`

Jump to content

การเล่นเกมกับจอทีวีใหญ่ๆ มันมีผลเสียมั๊ยครับ

15 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 25 June 2021 - 12:05 AM

พอดีผมตัดสินใจจะซื้อทีวีเครื่องนึง ขนาด88นิ้ว (แปดสิบแปดนิ้ว)ราคาแค่หมื่นกว่าๆ(เปนของมือ2)
แต่ว่าผมมานั่งคิดดุมันเกินความจำเปนมั๊ยที่ต้องใช้จอใหญ่มาก กับความละเอียดแค่1080p
จอก้อเปนledธรรมดา พอดีผมไม่ชอบดุหนังอยากเอามาเล่นเกมภาพระดับhd หรือfhdอย่างเดียว
คนที่ขายให้ผมเค้าเปนช่างซ่อมทีวี ผมจะใช้บริการเค้าตลอด

#2 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 25 June 2021 - 12:33 AM

มีครับ
เกม FPS ปกติจอสัก 30 เรามองปกติก็ครอบคลุมทั้งจอ
แต่ถ้าจอมันใหญ่ๆมาก คุณตัองขยับลูกตาไปมาด้วยถึงจะครอบคลุม
ถ้าเล่นจริงจังมัลติ ก็คือเสียเปรียบอะครับ
เกมประเภทอื่นไม่มีปัญหา

แต่ใหญ่นี่ต้องดูด้วยครับว่าเรานั่งเล่นใกล้แค่ไหน
จอยักษ์80 แต่นั่งไกลมาก 5เมตร มันก็ไม่มีปัญหา
ถ้า 50นิ้ว แต่ดันนั่งซะใกล้ 2เมตร มันก็ใหญ่ไป

ผมมีตัวนึง 40นิ้วแต่ตัวนี้ต้องนั่งเล่นใกล้มาก ห่างจอแค่เมตรเดียว มันก็เล่นได้นะ ชินแล้วมั้ง
เรื่องความละเอียดภาพ 1080p ถ้าไม่เพ่งจงใจจับผิดมันก็สวยดีนะ

88นี่ ไม่รู้แฮะ

#3 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 June 2021 - 02:59 AM

ใหญ่มากนั่งใกล้ปวดตาเพราะมองไม่ทั่วจอต้องคอยเหลือบมองไปทั่วทุกมุม นั่งไกลเกินบางทีต้องเพ่งปวดตาอีก

เล่นเกมบอกตรงๆสัก 55" กำลังดี อีกอย่างจอ 88 นิ้วราคาแค่นั้น input lag จะขนาดไหนยิ่งเล่นเกมที่บังคับด้วยมือตัวเองนี่เห็นชัดเลยมั้ง เล่นแปปๆคงเขวี้ยงทิ้งผมเดาเลย

ยิ่งเล่นเกมยิงๆนี่ไม่ต้องสืบ เล็งโครตยากจอใหญ่ขนาดนั้นยังไม่ทันทำไรโดนยิงตายล่ะยังลากอนาล็อคเล็งอยู่เลย

เล่นที่บ้านเพื่อน 65" ห่าง 3 เมตรนิดๆยังรู้สึกแปลกๆ 88 นิ้วนี่ต้องไกลขนาดไหน

#4 lovelymarky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 25 June 2021 - 08:25 AM

ระยะห่างตอนที่เล่นกับขนาดจอสำคัญมากครับ ผมเล่นจอ 32 นั่งเหมือนคอม เมตรเดียวเล่นได้ทุกแนว
พอเปลี่ยนมา 55 ต้องขยับออกมาซัก 2 เมตรไม่งั้นปวดตา มันกวาดตาดูได้ไม่ทั่วครับ เล่นพวกเกมยิงอย่างดูมนี่คือ หันไม่ค่อยจะทัน
แต่ไม่ค่อยกระทบเพราะปกติเล่น rpg และนั่นยังไม่นับเรื่องแลก โกส อย่างที่ท่านบนว่านะครับ เห็นแค่ครั้งเดียวนี่ติดตาเลยครับ
ถ้าทำได้ ลองเอาเครื่องเกมไปต่อกับจอที่ท่านสนใจ ลองดูในระยะที่ท่านใช้จริงน่าจะดีครับ

