`

Jump to content

ฝากติชมด้วยครับ

18 replies to this topic

#1 gamer

きもちい

• Royal Executive Members

Posted 28 March 2021 - 08:18 PM

ต่อเนื่องจากกระทู้เก่า ใครทำ Youtube ประสบความสำเร็จบ้างครับ

ผมสร้าง youtube channel แนว audiobook วันนี้อัพวีดิโอเป็นครั้งแรก
อยากขอคำแนะนำเพื่อใช้ปรับปรุงงานต่อๆ ไปให้ดีขึ้นในอนาคตครับ

เรื่องแรกเป็นพฤติการณ์ของกิลกาเมซ วีรชนคนแรกของโลกที่มีบันทึกตกทอดมาถึงยุคปัจจุบัน
คิดว่าน่าจะคุ้นๆ ชื่อกันบ้างจาก anime เรื่อง Fate

ฝากกด Like กด Share กด Subscribe และ comment ด้วยนะครับ :help:

#2 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 28 March 2021 - 09:00 PM

เสียงอลังการเหมือนนักพากย์เลยครับ

#3 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 28 March 2021 - 10:12 PM

เฮ้ย โอ้โห.. เจ๋งว่ะครับ เป็นคลิปออดิโอ้บุคที่ดูดีที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมาในยูทูป
อย่าบอกนะว่าคุณอ่านเอง เทพมาก ทำชาแนลแนวนี้ ระวังนะครับ ลิขสิทธิมันแรง

- ไม่ควรหมุด Thailand นะ คลิปคุณ international เอาออกเถอะ ฝรั่งจะได้เจอง่ายขึ้น
- แนะนำว่า แรกๆควรทำคลิปเรียกแขกก่อนนะครับ เลือกหัวข้อที่คนอยากรู้มากๆมาทำก่อน
เช่น bookที่คนน่าจะสนใจมาก ตัวละครที่คนได้ยินชื่อบ่อยๆและอยากรู้มาก เดี๋ยวพอมีคนตามแล้ว
ค่อยทำตามใจเรา ถ้าเค้าติดเราแล้วทำอะไรก็มีคนดูครับ
- ตรง detail section ใต้คลิป ใส่แฮชแทคได้สามอันนะ มันจะไปโผล่เหนือชื่อคลิป #booknameAudiobook
- ทำใจนะครับ 6เดือนแรกจะร้าง ข้ามมันไปให้ได้ ถ้าของเราดีจริง เดี๋ยวมันมาครับ เราต้องถึกจนถึงตอนนั้น

ไม่รูั้จะติอะไรอะ ไว้นึกออกจะมาเพิ่ม
ช่วยซับนะครับ

#4 SixFeaTz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 30 March 2021 - 01:21 PM

เสียงสุดยอดมากเลยครับ :snake: :mario:

#5 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 30 March 2021 - 02:14 PM

ฟังแล้วง่วงดีครับ เดี๋ยวเปิดฟังเวลานอนไม่หลับครับ

#6 gamer

きもちい

Posted 30 March 2021 - 10:12 PM

View Post9th TEARDROP, on 28 March 2021 - 10:12 PM, said:

เฮ้ย โอ้โห.. เจ๋งว่ะครับ เป็นคลิปออดิโอ้บุคที่ดูดีที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมาในยูทูป
อย่าบอกนะว่าคุณอ่านเอง เทพมาก ทำชาแนลแนวนี้ ระวังนะครับ ลิขสิทธิมันแรง

