`

Jump to content

OLED 4K กับ QLED 8K ถ้าราคาๆเท่าๆกัน เลือกตัวไหนดีครับ

11 replies to this topic

#1 dudedy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 13 June 2021 - 10:15 AM

กะลังหาทีวีใหม่ครับ ตัดสินใจอยู่ระหว่าง 2 ตัวนี้

LG65CX เป็น OLED 4K กับ Samsung 65Q950T เป็น QLED 8K

ราคาพอๆกันต่างกันแค่หลักพัน เล่นตัวไหนดีครับ

#2 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 13 June 2021 - 11:31 AM

ไม่น่าจะพอๆกันนะครับ ต่างกันหลักหมื่น

#3 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 13 June 2021 - 11:34 AM

Q950T มีรอยแสงรั่วตรงมุมจอทั้งสี่ด้านนะครับ รุ่นนี้ออกแบบมาไม่มีขอบ แต่เก็บงานไม่ดีเลย
ภาพสวยนะครับ contrast ดี สู้แสง (ห้องผมมีกระจก ประตู) ผมเจอปัญหาแสงลอดนี่แหละครับ เลยให้มายกกลับไป

OLED ภาพดำสนิทดีครับ แต่สว่างสู้ QLED ไม่ได้ครับ ถ้าห้องเก็บแสงได้ก็จะได้ภาพที่ดีมากๆครับ

จริงๆตอนนี้ tv gen 2021 ออกมาเรื่อยๆนะครับ ถ้าไม่รีบรอดูก่อนได้ครับ เผื่อชอบรุ่น 2020 ราคาจะได้ย่อมเยาว์ลงมาอีก

#4 joamz3

Posted 13 June 2021 - 03:03 PM

Oled ครับ ถ้าเอาไว้เล่นในห้องนอนที่คุมแสงได้ ภาพเด้ง คนละเรื่องคับ mini led หรือ full array มากครับ

ส่วนตัวนะครับ qledตัวท็อป แสบตา สว่างจนต้องลดแสงเลยครับ(เหมาะกับห้องนั่งเล่นที่ต้องการเปิดหน้าต่างเข้าทุกด้าน หรือ ห้องกึ่งเอาท์ดอร์มากกว่าครับ

ปล ผมเพิ่ง เปลี่ยนจาก qled เป็น cx oled เมื่อต้นปี ไม่เสียใจที่เปลี่ยนเลยครับ

#5 LeoGinkaman

Posted 13 June 2021 - 10:29 PM

ถ้างบถึงจริงๆ จัด oled เลยครับ ถ้า LG แนะนำเป็นตัวที่ออกปีนี้นะครับ เพราะLG นิยามใหม่เป็น oled evo
พวกรุ่น C1-G1 อีกยี่ห้อที่น่าจัดคือ sony a9j และตัว mini Qled ของซัมซุง ก็น่าสนใจ

#6 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 14 June 2021 - 11:34 AM

OLED ครับ
QLED ถ้า TV ตั้งในห้องแสงเยอะ แสงอาทิตย์ส่องผ่านมาโดน TV ประมาณนี้ จะดีกกว่าครับ
แต่นอกนั้นห้องแสงธรรมดา OLED ดีกว่าหมด

มุมดู (Angle) OLED ดีกว่า ห้องมืดดีกว่า ห้องปกติดีกว่า เล่นเกม Response Time ดีกว่าอันนี้แบบทิ้งไกลเลย Contrast ดีกว่า ข้อเสียคือ Burn ได้ แต่โอกาสเป็นเอาจริงๆ น้อย แต่มันมีจริงโดนทีคือเจ็บ

และยังไงๆ QLED มันก็คือ LCD นะครับ แต Samsung ตั้งชื่อใหม่เพื่อการตลาด

#7 honeyboy

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 14 June 2021 - 07:07 PM

เดิมผมใช้ Sony 55X9500G ซึ่งเป็น Panel แบบ LED
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ LG OLED 55B9 ซึ่งเป็น OLED รุ่นต่ำสุดของ LG เมื่อปี 2019
ก็รู้สึกคิดถูกที่เปลี่ยนมา OLED ครับ ดูหนังแล้วฟินมาก