#5 decay

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 25 June 2021 - 08:32 AM

ความสวยมันจะน้อยลง รายละเอียดจะหายไป ใหญ่มากไปตาเครียดได้ถ้าระยะห่างไม่พอ

#6 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 25 June 2021 - 09:28 AM

มีผลมากๆ สายตาที่กวาดไปทั่วจอจะทำให้ดูยากขึ้น

แต่ขึ้นกับระยะล่ะครับ ถ้าเหมาะสมมันก็ดีขึ้นมาก

#7 o++o

• Interests:Games

Posted 25 June 2021 - 10:51 AM

สำหรับผม จอ42นิ้วเหมาะกับfullhd
จอ60นิ้วขึ้นไปต้องเหมาะกับสื่อ4k
เล่นจอใหญ่สะใจดี แต่มันอาจเปลืองไฟกว่าเล็กน้อย

และจอใหญ่ต้องนั่งห่างกว่าเดิมตามระยะสายตาที่มองได้ทั่วถึง

#8 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 25 June 2021 - 04:25 PM

ข้อเสียสำหรับผม
- แพง
- กินเนื้อที่ จอใหญ่ ก็ต้องใช้ระยะเว้นมากกว่าเดิม จัดพื้นที่ยาก วุ่นวายกับสาย
- ดวงตารับแสงมากเกินจำเป็น

เคยใช้ 32 นิ้ว > 40 > 55 .. สุดท้ายกลับมา 32
แต่ชอบสุด ตอนนี้ คือ เล่นกับ PC Monitor 27 นิ้ว ทั้ง PC+console จบๆ

#9 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 25 June 2021 - 04:34 PM

ของที่บ้านจอคอมใช้ 24 ส่วนจอทีวี 32 ผมว่าใหญ่กำลังดี เคยดูบ้านญาติ 42 แล้วปวดหัวซะงั้น

#10 Xpert

เซียนเกม

Posted 25 June 2021 - 08:37 PM

ถ้าใช้จอ 88 ผมคงต้องนั่งห่างสักห้าเมตรอ่ะครับ มันใหญ่เกินสำหรับผมนะ

ส่วนตัวใช้ 55 นิ้วอยู่ ห่างประมาณสามเมตร กำลังดี

#11 umbababa

เซียนเกม

Posted 26 June 2021 - 04:00 PM

สมัยจอแก้วCRTมองมองจอไกล้ๆไม่ได้ ต้องนั่งไกลๆแล้วก็จอก็เล็กจิ๋ว คนก็ใฝ่ฝันถึงจอใหญ่ๆกัน
แต่พอเข้ายุค LCD สามารถมองไกล้ๆได้ ความรู้สึกต่อขนาดจอก็เปลี่ยนไป จอใหญ่ต้องนั่งไกลๆให้เห็นหมด แต่จอเล็กก็จ่อไกล้ๆหน้าให้เห็นรายละเอียด ความรู้สึกต่างกันแ่ต่ผลลัพท์ที่ได้มันเท่าๆกันเลยแฮะ

#12 gamer

きもちい

Posted 26 June 2021 - 09:39 PM

ถ้านั่งห่างจอในระยะที่เหมาะสมก็ไม่เป็นไร

Perfecting Proximity: Finding The Optimal TV Viewing Distance

#13 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 July 2021 - 09:16 PM

เสียครับ เสียเวลาเล่นเกมนายขึ้น 5555

งานเสีย เรียนเสียครับ

80นิ้ว ห่างซัก 4 เมตร กำลังดี

#14 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 July 2021 - 07:49 AM

มีข้อเสียครับเครื่องทีวีเดี๋ยวนี้มัน ไม่ทนเหมือนสมัยก่อน แล้วจอ 88 นิ้วถ้าจอจอเสียก็ต้องซื้อเครื่องใหม่ จอเดิมจะเอาไปทิ้งที่ไหนใครจะมาขน

#15 doodee24

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 11 July 2021 - 03:36 AM

ผมว่า เเสบตามาก่อนเลย
เเละภาพความคมต้องลดลงเเน่นอนเเม้จะมาเต็ม 1080 ก็เหอะ
สำหรับผม 42-55 เป็นไซส์พอดีกับการเล่นเกม
ถ้าใหญ่กว่านั้นไปทางดูหนัง น่าจะเหมาะกว่าครับ

#16 Avant-garde

Posted 11 July 2021 - 11:04 AM

จริงๆ มันแล้วแต่ขนาดห้องครับ คือใหญ่เท่าไหน แต่นั่งห่างพอดี ก็ยิ่งดีครับ