`

Jump to content

สอบถาม ปรึกษา วิธีกำจัด ป้องกัน ตัวเชี่ยหน่อยครับ

8 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 06 May 2021 - 02:32 PM

หลังบ้านเป็นบ่อนํ้าบ่อปลาของชาวบ้าน กั้นกันด้วยกำแพงสูง 3 เมตร แต่ก็เอาไม่อยู่ ช่วงนี้หน้าฝน มาบ่อยมากๆ เดินชิวบนกำแพงอาบแดดเพลินเลย

บางทีเข้ามาบริเวณบ้าน จ๊ะเอ๋กันหรือออกไปไล่ ก็วิ่งหนีรอบบ้านวนอยู่นั้นแหละ ยังกะเล่นไล่จับ

ผมไม่ชอบมันเป็นทุนอยู่แล้ว จะเดินไปไหนรอบบ้าน ก็ระแวงไปหมด ต้องคอยมองรอบๆ รู้สึกไม่มีความสุข ไม่ส่วนตัวเลย อึดอัดมากๆ ทั้งๆที่เป็นบ้านเราเอง

รปภ.และเจ้าหน้าที่ ก็ทำได้แค่ไล่มันไป เพราะจับยาก มันวิ่งไปทั่ว เค้าบอกว่าถ้ามาอีก อย่าไล่ให้โทรบอกเลย แต่ก็จับไม่ได้อยู่ดี มันก็มาอีก ไม่จบไม่สิ้น

อยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆ ว่าจะทำอย่างไรดี ตอนนี้คิดออก 3 วิธี แต่ไม่แน่ใจว่าจะกันได้ 100% ไหม

1. วางยาเบื่อ (ประหยัด) ใช้ไก่สด ยัดยาลงไปชื่อว่า เลนเนท และโยนไปฝั่งตรงข้าม ให้มันมากิน (กลัวบาบนะ แต่ถ้าหมดความอดทน ก็จะใช้วิธีนี้)

2. ติดตั้งรั้วเหล็ก (ลงทุนสูง) ที่ดูไว้มี 2 แบบ ไม่แน่ใจว่าแบบไหนจะดีกว่ากัน ดูได้จากรูปครับ

3. ปืนฉีดนํ้า และผสมด้วยสารทำให้ระคายเคือง แต่ไม่รู้จะเคืองไหม 55

แบบ 1 ดูสวยดี แต่แพงใช้ได้

แบบ 2 ใช้เฉพาะเหล็กฉาก ติดบนกำแพง และล้อมด้วยลวดหนาม ถี่ๆหน่อย ดูไม่สวยมาก แต่ผมว่ากันได้ดี

และนี่คือแนวกำแพงบ้านครับ ด้านหลังคือบ่อที่บอก

Edited by PongZung, 06 May 2021 - 02:55 PM.

#2 โจ้

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 May 2021 - 06:25 PM

รั้วไม่อยู่ครับ ถ้ามันอยากมาก็มาได้ครับ ไอ้นี่ท่ายากท่าแปลกทำได้ทุกท่า ต้องขยันไล่บ่อยๆแล้วจะหายหน้าไปพักนึง
ปล.บ้านผมเลี้ยงไก่ครับ ช่วงแรกๆมันมาทุกวันเลย

#3 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 06 May 2021 - 07:38 PM

บ้านฝั่งตรงข้ามรั้วอย่างสูงมีลวดหนามเห็นยังปีนขึ้นไปกินหมาบ้านเขาได้เลย บ้านผมมันยังปีนขึ้นไปบนหลังคาได้แถมมาวิ่งไล่จะกินแมวมากินอาหารแมวอีก
ตอนนั้นผมเจอพอดีเลยไล่ได้ทัน แต่จริงๆมันกลัวคนพอเห็นมันก็หนีอย่างไว้

#4 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 06 May 2021 - 11:17 PM

เลี้ยงหมาตัวใหญ่หน่อย มันก็จะสู้กัน ยกเว้นตัวมันใหญ่กว่าหมา อาจจะเข้ามากินหมา

ตามภาพ ตัวยังเล็กครับ ไล่ ๆ มันก็ไปแล้วครับ มันไม่สู้คนครับ

ของผม มันเข้าบ้านมาเลย หลบในถังซักผ้า โดนหมาที่บ้านไล่กวด มันเลยเกาะประตูเหล็กดัด แล้วดันมุ้งลวดหลุดเข้ามาในบ้าน กว่าจะไล่มันออกไปได้ อึมันเป็นทางทีี่มันเดินผ่านเลยครับ สงสัยจะกลัวคนมาก

#5 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 09 May 2021 - 06:54 AM

เท่าที่ผมทราบ ตัวเหี้ย เป็นสัตว์คุ้มครอง ตามกฏหมาย นะครับ ห้ามฆ่ามันนะครับ ไม่งั้นมีติดคุก (ถ้าผมเข้าใจผิดขออภัยนะครับ)

ตัวเงินตัวทอง (เหี้ย) เป็นสัตว์ป่าคุ้มครองตามลำดับที่ 19 ตาม พรบ. สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ. 2535 ห้ามเลี้ยง ซื้อ ขาย หรือครอบครอง ต้องมีการขออนุญาตเพาะเลี้ยงจากกรมอุทยานฯ ก่อน ฝ่าฝืนมีความผิดมีโทษจำคุก 4ปี ปรับ40,000บาท หรือต้องจำทั้งปรับ

สอบถาม ข้อมูลเพิ่มเติม : ส่วนคุ้มครองสัตว์ป่า สำนักอนุรักษ์สัตว์ป่า กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช โทร. 0 2561 4292 – 3 ต่อ 764 ในวันและเวลาราชการ

Edited by Mio and Mayu, 09 May 2021 - 06:59 AM.

#6 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 10 May 2021 - 02:16 AM

วาว ใสมัน

#7 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 May 2021 - 09:19 AM

เลี้ยงหมาคงเหมือนได้ดู kong vs Godzilla

#8 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:Games

Posted 14 May 2021 - 11:59 AM

ตะกวดยักษ์ยังไม่เคยเห็นเป็นๆเลยแถวบ้านไม่มี เห็นแต่จิ้งเหลนเยอะมาก แต่ไม่ก่อความวุ่นวายกับพืชผักต้นไม้เหมือนหนูหรือหอยทากก็ปล่อยมันไป

#9 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:Games

Posted 14 May 2021 - 12:03 PM