`

Jump to content

ใครซื้อ PS5 มาเล่นแล้วครับ เป็นอย่างไงบ้าง

14 replies to this topic

#1 kerkkong

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 23 March 2021 - 12:27 PM

ใครซื้อ PS5 มาเล่นแล้วครับ เป็นอย่างไงบ้าง
อยากหังคนที่ซื้อมาเล่นแล้ว
ว่าชอบไม่ชอบ ตรงไหนกันบ้างครับ

#2 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 March 2021 - 05:23 PM

วันศุกร์นี้ไปรับเครื่อง วันเสาร์จะเริ่มเล่นครับ
(ที่ได้มาก่อนหน้านี้ขายตลอด 555)

#3 poad

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 March 2021 - 10:04 PM

ได้เครื่องวันศุกร์ ไว้จะมารีวิวนะครับ ถถถ

#4 kerkkong

Posted 24 March 2021 - 12:37 AM

มีเงิน แต่ไม่มีเวลากันทั้งนั้นเลย 555

#5 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 24 March 2021 - 09:45 AM

ซื้อมาดองไว้ทั้ง xbox series x กับ ps5 ไม่มีเวลาเล่นฮ่าๆ

ปีนี้ขอเล่น cyberpunk ในpc ให้จบซักเกมพอ

#6 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 24 March 2021 - 10:29 AM

ผมไปรบกวน(หน้าด้าน)ไปขอลองที่บ้านหัวหน้ามาครับ เพราะแกใช้ทีวีแพงอยู่แล้วด้วยประมาณ 50K กว่าๆ ถ้าจำไม่ผิด
เพราะว่าทนความอยากไม่ไหวลอทต่อไปอยากสั่งมาเล่นแล้ว พอได้ลองไปสองชั่วโมงรู้สึกผิดหวังครับ แต่พอหัวหน้าแก
ถามว่าเป็นไงๆ ก็ได้แต่ยิ้มเจื่อนๆแล้วชมว่าโหโคตรเจ๋งเลยพี่...

คือส่วนตัวผมใช้ PS4pro+TV4K ราคาสองหมื่นกว่าๆอยู่ ณ ปัจจุบัน รู้สึกได้ถึงแค่ความต่างเดียวเลยนะคือมันสมูทและเร็วกว่า
เหมือนอัพสเปคมาอย่างเดียวแต่ไม่ได้อัพกราฟิคเลยแฮะภาพยังรู้สึกสวยกว่าแค่นิดเดียวอยู่เลยครับ(อาจเพราะมันสมูทกว่าเลยดูสวย)
เลยตัดสินใจแล้วว่ามันไม่คุ้มเลยถ้าจะซื้อมาเล่น เพราะPS4ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็เร็วแรงไม่ติดขัดไม่ช้าสำหรับผมอยู่แล้ว รอ 5pro ละกันครับถ้ามี

ปล. ความรู้สึกมันไม่ว้าวเหมือนช่วง PS1 มา PS2 หรือ PS3 ไป PS4pro ตอนนั้นคือว้าวตะลึงมาก

Edited by SnakeSolov, 24 March 2021 - 10:32 AM.

#7 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 March 2021 - 11:37 AM

เกมส์แม่เหล็ก horizon / GOW ทำท่าจะเลื่อนไปปีหน้าทั้งหมด ซื้อมาตอนนี้ ก้เล่นได้แค่เกมส์ 2 เกมส์ ไม่ใช่เกมส์เกรด AA ซะด้วย

มาถามประสบการณ์กันตอนนี้น่าจะลำบาก

#8 umbababa

เซียนเกม

Posted 24 March 2021 - 01:07 PM

มันมีโหมดเกมเก่าแบบ60f กับโหมดเกมเก่า30fแต่แสงเงาสวยขึ้นให้เลือก นิครับ

View PostSnakeSolov, on 24 March 2021 - 10:29 AM, said:

ผมไปรบกวน(หน้าด้าน)ไปขอลองที่บ้านหัวหน้ามาครับ เพราะแกใช้ทีวีแพงอยู่แล้วด้วยประมาณ 50K กว่าๆ ถ้าจำไม่ผิด
เพราะว่าทนความอยากไม่ไหวลอทต่อไปอยากสั่งมาเล่นแล้ว พอได้ลองไปสองชั่วโมงรู้สึกผิดหวังครับ แต่พอหัวหน้าแก
ถามว่าเป็นไงๆ ก็ได้แต่ยิ้มเจื่อนๆแล้วชมว่าโหโคตรเจ๋งเลยพี่...

คือส่วนตัวผมใช้ PS4pro+TV4K ราคาสองหมื่นกว่าๆอยู่ ณ ปัจจุบัน รู้สึกได้ถึงแค่ความต่างเดียวเลยนะคือมันสมูทและเร็วกว่า
เหมือนอัพสเปคมาอย่างเดียวแต่ไม่ได้อัพกราฟิคเลยแฮะภาพยังรู้สึกสวยกว่าแค่นิดเดียวอยู่เลยครับ(อาจเพราะมันสมูทกว่าเลยดูสวย)
เลยตัดสินใจแล้วว่ามันไม่คุ้มเลยถ้าจะซื้อมาเล่น เพราะPS4ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็เร็วแรงไม่ติดขัดไม่ช้าสำหรับผมอยู่แล้ว รอ 5pro ละกันครับถ้ามี

ปล. ความรู้สึกมันไม่ว้าวเหมือนช่วง PS1 มา PS2 หรือ PS3 ไป PS4pro ตอนนั้นคือว้าวตะลึงมาก

#9 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 March 2021 - 01:10 PM

มีคิวของจะมาส่งถึงบ้านวันที่ 31 นี้ หลักๆซื้อเอามาเล่นเกมดองใน PS4 อยากเล่นเกมเก่าๆระดับ 60fps

