆ มันทำผ่าน windows หรือ browser ได้เหมือนกัน

1. เปิดเครื่อง และ sign in ID ที่ต้องการจะย้าย

2. กดปุ่มสัญลักษณ์ Xbox บนคอนโทรลเลอร์ (ปุ่มตรงกลางบนของเครื่อง)

3. เลือก Profile & System > Settings > System > Language & Location

4. เลือก อาร์เจน บราซิล หรือตุรกี (และอื่นๆ ถ้าเช็คราคาแล้วถูกกว่า แต่ส่วนมากโดยรวมๆ ไม่มีที่ไหนถูกกว่า 3 ที่นี้) โดยภาษายังสามารถเลือกเป็นภาษาอังกฤษได้ ตั้งจบเลือก Restart Now เป็นอันจบ

แหล่งอ้างอิง
https://support.xbox...-country-region

พอเราย้ายประเทศจบ ขั้นตอนต่อไป คือการเพิ่มบัครเครดิตเพื่อซื้อเกมส์ ขั้นตอนนี้ ถ้าเราย้ายมาครั้งแรก และแอดบัตรครั้งแรก จำเป็นต้องใส่ที่อยู่ที่ถูกต้องของประเทศนั้นๆ เพื่อเก็บเป็นข้อมูลในระบบ ใส่ครั้งเดียว ครั้งต่อไปจะมีการ default ขึ้นมาให้เลย

ที่อยู่สำหรับเพิ่มเติมเข้าไป

อาร์เจนตินา
Address Line 1: 1086/88
City : Posadas
State : Buenos Aires
Postal Code : C1011abb
Country/Region : Argentina

บราซิล
Address Line 1: HILTON HOTEL
City : Abelardo Bueno Avenue
State : Rio de Janeiro
Postal Code : 22775-040
Country/Region : Brazil

ตุรกี
Address Line 1: HILTON HOTEL
City : SISLI
State : ISTANBUL
Postal Code : 34367
Country/Region : Turkey

เทคนิคการซื้อเพื่อให้ได้เกมส์แน่ๆ

หัวข้อนี้มีขึ้น เพราะช่วงหลังของปีก่อน มีเหตุการณ์ซื้อเกมส์ไม่ได้ขึ้นมาครับ โดยปัญหาที่ว่าคือ Oops Something happen แล้วเราก็โดนแบน เหอะๆ

วิธีทำคือ ถ้าโดน oops แล้ว ต้องรอ 7 - 14 วันเลย เพื่อให้ระบบปลดแบนเราก่อน หรือจะใช้วิธีสร้างอีก ID บน xbox ของเรา แล้วกดซื้อเป็น gift ให้อีก ID ก็ได้ ถ้าอยู่ในเครื่องเดียวกัน จะเลือกส่งได้เลย จะได้เป็น code มารีดีมอีกที

อันนี้คือที่ผมใช้นะครับ คือแอดบัตรใบแรก เพื่อกดซื้อ พอกดซื้อสำเร็จ ให้ลบบัตรออกจากหน้า settings ถ้าจะซื้ออีก ให้ add บัตรอีกใบ คนละใบกับใบแรกเข้าไปแล้วค่อยกดซื้อ จะได้ชัวร์ครับ กับทั้งเกมส์ xbox one, series และ 360

แต่ มีคนแนะนำอีกวิธี คือแอดบัตร 2 ใบ แล้วสลับกันซื้อ จะผ่าน แต่ถ้าเกิดติด oops ให้ลบบัตรออกทั้งสองใบ แล้วรอ 7 - 14 วันค่อยซื้อใหม่อีกที วิธีนี้ผมยังไม่เคยลองเอง แต่หลายๆ คนในกลุ่ม xbox ลองแล้วโอเค ก็น่าจะประหยัดเวลาพอสมควรนะ

อันนี้ ปิดท้ายกันด้วยเกมส์ DBZ Kakarot ที่ลดราคาอยู่ตอนนี้ ตุรกี คิดเป็นเงินบาทก็ 459 บาท PS Store ลดยังไงก็ไม่เท่านี้แน่นอน

แล้วเดี๋ยวจะเพิ่มเติมวิธีการสมัคร Gamepass อีกทีนะครับ และพอเขียนตัวหลักๆ ครบ จะค่อยๆ เพิ่มรูปลงมาอีกที

Edited by ekbee, 23 July 2021 - 10:58 PM.

