`

Jump to content

พึ่งได้เล่น วิชเชอร์3 งงกับเสียงnpc

10 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 22 February 2021 - 12:51 AM

ps4 ดี pc ดี หรือ nsw ดี คิดไปคิดมาก็ไม่ได้เล่นซักทีมาหลายปี
พอเล่นตั้งแต่ต้นเกมไมมีปัญหาอะไรเลย จนขี่ม้าเข้าเมืองแรกนี่แหละ
งงมาก ผมฟัง NPC ชาวบ้านพูดไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ มันใช้สำเนียงท้องถิ่นลงในเกมหรือครับ ฟังแล้วฟังอีกก็จับใจความแทบไม่ได้เลย
พอจะอ่านsub ก็เขียนซะโคตรตัวเล็กบาง แถมยัดทีมาหลายบรรทัดอีก ไม่ได้มองใบหน้าท่าทางตัวละครกันพอดี
คนอื่นไม่เป็นเหมือนผมบ้างหรอ

#2 Mableash

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 22 February 2021 - 01:03 AM

ยุโรปแต่ละประเทศเค้าจะพูดสำเนียงไม่เหมือนกันครับ ผมจะฟังรู้เรื่องเฉพาะคนอังกฤษพูด ถ้าเป็นแบบเดินๆผ่านแล้ว NPC มันคุยๆกันอาจจะเป็นภาษาโปแลนด์เลยก็ได้ ผมไม่แน่ใจนะเล่นนานมากแล้วจำไม่ค่อยได้

#3 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 22 February 2021 - 01:08 AM

ผมไม่เคยสนเลยว่าพูดภาษาอะไร อ่านซัพไทยอย่างเดียวไม่งั้นเล่นไม่จบแน่นอน

#4 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 22 February 2021 - 01:08 AM

ไม่ควรเล่นบน nsw ครับ ภาพไม่ถึงจริงๆ

#5 SlaMz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 22 February 2021 - 04:36 AM

ทั้งสำเนียงฟังยาก ทั้งภาษาโบราณ

ซับไทยโลด

#6 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 22 February 2021 - 09:06 AM

ผมว่าเล่น pc โอเคสุดครับ ผมก็เพิ่งซื้อ มาลดราคา 200นิดๆ

ส่วนราคาการ์ดจอนี้บ้าไปแล้ว ผมปล่อย 1080ti ในdgo ไป6000 ฮ่าๆ เมือปีก่อน ใครมีการ์ดเล่นเกมกอดไว้แน่นๆเลยครับ เ

#7 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 22 February 2021 - 04:28 PM

ก่อน Cyberpunk จะออก เห็น CDPR มีแผนว่าจะออก เวอชั่นอัพเกรดสำหรับ PS5 และ PC
คือบูสกราฟฟิค แต่ไม่ถึงกับ Remaster

ไอ้ผมก็รอจะเล่นรอบสองเวอชั่นใหม่ แต่หลังจากดราม่าไซเบอร์พัง
สงสัยต้องรอไปอีกอย่างน้อยปีครึ่งล่ะมั้ง จะรอมั้ยล่ะ

เรื่องสำเนียง NPC ชาวบ้าน ฟังยากจริงครับ ไม่เปิดซับไม่ได้เลย
มันจะใช้ศัพท์ยุโรปที่เค้าเลิกใช้กันแล้วมาผสมอ่ะครับ

young'un (ยังงัน) 'พวกเด็กๆ' เพี้ยนมาจาก young one อีกที - -"

Edited by 9th TEARDROP, 22 February 2021 - 04:32 PM.

#8 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 23 February 2021 - 12:37 PM

คือคนเขียนหนังสือวิชเชอร์ตอนนี้แกอายุ 72 แล้วเป็นชาวโปแลนด์ ก็จะใช้ศัพท์เก่าอยู่แล้วใช่ไหมครับ
บวกกับต้องเขียนจินตนาการย้อนไปในบรรยากาศยุคกลางอีก ยิ่งโบราณหนักเข้าไปใหญ่

คือเป็นนิยายที่มีบรรยากาศโคตรโบราณที่มีคุณปู่อายุ 72 แต่งไว้ สำเนียงภาษาเราเลยไม่คุ้นกันเลย
แล้วในเกมยังมีแบ่งชนชั้นประชากรอีกครับ แม่งยิ่งยากเข้าไปอีก55555 ประชากรที่จนหน่อยก็จะใช้พวก
คำศัพท์หลวมๆ แกรมม่ามั่วๆบ้าง พอไปถึงเมืองของแม่หญิง Henrietta ท้ายๆเจอคนรวยเยอะศัพท์นี่อย่างไฮโซ