ส่วนเกม PS5 นี่เท่าที่อยากเล่นมีแค่สองเกม Spider Man กับ Demon's Souls

#10 CIVIC

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 24 March 2021 - 04:31 PM

วัดจากตัวผมจากที่ลอง ถ้าท่านมีเพล4 ธรรมดา แล้วทีวีแบบ4k ก็หน้าเปลี่ยนเป็นเพล5
แต่ถ้าท่านใช้เพล4โปร ถ้าได้เพล5 ราคาปกติ ก็ซื้อมาเพื่อ4k 60-120hz (ทีวี4kส่วนใหญ่รองรับแค่60hz ยกเว้นรุ่นใหม่และเกมใหม่)
เกมส่วนใหญ่ยังใช้เกมเพล4ในการเล่นบนเครื่องเพล5 ก็มีแค่ได้ภาพ60Hz นิ่งขึ้นในตอนนี้ (กับเกมใหม่ๆที่จะออกมารองรับ120Hz...ซึ่งยังน้อยมากกก)

Edited by CIVIC, 24 March 2021 - 04:32 PM.

#11 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 26 March 2021 - 10:38 AM

View PostSnakeSolov, on 24 March 2021 - 10:29 AM, said:

ผมว่าเกมเฉพาะ PS5 ยังไม่ออกเลย ก็ไม่ได้แตกต่าง ส่วนใครถ้ามีเกมดองไว้บน PS4 เยอะ จัด PS5 มาก็น่าจะดี

#12 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 26 March 2021 - 03:05 PM

น่าจะเหมือนช่วง PS3 , PS4 ออกมาใหม่ ๆ เกมแม่เหล็กเด่น ๆ ยังไม่มี

อันนี้ก็น่าจะเหมือนกัน รอสักพักแล้วพอเกมออกมาเพื่อ PS5 จริง ๆ ออกมาคงว้าวขึ้นอีกเยอะ

#13 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 08 April 2021 - 04:24 PM

.ใครเขาซื้อมาเล่นกัน เขาซื้อมาถ่ายรูปอิอิ

#14 kerkkong

Posted 10 April 2021 - 03:42 PM

View PostDucati999, on 08 April 2021 - 04:24 PM, said:

.ใครเขาซื้อมาเล่นกัน เขาซื้อมาถ่ายรูปอิอิ

555

#15 lengga

You'll Never Walk Alone

• Junior Moderator

Posted 27 April 2021 - 10:29 PM

ผมได้เครื่องดิจิตอลมารู้สึกเป็นเครื่อง nextgen ที่สามารถซื้อได้ถูกที่สุดตั้งแต่เล่นเกมมาเลยครับ ในราคา 13990 บาท กับการเล่นเกมเก่าๆที่เคยซื้อมาสมัย ps4 ที่โหลดเร็วขึ้นสมูทขึ้น และบางเกมก็มีแพทช์เสริมเพิ่มเฟรมเรตและความคมชัด ก็รู้สึกคุ้มแล้วครับ

ด้วยงบที่จำกัด ผมก็จัดจอ benq ex2780q เพราะผมไม่เคยเล่นเกมที่เฟรมเรตเกม 60 มาก่อน อยากลอง 120 fps มากๆ ก็ต้องบอกว่าเกมที่เล่นเป็นประจำอย่าง call of duty cold war เทียบ ps4pro ไป ps5 ภาพชัดขึ้นตอบสนองเร็วขึ้นมากๆครับ

พออายุเยอะเกมที่จะเล่นก็เล่นได้น้อยลง การเรียนรู้ในการเล่นเกมช้าลง คงต้องเล่นทีละเกม ก็ถือว่าคุ้มนะครับ กับการขาย ps4 pro ไป 6000 บาท แล้วเพิ่มเงินซื้อ ps5

แต่เครื่อง ps5 ผมว่ายังมีอะไรอีกหลายอย่างที่รุ่นต่อไปจะแก้ไขได้นะครับ ถ้าใครไม่ได้มีเกมในใจว่าจะต้องเล่นทันที ผมว่ารอรุ่นปรับปรุงดีกว่าครับ ไม่ต้องรอถึงรุ่น ps5 pro นะครับ มันมีหลายอย่างต้องปรับปรุง

เช่น เล่นๆอยู่ lan not connect เน็ตหลุดเฉยครับ เป็นกันเยอะ วิธีแก้ก็ยังไม่ชัดเจน เน็ตwifi ก็ไม่สเถียร แต่ถือว่าเครื่องโหลดเกมเร็วกว่า ps4 มากๆครับ แต่มันมีหลุด บางทีเล่น มัลติกำลังดีหลุดซะงั้น แต่พอ fix ip รีเครื่อง รีโมเด็มก็ไม่เป็นแล้วครับ
และการที่ ssd m.2 ยังไม่รองรับ ผมว่ามันควรรองรับได้แล้ว

และปัญหาสำหรับ dac amp ภายนอก คือ ไม่มีช่อง optical
และก็ พอใจกับจอมอนิเตอร์ ps5 มันรองรับแค่ 720p 1080p 4k
ไม่รองรับ 1440p ทำให้เวลาผมเล่น 120hz จะได้แค่ความละเอียด 1080p ครับ แต่เล่นจริงก็ดูยากอยู่

แต่ถ้าเทียบกับxbox series x มันรองรับครอบคลุมกว่า1440p120hz ผ่านhdmi2.0(แต่ถ้าเทียบราคาเครื่อง ps5 ยังเป็นตัวเลือกที่คุ้มที่สุด ถ้าคุณกดจองทัน)