- ไม่ควรหมุด Thailand นะ คลิปคุณ international เอาออกเถอะ ฝรั่งจะได้เจอง่ายขึ้น
- แนะนำว่า แรกๆควรทำคลิปเรียกแขกก่อนนะครับ เลือกหัวข้อที่คนอยากรู้มากๆมาทำก่อน
เช่น bookที่คนน่าจะสนใจมาก ตัวละครที่คนได้ยินชื่อบ่อยๆและอยากรู้มาก เดี๋ยวพอมีคนตามแล้ว
ค่อยทำตามใจเรา ถ้าเค้าติดเราแล้วทำอะไรก็มีคนดูครับ
- ตรง detail section ใต้คลิป ใส่แฮชแทคได้สามอันนะ มันจะไปโผล่เหนือชื่อคลิป #booknameAudiobook
- ทำใจนะครับ 6เดือนแรกจะร้าง ข้ามมันไปให้ได้ ถ้าของเราดีจริง เดี๋ยวมันมาครับ เราต้องถึกจนถึงตอนนั้น

ไม่รูั้จะติอะไรอะ ไว้นึกออกจะมาเพิ่ม
ช่วยซับนะครับ

ทำตามที่แนะนำแล้วครับ ขอบคุณมากๆ

View PostJulong, on 30 March 2021 - 02:14 PM, said:

ฟังแล้วง่วงดีครับ เดี๋ยวเปิดฟังเวลานอนไม่หลับครับ

ยินดีที่มีประโยชน์ครับ

#7 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 31 March 2021 - 12:12 PM

ขายเสียงได้เลยนะครับ
เสียงยังกะพวก the lord ไรแนวนั้นเลย

อลังฯมากๆ

#8 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 31 March 2021 - 01:12 PM

ถามนิด คุณแปลงเสียงได้กี่แบบอะครับ เสียงผู้หญิงได้ปะ?

#9 poad

เซียนเกม

Posted 31 March 2021 - 01:52 PM

เสียงโคตรดี

#10 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 31 March 2021 - 02:05 PM

เสียงโคตรฮอลลีวู้ดเลยครับ 55

#11 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 01 April 2021 - 07:53 AM

โห แจ่มมากกครับบบบ

#12 Showbiz

แมวน้ำงื้ดๆ Muse - Love is our resistant

Posted 02 April 2021 - 11:25 AM

Audio Book ครับ

#13 gamer

きもちい

Posted 04 April 2021 - 09:26 PM

View Post9th TEARDROP, on 31 March 2021 - 01:12 PM, said:

ถามนิด คุณแปลงเสียงได้กี่แบบอะครับ เสียงผู้หญิงได้ปะ?

หญิงแปลงเสียงเป็นชาย = ไพเราะ
ชายแปลงเสียงเป็นหญิง = ทุเรศ :laugh:

#14 Mr_yakult

Posted 05 April 2021 - 11:08 AM

เสียงสุดยอดมาก ปกติ พากย์หนังอยู่ที่ไหนครับ

#15 misterdonut

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 17 April 2021 - 06:52 AM

ไม่รู้จะชมอะไรดี เอาเป็นว่ากลับตัวกลับใจตอนนี้ยังไม่สาย
ยอมใจจริงๆ ลงทุนตัดท่อนแรกที่บอกชื่อคนอ่านทิ้งซะด้วย

#16 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 21 April 2021 - 02:29 PM

View Postmisterdonut, on 17 April 2021 - 06:52 AM, said:

ไม่รู้จะชมอะไรดี เอาเป็นว่ากลับตัวกลับใจตอนนี้ยังไม่สาย
ยอมใจจริงๆ ลงทุนตัดท่อนแรกที่บอกชื่อคนอ่านทิ้งซะด้วย
เออ เห็นละ อัพโหลดออดิโอ้บุคที่เค้าวางขายลงยูทูป มันก็มีอยู่หลายคลิปนะที่ทำแบบนี้
เดาว่า ถ้าเขาไม่แจ้งก็คงไม่โดน แต่ถ้าทำไปนานๆเป็นร้อยๆคลิป
วันนึงบริษัทตัวแทนจำหน่ายออดิโอบุคเค้าเกิดไปซื้อสิทธิหนังสือใหม่ๆมาล็อตนึง
แล้วเอามาตรวจลิขสิทธิพร้อมกัน

