`

Jump to content

ถ้าบ้านอยู่ในหมู่บ้าน จะแบ่งห้องทำบ้านเช่าได้มั้ยครับ

4 replies to this topic

#1 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 28 February 2021 - 06:18 PM

แบบว่าแบ่งเช่าสัก 4-6 ห้อง
เบื่อเศรษฐกิจ คิดไม่ตก

#2 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 28 February 2021 - 08:53 PM

ได้สิครับ เค้าให้เช่ากันเยอะแยะ บ้านตรงข้ามผมนี่ก็เช่า

โทษทีอ่านไม่ดี ถ้าซอยเช่า 4-5รายในยูนิตเดียวนี่ไม่แน่ใจครับ

Edited by 9th TEARDROP, 28 February 2021 - 08:54 PM.

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 01 March 2021 - 12:04 PM

ผมว่าน่าจะอยู่ที่กรรมการหมู่บ้านครับ
คุณลองนึกถึงว่า คุณเป็นคนในหมู่บ้าน แล้วมีคนแปลกหน้า วนเวียน เปลี่ยนมาเช่าเรื่อยๆ ก็คงไม่พอใจใช่ไหมครับ
อาจจะให้ทำได้ แต่มีข้อกำหนดบางอย่าง เช่น ต้องทำสัญญาไม่ต่ำกว่า 1 ปี หรือ กรรมการหมู่บ้านมีสิทธิ์ในการยกเลิกสัญญาเช่าได้ หากผู้เช่าประพฤติตนไม่เหมาะสม อะไรแบบเนี้ย

#4 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 02 March 2021 - 11:18 AM

บางหมู่บ้าน นิติ จะออกกฏไว้เลยว่าห้าม ปล่อยเช่า หรือ ทำการค้าขาย อะไรทำนองนี้ด้วยนะครับ

แต่ถ้าหมู่บ้านไม่มีกฏ ผมว่าก็ปล่อยเช่าได้นะ

#5 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 02 March 2021 - 01:41 PM

แล้วแต่หมู่บ้านเลยครับว่าให้หรือไม่ให้ แต่ถ้าถามว่าถึงจะมีคนในหมู่บ้านบอกว่าได้แล้วผิดกฏหมายไหม ผิดแน่นอนครับ

เพราะถ้าจะปล่อยบ้านเช่าลักษณะซอยห้องแบบนี้ต้องไปจดทะเบียน เป็นที่เช่าให้เรียบร้อยเป็น homestay hostel หรืออะไรก็ว่าไปครับ
เพราะถ้าหากผู้เช่าเป็นอาชญากร หรือหากผู้เช่าหายตัวไป เกิดอุบัติเหตุ ผู้ให้เช่าต้องรับผิดชอบในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยส่วนหนึ่ง

เลยจะเห็นได้ว่าเวลาเราไปพักที่ต่างๆ จะมีการขอแสกนบัตรประชาชน พาสปอร์ต เพื่อที่ผู้ปล่อยเช่าจะต้องไปแจ้งที่สถานีตำรวจ
ทราบว่ามีผู้เช่ารายนี้ๆ เข้ามาเช่าใหม่นะ รายงานตัวกันไปครับสำหรับสถานที่ที่จดทะเบียนถูกกฏหมาย

ไม่ได้จะพูดให้กลัวนะครับมันก็อยู่ Gray Zone น่ะแหละเหมือนคนปล่อยบ้านเช่าใน Airbnb หรือ Agoda ครับ