สำหรับคู่ที่ท่านยกมา ผมไม่ทราบว่าท่านได้ราคามาเท่าไรนะ
แต่ส่วนตัวผมยังไม่ชอบ 8K อ่ะ ผมรู้สึกว่ามันเกินความจำเป็น
Source สื่อบันเทิงต่างๆ ณ ตอนนี้ ทั้งเกมส์, หนัง Blu-ray และ หนัง Streaming เกือบทั้งหมดยังอยู่ที่ 4K
หา Source ที่เป็น 8K ลำบาก เลยรู้สึกว่าไม่รู้จะเอา 8K มาทำไมในช่วงเวลานี้
ผมว่า ณ ตอนนี้ แค่ 4K ก็เหลือกินเหลือใช้ อยู่ได้ยาวๆ แล้วครับ

สำหรับ Samsung ที่ท่านยกมา ถ้าเป็นผม ผมจะดูแค่ตัวท็อป 4K ของปีที่แล้ว ซึ่งก็คือรุ่น Q95T
หรือตัวท็อปของปีนี้ QN90A ครับ

#8 birduz99

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 June 2021 - 03:32 PM

จัด​ ​oled​ ไปเลยครับ​ แล้วจะไม่อยากไปจออื่นอีกเลย​ ผมใช้ sony​ oled​ a9g​ เข้าสู่ปีที่สองแล้ว​ บอกเลยโครตฟิน​ ความดำสนิทที่ไม่มีอะทำได้นอกจาก​ oled​ เรื่องจอเบิร์นนี่ไม่ต้องห่วง​ ทีวีเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีไปไกลมากแล้ว​ ช่วง​ 2-3​ ปีหลังแทบไม่เคยได้ยินว่าจอ​ oled​ เบิร์น​ และ​ 8k มันยังอีกไกลมากครับ​ แค่​ 4k​ ก็ชัดตาแตกแล้ว​ 555
จะเอาของ​ LG​ หรือ​ sony​ ก็ได้ครับแล้วแต่ความชอบเลย​ นี่ก็ว่าประมาณปลายปีหรือไม่ก็ต้นปีหน้าจะจัด​ oled​ เพิ่มอีกตัว

#9 vernea

...............

Posted 20 June 2021 - 02:54 AM

ไม่น่าหลวมตัว มาอ่านทู้เลยครับ
กำลังหยอดกระปุกไว้สอย X90J ปลายปี
แต่อ่านละใจลอยไป OLEDเลย ราคาเพิ่มอีกเกิน50%

#10 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 20 June 2021 - 09:08 AM

ซื้อใช้ยาวๆ oled ไปเลยครับ สุดกว่า ถ้าส่วนต่างไม่ได้เยอะมากๆนะ

#11 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 20 June 2021 - 01:12 PM

View Postvernea, on 20 June 2021 - 02:54 AM, said:

ไม่น่าหลวมตัว มาอ่านทู้เลยครับ
กำลังหยอดกระปุกไว้สอย X90J ปลายปี
แต่อ่านละใจลอยไป OLEDเลย ราคาเพิ่มอีกเกิน50%

เปลี่ยนตัวหน้าเฉยๆก็ได้ครับ Sony A90J
Oled Sony มันทนจริงๆนะครับ ผมใช้ A9F มา 3 ปีแล้ว ยังอยู่ดีกินดี จริงดูรุ่น 2020 ก็ได้นะครับ ราคาย่อมลงมาเยอะมากๆ

#12 asdc

เซียนเกม

Posted 31 July 2021 - 02:40 PM

ไปดูข้อมูลมาเค้าว่ามันมีข้อด้อยคือburn inได้ แสดงว่าแก้ไขได้แล้วใช่มัียครับ