#2 jooby

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 July 2021 - 04:09 AM

xbox นี่น่าสนใจมานาน เสียดายไม่ยอมมาทำตลาดในไทยสักที

#3 ekbee

เซียนเกม

Posted 23 July 2021 - 08:51 AM

View Postjooby, on 23 July 2021 - 04:09 AM, said:

xbox นี่น่าสนใจมานาน เสียดายไม่ยอมมาทำตลาดในไทยสักที

M$ ไทย ไม่เน้นเสี่ยงอะไรเลยครับ อยากขายแต่ license windows office azure แค่นั้น surface สมัยแรกๆ น่าจะเป็น partner เอามาขายเองด้วยมั้ง จำได้เลย เมกาเปิดตัว surface 2 ไทยเพิ่งเอา 1 เข้ามา

รอลุ้น banana หรือค่ายอื่นเอามาขาย น่าจะดีกว่า แต่ก็เสี่ยงกับการโดนล็อคโซน เพราะคนเอาเข้ามา ต้องเอาแผ่นมาขายด้วย ถ้าเราข้ามโซนไปอาร์เจนหมด ขายแต่เครื่องคงไม่ happy นะผมว่า

#4 FONGBEER

Fongbeer

• High Royal Executive Members
  • Interests:]

Posted 23 July 2021 - 09:36 AM

ผมซื้อ Ps5 ล๊อตแรกเลยเล่นจบแค่ Ghost of Tusima เกมส์เดียว
รอเกมส์ EX ดีๆก็ไม่มีออกมา
เลยสั่ง Xbox มาลอง

เปิดเล่นไป 2 ชม. ถึงเข้าใจที่เค้าบอกว่า ให้เล่น Xbox รอก่อนซัก 2 ปี ค่อยซื้อ ps5 ตอนเกมสื EX ออกเยอะๆแล้วจะคุ้มกว่า
เปิด ps ดูเกมส์ลดราคาเกือบกดหลายเกมส์เลย พอมาเปิด Xbox ดู เล่นฟรีซะงั้น :ohnut11:

Edited by FONGBEER, 23 July 2021 - 09:37 AM.

#5 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 23 July 2021 - 01:30 PM

ตอน xbox360 ผมแดงไป 3 เครื่อง พอมา Ps3-4 อยู่ยาวจนเบื่อไม่มีเกมเล่น

xbox ผมชอบจอยมากเอามาเล่นเกม Pc ไม่ต้องตั้งค่าอะไรหรือหาโปรแกรมเสริม

#6 ekbee

เซียนเกม

Posted 23 July 2021 - 02:11 PM

View PostFONGBEER, on 23 July 2021 - 09:36 AM, said:

ผมซื้อ Ps5 ล๊อตแรกเลยเล่นจบแค่ Ghost of Tusima เกมส์เดียว
รอเกมส์ EX ดีๆก็ไม่มีออกมา
เลยสั่ง Xbox มาลอง

เปิดเล่นไป 2 ชม. ถึงเข้าใจที่เค้าบอกว่า ให้เล่น Xbox รอก่อนซัก 2 ปี ค่อยซื้อ ps5 ตอนเกมสื EX ออกเยอะๆแล้วจะคุ้มกว่า
เปิด ps ดูเกมส์ลดราคาเกือบกดหลายเกมส์เลย พอมาเปิด Xbox ดู เล่นฟรีซะงั้น :ohnut11:

อารมณ์เดียวกันครับ :D

View PostJulong, on 23 July 2021 - 01:30 PM, said:

ตอน xbox360 ผมแดงไป 3 เครื่อง พอมา Ps3-4 อยู่ยาวจนเบื่อไม่มีเกมเล่น

xbox ผมชอบจอยมากเอามาเล่นเกม Pc ไม่ต้องตั้งค่าอะไรหรือหาโปรแกรมเสริม

ลองมา xbox one s ก่อนก็ได้ครับ มือสอง 5,000 ซื้อได้ เล่นเกมส์ 360 เก่าๆ หรือ gear of wars ได้ถึงภาค 5 แหน่ะ หรืองบถึง จะไป series s , x ก็ได้ครับ

#7 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 23 July 2021 - 03:14 PM

ระบบออนไลน์เสถียรมั้ยครับ เกมพาส โหลดเกมไรงี้ ถ้าเทียบกับ PSN

#8 ekbee

เซียนเกม

Posted 23 July 2021 - 03:26 PM

View Post9th TEARDROP, on 23 July 2021 - 03:14 PM, said:

ระบบออนไลน์เสถียรมั้ยครับ เกมพาส โหลดเกมไรงี้ ถ้าเทียบกับ PSN

ระบบออนไลน์แบบเล่นแข่ง เข้าใจว่าทำได้ดีมาตั้งแต่สมัย 360 แล้วนะครับ เพราะมันมีการเก็บค่าบริการที่เรียกว่า xbox live ในเวลานั้น แต่ ทำใจไว้อย่างว่าเจอคนไทยเล่นน้อย เพราะของเราเน้น PS กัน แต่ตรงนี้ผมไม่ได้เล่นออนไลน์แข่งกับใคร รอเพื่อนๆ เสริมอีกทีครับ

ส่วนเวลาโหลดเกมส์ ใช้ true fiber ก็เร็วอยู่ครับ

#9 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 23 July 2021 - 04:18 PM

ขอบคุณสำหรับกระทู้มากๆครับ รออ่านเรื่อง pass + ซื้อเกมเพิ่มครับ

#10 lovelymarky

Posted 23 July 2021 - 04:28 PM

ผมเล่น xbox เป็นหลักนะครับ ปั้นไลบรารี่เกมมาเรื่อยจนตอนนี้สามร้อยกว่าเกมได้ละมั้งครับ ไม่รวมเกมพาสกะเกมโกล
จริงๆ คือเน้นเล่นแชร์/สลับไอดีกัยน้องชาย กดเกมคสเดียวเล่นสองเครื่องมาตั้งแต่ตอน เริ่ม x1 ละครับ
พอเข้าซีรี่ย์ก็ได้พี่ๆ ในเฟสแนะนำจนได้เครื่องจากสิงค์โป เบ็ดเสร้จถึงมือ เกือบๆ 2หมื่น ครับ เปิดทุกวัน พึงจะดูมอีเทอร์นัลไป
ตอนนี้กำลัง ยากุซ่าดราก้อนเควส ตลกมาก และกำลังไฮป์จะกด Tales of Arises อยู่ครับ

เครื่องเพลสี่โปร กับสวิช เอาไว้เล่นแค่เกมเฉพาะเครื่องครับ หรือไม่ก็ตอนลูกมาขอเล่น มายคราฟ ครับ

ระบบออนไลน์ของ xbox คิดว่าค่อนข้างนิ่งนะครับ แต่เข้าใจว่าหาห้องง่ายไม๊จะแล้วแต่เกม
ผมไม่ได้เล่นเกมพวก Cod / battlefiled แต่ตอนเล่น outrider, remnant of ashes ก็เห็นเข้ามาจอยกันแบบไม่ต้องเปิดห้อง
และไม่ได้หน่วงเกมเรานะครับ แต่ตอนเล่น world war z คือรอหาห้องจะยอมแพ้ เล่นคนเดียวก็ได้ ปล.ผมสิงที่อยู่อเมริกาตลอดครับ ยกเว้นตอนกดเกม

#11 umbababa

เซียนเกม

Posted 23 July 2021 - 05:54 PM

เคยได้ยิน กิติศักดิ์ ของ gamepass ทำให้สนใจอยู่ แต่แค่เกมฟรีของps+ก็เล่นไม่หมดแล้วเลยพอก่อน

#12 ulicis

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 23 July 2021 - 10:52 PM

ผมมีทั้งคู่ เรื่องเกมคงแล้วแต่ชอบ
- ถ้าบริการ sony plus เทียบ ultimate ผมว่าของ xbox คุ้มดี เล่นต่อมือถือได้ ส่วนในพีซียังไม่เคยลอง
- ที่ชอบมากคือระบบเสียง series x มันออก atmos เข้า decoder เสียงดีกว่า tv ที่ออก atmos หรือ ps5 อะครับ ดู netflix มาเต็ม ในทีวีส่งเข้า atmos มันอั้นๆ เสียงไม่เคลียร์เท่า
- ส่วนภาพ มันพอๆกันนะผมว่า ดูผ่าน oled แต่แค่ 60 hz 4k นะครับ ทีวีรับที่ 120 hz ไม่ได้
ถ้าจะด้อยกว่าก็จอยเพลย ps5 จอยระบบมาเต็มมาก

#13 ekbee

เซียนเกม

Posted 23 July 2021 - 11:03 PM

update ในส่วนของการข้ามโซนเพื่อซื้อเกมส์ถูก และที่อยู่สำหรับประเทศต่างๆ แล้วนะครับ ใส่หัวข้อเป็นสีให้ จะได้หาง่ายขึ้น

ตอนนี้เทศกาลลดราคาประจำปีของ xbox เริ่มแล้ว ถ้าใครมีเครื่อง เข้าไปสอยกันได้ ผมรอ RE3 Remake เหลือ 200 อยู่เนี่ย แต่แคปยังไม่ใจอ่อนเสียที เห็น RE 4 5 6 มัดรวมร้อยกว่าบาทนี่ก็นะ ซื้อภาคละร้อยว่าถูกแล้ว

