`

Jump to content

สอบถามการจัดห้องประชุมและอุปกรณ์การพรีเซ็น

7 replies to this topic

#1 FONGBEER

Fongbeer

• High Royal Executive Members
  • Interests:]

Posted 01 March 2021 - 03:44 PM

สอบถามการจัดห้องประชุมและอุปกรณ์การพรีเซ็นครับ

ผมต้องการจัดห้องสำหรับประชุมขนาดเล็ก ไม่เกิน 10 คน

มี TV แล้ว 1 เครื่อง มี HDMI ในการพรีเซ็นจะมีการใช้มือถือ Android iphone ipad โน๊ตบุ๊ค (power Point)

ถามว่า ผมควรเตรียมการเชื่อมต่อแบบไหนไว้ดีครับ

#2 SixFeaTz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 01 March 2021 - 05:28 PM

ถ้าเป็นสมาททีวีแนะนำเชื่อมผ่านไวฟายครับสะดวกดีสามารถCastจากหน้าจอโทรศัพท์หรือโน๊ตบุ๊คขึ้นได้เลยครับ

#3 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 01 March 2021 - 06:05 PM

• แนะนำเช็ค internet แบบแชร์ให้ชัวร์ๆครับ เช่น wifi + password
  • ถ้าเน็ตแชร์กับคนอื่นในที่ทำงาน อย่าลืมบอกช่วงประชุมให้งดใช้เนตครับ ผมเคยเจอคน DL รัวๆตอนประชุมครับ
  • ลองตั้งพวก screen cast เข้า PC ประมาณนี้ครับ
  • หาพวกสาย VGA มาเผื่อไว้ก็ดีครับ เผื่อบางคนไม่มี hdmi ครับ ไม่รู้ว่า TV มี port ด้วยไหมนะครับ ถ้าไม่มีอาจจะหาพวกตัวแปลงไว้เผื่อครับ เช่น VGA -> HDMI
  • การ present มีเปิดเสียงไหมครับ ถ้าเสียงออกทีวีก็ง่ายหน่อยครับ แต่ถ้าออกทางอื่นก็อาจจะดูว่าต่อทางไหนครับ

#4 FONGBEER

Fongbeer

• High Royal Executive Members

Posted 01 March 2021 - 06:23 PM

View PostSixFeaTz, on 01 March 2021 - 05:28 PM, said:

ถ้าเป็นสมาททีวีแนะนำเชื่อมผ่านไวฟายครับสะดวกดีสามารถCastจากหน้าจอโทรศัพท์หรือโน๊ตบุ๊คขึ้นได้เลยครับ

ลืมแจ้งว่าไม่ใช่สมาร์ททีวีครับเป็น LED รุ่นเก่า มี HDMI

#5 Roid

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 02 March 2021 - 09:59 AM

ลองหาพวกตัวที่ cast หน้าจอที่เป็น hdmi มาใช้ดูครับ ราคาไม่กี่ร้อย ตัวเดียวรองรับหมดทั้ง windows , android รองรับได้หมด แต่ ios จะทำได้แค่ mirror screen เท่านั้น ไม่รองรับพวก airplay แต่ไม่เหมาะกับ stream พวกวีดีโอนานๆ เพราะมันจะร้อนแล้วจะเริ่มกระตุก ถ้าพวกเปิดภาพนิ่งหรือ presentation แล้วนั่งคุยไปเรื่อยๆ นี่พอไหวอยู่ครับ

ปล. จริงๆ ตัว chromecast ของ google เองก็ทำได้เหมือนกัน เสถียรกว่าด้วย แต่แพงกว่าและผมไม่แน่ใจเรื่อง ios ว่ารองรับการแสดงหน้าจอได้ถึงขั้นไหนนะ อาจต้องหาข้อมูลเพิ่มเติม เลยไม่กล้าแนะนำ

#6 FONGBEER

Fongbeer

Posted 02 March 2021 - 10:22 AM

View Postmadkai, on 01 March 2021 - 06:05 PM, said:

• แนะนำเช็ค internet แบบแชร์ให้ชัวร์ๆครับ เช่น wifi + password
  • ถ้าเน็ตแชร์กับคนอื่นในที่ทำงาน อย่าลืมบอกช่วงประชุมให้งดใช้เนตครับ ผมเคยเจอคน DL รัวๆตอนประชุมครับ
  • ลองตั้งพวก screen cast เข้า PC ประมาณนี้ครับ
  • หาพวกสาย VGA มาเผื่อไว้ก็ดีครับ เผื่อบางคนไม่มี hdmi ครับ ไม่รู้ว่า TV มี port ด้วยไหมนะครับ ถ้าไม่มีอาจจะหาพวกตัวแปลงไว้เผื่อครับ เช่น VGA -> HDMI
  • การ present มีเปิดเสียงไหมครับ ถ้าเสียงออกทีวีก็ง่ายหน่อยครับ แต่ถ้าออกทางอื่นก็อาจจะดูว่าต่อทางไหนครับ

ไม่มีเปิดเสียงครับ ห้องประชุมเล็ก 5-10 คนเน้นพูดเอา
ดูกราฟ ดูงาน Power Point เปิดไฟล์รูป
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

View PostRoid, on 02 March 2021 - 09:59 AM, said:

ลองหาพวกตัวที่ cast หน้าจอที่เป็น hdmi มาใช้ดูครับ ราคาไม่กี่ร้อย ตัวเดียวรองรับหมดทั้ง windows , android รองรับได้หมด แต่ ios จะทำได้แค่ mirror screen เท่านั้น ไม่รองรับพวก airplay แต่ไม่เหมาะกับ stream พวกวีดีโอนานๆ เพราะมันจะร้อนแล้วจะเริ่มกระตุก ถ้าพวกเปิดภาพนิ่งหรือ presentation แล้วนั่งคุยไปเรื่อยๆ นี่พอไหวอยู่ครับ

ปล. จริงๆ ตัว chromecast ของ google เองก็ทำได้เหมือนกัน เสถียรกว่าด้วย แต่แพงกว่าและผมไม่แน่ใจเรื่อง ios ว่ารองรับการแสดงหน้าจอได้ถึงขั้นไหนนะ อาจต้องหาข้อมูลเพิ่มเติม เลยไม่กล้าแนะนำ

ผมเองก็สนใจ Chrom cast เหมือนกันครับ แต่กลัวใช้กับ ios ไม่สเถียร

ใจเลยไปทางเตรียมพวกสายแปลงออกทีวีซะมากว่า

#7 /\ Harid /\

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 02 March 2021 - 10:47 PM

พรีเซนงานเทรนนิ่ง ต้องสายเท่านั้นครับ ผมเคยมีประสบการกับทีวีรุ่นใหม่ ๆ ที่ผมเลือกเเชร์หน้าจอขึ้น wifi ไปบางทีภาพค้าง งานสดุดชีวิตพังครับ
อาจเพราะผมเทรนเป็น ชม และภาพเคลื่อนไหวแชร์หน้าจอตลอดเวลา

หลัง ๆ พวกนี้ไม่ได้ใช้งานเลยครับเพราะประชุมผ่าน Team หรือ Skype แชร์จอผ่านเน็ตนั่งที่บ้าน
เรียกเข้าห้องประชุมกลายว่าจะเป็นเพิ่มโอกาสเสี่ยงโรคอีก

#8 FONGBEER

Fongbeer

Posted 06 March 2021 - 12:47 PM

View Post/\ Harid /\, on 02 March 2021 - 10:47 PM, said:

พรีเซนงานเทรนนิ่ง ต้องสายเท่านั้นครับ ผมเคยมีประสบการกับทีวีรุ่นใหม่ ๆ ที่ผมเลือกเเชร์หน้าจอขึ้น wifi ไปบางทีภาพค้าง งานสดุดชีวิตพังครับ
อาจเพราะผมเทรนเป็น ชม และภาพเคลื่อนไหวแชร์หน้าจอตลอดเวลา

หลัง ๆ พวกนี้ไม่ได้ใช้งานเลยครับเพราะประชุมผ่าน Team หรือ Skype แชร์จอผ่านเน็ตนั่งที่บ้าน
เรียกเข้าห้องประชุมกลายว่าจะเป็นเพิ่มโอกาสเสี่ยงโรคอีก

ขอบคุณครับ
ตัดสินใจได้แล้ว สรุป
ซื้อสายมาเตรียมทุก Os ครับ