แถมมีพวกคำศัพท์ที่พวกปีศาจใช้อีก ยิ่งพวก Troll นี่คือฟังมันพูดแล้วเอ็นดูเลยอ่ะครับตลกดีเหมือนเด็ก 3 ขวบ
เล่นๆไปเลยคิดว่าเออช่างแมร่งละกัน ผมแปลเท่าที่ความรู้ Ielts ผมได้ 7.0 เท่านั้นพอแล้ว ไม่คิดมาก ตรงไหน
ที่ไม่เข้าใจไปอ่านสรุปเวปนอกเอาในเรื่องนั้นๆ

ปล.ผมเล่นในสวิชนะครับเพราะเกมยาว อยากมีเวลาเล่นนานๆ ภาพผมรับได้นะแย่กว่า platform อื่นจริงแต่ไม่ได้
แย่ขนาดนั้นครับ ภาพสเปคมันจะประมาณ PS4 เครื่องอ้วนต้นเจนครับ

#9 ACE of The ACE

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 February 2021 - 03:47 PM

พวก Nilfgaard นี่ก็พางง เด๋ว นั่งเรือ ไปเกาะ Skellige จะงง และฮาประโยคมากกว่านี้อีกครับ 5555+ :ohnut11:

#10 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 23 February 2021 - 09:14 PM

View PostSnakeSolov, on 23 February 2021 - 12:37 PM, said:

คือคนเขียนหนังสือวิชเชอร์ตอนนี้แกอายุ 72 แล้วเป็นชาวโปแลนด์ ก็จะใช้ศัพท์เก่าอยู่แล้วใช่ไหมครับ
บวกกับต้องเขียนจินตนาการย้อนไปในบรรยากาศยุคกลางอีก ยิ่งโบราณหนักเข้าไปใหญ่

คือเป็นนิยายที่มีบรรยากาศโคตรโบราณที่มีคุณปู่อายุ 72 แต่งไว้ สำเนียงภาษาเราเลยไม่คุ้นกันเลย
แล้วในเกมยังมีแบ่งชนชั้นประชากรอีกครับ แม่งยิ่งยากเข้าไปอีก55555 ประชากรที่จนหน่อยก็จะใช้พวก
คำศัพท์หลวมๆ แกรมม่ามั่วๆบ้าง พอไปถึงเมืองของแม่หญิง Henrietta ท้ายๆเจอคนรวยเยอะศัพท์นี่อย่างไฮโซ

แถมมีพวกคำศัพท์ที่พวกปีศาจใช้อีก ยิ่งพวก Troll นี่คือฟังมันพูดแล้วเอ็นดูเลยอ่ะครับตลกดีเหมือนเด็ก 3 ขวบ
เล่นๆไปเลยคิดว่าเออช่างแมร่งละกัน ผมแปลเท่าที่ความรู้ Ielts ผมได้ 7.0 เท่านั้นพอแล้ว ไม่คิดมาก ตรงไหน
ที่ไม่เข้าใจไปอ่านสรุปเวปนอกเอาในเรื่องนั้นๆ

ปล.ผมเล่นในสวิชนะครับเพราะเกมยาว อยากมีเวลาเล่นนานๆ ภาพผมรับได้นะแย่กว่า platform อื่นจริงแต่ไม่ได้
แย่ขนาดนั้นครับ ภาพสเปคมันจะประมาณ PS4 เครื่องอ้วนต้นเจนครับ

ไม่เกี่ยวกับลุงแกครับ เป็นการสร้างบรรยากาศจาก CDPR ล้วนๆ

ในนิยายของแกตั้งแต่เล่มแรกยังล่าสุด ถึงจะดูออกว่าสำนวนมันจะเก่ากว่านิยายสมัยนี้อยู่บ้าง
แต่ไม่มีศัทพ์โบราณเลยครับ ทุกประโยคปกติ อย่างน้อยก็ในเวอชั่นภาษาอังกฤษนะ
ส่วนฉบับออริจินัล ที่เป็นภาษาโปแลนด์นี่ไม่รู้เหมือนกัน

ฟันแฟค: นิยายวิชเชอร์เล่มแรก เป็นการเอานิทานพื้นบ้าน ตำนานผีทั่วโลกมายำมั่วๆกับ พระเอกนักล่าปีศาจพเนจร
เป็นเรื่องสั้นๆ จบเป็นตอนๆไป อย่าง บิวตี้แอนเดอะบีส ไซเรน ไรพวกนี้
ไม่ได้อลังการเป็นมหากาพย์อย่างที่เราเห็นในเกมเลย

Edited by 9th TEARDROP, 23 February 2021 - 09:20 PM.

#11 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 02 March 2021 - 01:17 PM

แนะนำ PC เพราะมี mod ไทย แถมราคาถูกกว่าด้วยนะ

เกมนี้ถ้าไม่แตกภาษาควรจะเล่น mod ไทย เพราะได้อรรถรสกว่าเนื่องจากเกมนี้มันสนุกตรงเนื้อเรื่องเควสเเนี่ยแหละ
ระบบการต่อสู้ก็เฉย ๆ ไม่อะไรขนาดนั้น