Gamepass ขอไปอีกวันนึงนะครับ แต่น่าจะขอยืมข้อความจากกลุ่ม xbox มาใช้ แต่ปรับลดตามความเหมาะสมอีกที

#14 ekbee

เซียนเกม

Posted 23 July 2021 - 11:11 PM

View Postmadkai, on 23 July 2021 - 04:18 PM, said:

ขอบคุณสำหรับกระทู้มากๆครับ รออ่านเรื่อง pass + ซื้อเกมเพิ่มครับ

เดี๋ยวจะเพิ่มให้นะครับ ถ้าสงสัยอะไรถามดู หรือไป join ถามในกลุ่มก็ได้ ไวดีครับ

View Postlovelymarky, on 23 July 2021 - 04:28 PM, said:

ผมเล่น xbox เป็นหลักนะครับ ปั้นไลบรารี่เกมมาเรื่อยจนตอนนี้สามร้อยกว่าเกมได้ละมั้งครับ ไม่รวมเกมพาสกะเกมโกล
จริงๆ คือเน้นเล่นแชร์/สลับไอดีกัยน้องชาย กดเกมคสเดียวเล่นสองเครื่องมาตั้งแต่ตอน เริ่ม x1 ละครับ
พอเข้าซีรี่ย์ก็ได้พี่ๆ ในเฟสแนะนำจนได้เครื่องจากสิงค์โป เบ็ดเสร้จถึงมือ เกือบๆ 2หมื่น ครับ เปิดทุกวัน พึงจะดูมอีเทอร์นัลไป
ตอนนี้กำลัง ยากุซ่าดราก้อนเควส ตลกมาก และกำลังไฮป์จะกด Tales of Arises อยู่ครับ

เครื่องเพลสี่โปร กับสวิช เอาไว้เล่นแค่เกมเฉพาะเครื่องครับ หรือไม่ก็ตอนลูกมาขอเล่น มายคราฟ ครับ

ระบบออนไลน์ของ xbox คิดว่าค่อนข้างนิ่งนะครับ แต่เข้าใจว่าหาห้องง่ายไม๊จะแล้วแต่เกม
ผมไม่ได้เล่นเกมพวก Cod / battlefiled แต่ตอนเล่น outrider, remnant of ashes ก็เห็นเข้ามาจอยกันแบบไม่ต้องเปิดห้อง
และไม่ได้หน่วงเกมเรานะครับ แต่ตอนเล่น world war z คือรอหาห้องจะยอมแพ้ เล่นคนเดียวก็ได้ ปล.ผมสิงที่อยู่อเมริกาตลอดครับ ยกเว้นตอนกดเกม

นั่นละครับ ผมก็แบบเดียวกันเลย กลายเป็นจับ Xbox กับ switch แทน เพราะ switch พกพาได้ แต่นี่กำลังจะลอง xcloud ดูน่าจะสะดวก ไม่ต้องนั่งหน้าจอเล่น

View Postumbababa, on 23 July 2021 - 05:54 PM, said:

เคยได้ยิน กิติศักดิ์ ของ gamepass ทำให้สนใจอยู่ แต่แค่เกมฟรีของps+ก็เล่นไม่หมดแล้วเลยพอก่อน

ถ้ามีโอกาส แนะนำข้ามมาลองครับ จะติดใจเหมือนผมและหลายๆ คน

View Postulicis, on 23 July 2021 - 10:52 PM, said:

ผมมีทั้งคู่ เรื่องเกมคงแล้วแต่ชอบ
- ถ้าบริการ sony plus เทียบ ultimate ผมว่าของ xbox คุ้มดี เล่นต่อมือถือได้ ส่วนในพีซียังไม่เคยลอง
- ที่ชอบมากคือระบบเสียง series x มันออก atmos เข้า decoder เสียงดีกว่า tv ที่ออก atmos หรือ ps5 อะครับ ดู netflix มาเต็ม ในทีวีส่งเข้า atmos มันอั้นๆ เสียงไม่เคลียร์เท่า
- ส่วนภาพ มันพอๆกันนะผมว่า ดูผ่าน oled แต่แค่ 60 hz 4k นะครับ ทีวีรับที่ 120 hz ไม่ได้
ถ้าจะด้อยกว่าก็จอยเพลย ps5 จอยระบบมาเต็มมาก