ช่องนี้จะโดนลิขสิทธิรัวๆ พอรัวมากๆครบ 3สไตรค์ในช่วงเวลานึงก็โดนลบช่องได้นะ ไม่ใช่ลบแค่คลิป

จริงๆผมเฉยๆนะประเด็นนี้ แต่ที่แย่คือ แอบอ้างว่าอ่านเองนี่แหละ
(คนเจ้าเล่ห์เท่านั้นที่คิดว่า การปล่อยเลยตามเลย ไม่ถือว่าเป็นการโกหก)

#17 gamer

きもちい

Posted 22 April 2021 - 09:51 PM

View Post9th TEARDROP, on 21 April 2021 - 02:29 PM, said:

เออ เห็นละ อัพโหลดออดิโอ้บุคที่เค้าวางขายลงยูทูป มันก็มีอยู่หลายคลิปนะที่ทำแบบนี้
เดาว่า ถ้าเขาไม่แจ้งก็คงไม่โดน แต่ถ้าทำไปนานๆเป็นร้อยๆคลิป
วันนึงบริษัทตัวแทนจำหน่ายออดิโอบุคเค้าเกิดไปซื้อสิทธิหนังสือใหม่ๆมาล็อตนึง
แล้วเอามาตรวจลิขสิทธิพร้อมกัน

ช่องนี้จะโดนลิขสิทธิรัวๆ พอรัวมากๆครบ 3สไตรค์ในช่วงเวลานึงก็โดนลบช่องได้นะ ไม่ใช่ลบแค่คลิป

จริงๆผมเฉยๆนะประเด็นนี้ แต่ที่แย่คือ แอบอ้างว่าอ่านเองนี่แหละ
(คนเจ้าเล่ห์เท่านั้นที่คิดว่า การปล่อยเลยตามเลย ไม่ถือว่าเป็นการโกหก)

ข้อกล่าวหานี้จะมีน้ำหนักต้องการเงื่อนไขดังนี้

1. ได้รับผลประโยชน์จากการที่่มีคนเข้าใจผิดว่าเป็นเจ้าของเสียง

2. ไม่ up วีดิโอเพิ่ม
หรือ
up เพิ่ม แต่เป็น audiobook ที่ถูกอ่านโดยคนๆ เดียวกันเท่านั้น

3. ไม่ให้ credit คนอ่าน

#18 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 23 April 2021 - 01:45 PM

View Postgamer, on 22 April 2021 - 09:51 PM, said:

ข้อกล่าวหานี้จะมีน้ำหนักต้องการเงื่อนไขดังนี้

1. ได้รับผลประโยชน์จากการที่่มีคนเข้าใจผิดว่าเป็นเจ้าของเสียง

2. ไม่ up วีดิโอเพิ่ม
หรือ
up เพิ่ม แต่เป็น audiobook ที่ถูกอ่านโดยคนๆ เดียวกันเท่านั้น

3. ไม่ให้ credit คนอ่าน
หึๆ นี่มันเงื่อนไขที่ตั้งขึ้นโดยคนที่พยายามจะมองว่าตัวเองไม่ได้ทำอะไรผิดครับ
หรือที่เรียกอีกแบบคือ 'ข้อแก้ต่างของคนร้าย' ที่จะตั้งยังไงก็ได้ แต่ก็ยังอุตส่าจะตั้งผิดประเด็น

ประเด็นผม "ไม่ใช่" การที่คุณเอาออดิโอบุคที่เขาวางขายมาโพส
แต่มันอยู่ที่คุณไม่โต้แย้งว่าคุณไม่ได้อ่านเองทั้งที่มีโอกาส ปล่อยให้คนเข้าใจว่าเป็นฝีมือการอ่านของคุณ
ผมว่า.. ในยุคโซเชี่ยล แค่คำสรรเสริญเยินยอก็ถือเป็นผลประโยชน์อย่างนึงนะ

#19 gvirus

Posted 26 April 2021 - 05:34 PM

อ่าวสรุป . . . . กรำ