ที่น่าสนใจพอเล่นบนคอม คือ MS Flight Sim ซึ่งตอนนี้ ลง xbox แล้ว เล่นบน xbox แทนได้ครับ ส่วนระบบเสียง อันนี้เห็นด้วยเหมือนกัน นี่ถ้าเป็น xbox one s หรือ one x มี hdmi in สำหรับต่อเครื่องเล่น dvd หรือ ps3 เพื่อใช้เป็นตัว up scale ได้ด้วยนะครับ เห็นคนอื่นลองกัน แต่ตัวผมไม่เคยลอง

ส่วนเรื่องจอย เจนนี้ จอย xbox one กับ xbox series ใช้ด้วยกันได้ เลยทำให้ไม่ได้มีการใส่เทคโนโลยีใหม่ๆ ลงไปมั้งครับ

#15 ulicis

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 23 July 2021 - 11:25 PM

ออ ใน xbox series x มันมีระบบที่เดินไปตรงไหนในเกม แล้วเราเลิกเล่น ปิดเครื่อง วันหลังมาเล่นมันก็โผล่มาท่ี่เดิมเลย ไม่ต้องเซฟ อันนี้ชอบมาก ผมเล่นนานๆมึน ก็กดออก วันหลังโผล่มาที่เดิมเลย เลย เป้ะๆ แบบกดหยุดแล้วเล่นต่ออะครับ

#16 ekbee

เซียนเกม

Posted 24 July 2021 - 07:11 AM

View Postulicis, on 23 July 2021 - 11:25 PM, said:

ออ ใน xbox series x มันมีระบบที่เดินไปตรงไหนในเกม แล้วเราเลิกเล่น ปิดเครื่อง วันหลังมาเล่นมันก็โผล่มาท่ี่เดิมเลย ไม่ต้องเซฟ อันนี้ชอบมาก ผมเล่นนานๆมึน ก็กดออก วันหลังโผล่มาที่เดิมเลย เลย เป้ะๆ แบบกดหยุดแล้วเล่นต่ออะครับ

เรียกว่า quick resume ครับ ผมพยายามหาคลิป แต่ไม่มีแบบเปิดมาเล่น สักพักสลับเกมส์อื่น แล้วกลับมาเกมส์เดิมอีก แต่ไม่มีแฮะ

https://m.youtube.co...h?v=k91nZhOpufA

#17 xten

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 24 July 2021 - 08:54 AM

สงสัยผมเข้ามาโดนป้ายยา มีแค่ xbox 360 ยังไม่ค่อยได้เปิด ตอนนี้เลยต้องไปหาข้อมูลเพิ่ม

#18 ekbee

เซียนเกม

Posted 24 July 2021 - 03:38 PM

View Postxten, on 24 July 2021 - 08:54 AM, said:

สงสัยผมเข้ามาโดนป้ายยา มีแค่ xbox 360 ยังไม่ค่อยได้เปิด ตอนนี้เลยต้องไปหาข้อมูลเพิ่ม

M$ ถือว่าทำการบ้านมาดีมากครับเจนนี้ มีฟีเจอร์ที่ดูแล้วรู้สึกว่าออกแบบมาสำหรับคนเล่นเกมส์ รวมถึงบริการที่เราปฎิเสธไม่ได้ ด้วยทุนที่ค่อนข้างหนา ยังเดินหน้าสอยสตูดิโอต่างๆ เรื่อยๆ เกมส์ดีๆ เล่นในเกมส์พาสแบบ day1 ดึงดูดผู้เล่นอย่างเราๆ แถมเครื่องไม่ได้หายากเจอคนเอาไปขายแพงอีก

#19 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 24 July 2021 - 03:39 PM

กระทู้ดีงามครับ

View Postumbababa, on 23 July 2021 - 05:54 PM, said:

นั่นแหละปัญหา 555 เพราะทุกวันนี้ไอ้ที่มีก็น่าจะเล่นไปได้อีก 3-4ปี

#20 madkai

Posted 24 July 2021 - 04:32 PM

ผมยังอยู่ที่ One-X ไม่มีงบไป SS SX ครับ 555
แต่อยากมาแชร์เรื่อง download เกมครับ

ก่อนหน้านี้ผมมีปัญหาเรื่อง Xbox เนตชอบหลุด โหลดก็ช้า เป็นทั้ง Lan/ Wifi ครับ
พอดีเห็น Flash sale สาย Lan เทพ Ugreen Cat8 ก็เลยลองดูครับ
ปรากฏว่าปัญหาหายเป็นปลิดทิ้งครับ เนตนิ่งไม่มีหลุด + เนตมาเต็ม speed ครับ
ตอนแรกคิดว่าไม่เกี่ยว เผื่อใครเจอปัญหาเหมือนกันครับ จะได้ลองครับ