`

Jump to content

มีใครหวั่นๆและรู้สึกกลัวบ้างครับ ช่วงสถานการ์แบบนี้ (สอบถามเรื่อง Immigrant Program)

35 replies to this topic

#1 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 16 February 2021 - 04:52 PM

ผม Work From Home มาค่อนข้างนานตั้งแต่โควิดปีที่แล้วเพราะบริษัท ตอนแรกก็มีแบ่งทีม AB ให้เข้าบอสัด
แบบ AB ไม่เจอกันก่อน แต่มีระลอกสองโหดต้นปีนี้อีกก็ WFH ยาวยังไม่มีกำหนดต่อไปอีก

บวกกับประเทศเรามีการเมือง ประเทศเพื่อนบ้านมีการเมือง(บอร์ดนี้งดคุยการเมืองอ่านเท่านี้พอและไม่ต้องแสดง
ความคิดเห็นนะครับแค่อยากระบาย) บวกกับประเทศเพื่อนบ้านได้วัคซีนกันบาน แต่เราดันไม่ลงชื่อ COVAX
เอาง่ายๆคือไม่รู้เมื่อไรเม่มจะมีวัคซีนให้คนไทยใช้

ยิ่งมีวัคซีนให้ใช้ช้า ยิ่งไปต่างประเทศได้ช้าขึ้น กลับมาทำงานที่ออฟฟิศได้ช้าขึ้น เปิดประเทศรับท่องเที่ยวได้ช้าขึ้น
เศรษฐกิจเดินหน้าช้าขึ้น ล้าหลังขึ้น ชิบหายขึ้น ไปเรื่อยๆๆๆ แล้วไม่มีทีท่าว่าจะได้ใช้เมื่อไร

ผมที่ดูข่าวเสพข่าวทุกวัน ปล้นฆ่าแทงกัน ยาเสพติดกันชิบหายวายวอดมากๆ เงิน 4000 บาทรัฐมีข้อมูลอยู่แล้ว
แต่ก็โยนขี้ให้ธนาคารจัดการ แทนที่จะโอนให้เลยแบบญี่ปุ่น โห่เม่มต้องไปต่อแถวร้อนๆ กว่าจะได้

ประเด็นคืออยากย้ายประเทศมากครับตอนนี้ Immigrant Program อพยพประเทศไหนน่าสนใจบ้างมาแชร์กันครับ
ผมมีศึกษาของ Australia , Canada ไว้บ้างคร่าวๆเห็นว่าเปิดรับตลอด กำลังจะเริ่มทำเรื่องครับ

ปล.ถ้ามีใครมีประสบการณ์ก็มาแชร์กันนะครับ ผมว่าประเทศนี้แม่งไม่ไหวแล้วจริงๆครับ

#2 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 16 February 2021 - 11:16 PM

พูดได้เลยว่าตั้งแต่ต้นปีมานี่คือเผาจริง
โหดสัดมากครับ เข้าใจความอัดอั้น

#3 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 17 February 2021 - 12:01 AM

ส่วนตัว ผมมองว่าควรจะต้องมีการปรับให้พึ่งพากันเองในประเทศให้มากขึ้น นโยบายหลายอย่างออกมาช่วย แต่เรื่องการโกงกินก็ทำให้ทุกอย่างแย่ลง

ไม่มีอะไรยั่งยืน ก่อนนี้เรามีต่างชาติมาเที่ยวมากจนเราเอาแต่พึ่งต่างชาติไปแล้ว ใจผมคิดเสมอว่า การที่พึ่งพาปัจจัยที่มันควบคุมไม่ได้ เป็นอะไรที่เสี่ยงมาก ซึ่งตอนนี้ก็ได้เห็นแล้วว่ามันเป็นยังไง

ส่วนเรื่อง COVAX อันนี้เป็นคำชี้แจงจากทางการครับ ไม่ได้อิงเรื่องการเมืองนะ แต่เอาสิ่งที่เจอมาให้ลองใช้วิจารณญาณดู https://mgronline.co...l/9640000014611

#4 nortonpanda

แพนด้าซึนเดเระ

Posted 17 February 2021 - 02:37 PM

ผมก็เล็ง ๆ อยู่เหมือนกันครับ แต่อายุผมเยอะแล้ว 35+ นี่ ไม่น่าจะมีที่ไหนรับแล้วมั้งเพราะคงหางานทำยาก และเรียนภาษาอาจจะลำบาก อาจต้องใช้เวรใช้กรรมอยู่นี่ต่อไป คิดแล้วก็เซ็งเหมือนกัน

ถ้าถามว่ากลัวไหมคงต้องบอกว่าเกินกว่าจุดนั่นไปแล้ว แม้ยังมีงานทำอยู่ อารมณ์แบบเซ็งชีวิตกับไม่เคยจิตตกขนาดนี้เหมือนกัน เพราะมันเหมือนไม่มีสัญญาณอะไรบ่งบอกว่า กำลังพัฒนา รึแก้ปัญหาได้เลยจริง ๆ ยิ่งเสพย์ข้อมูลยิ่งจิตตก หดหู่

#5 SnakeSolov

• High Royal Executive Members

Posted 17 February 2021 - 02:57 PM

View Postnortonpanda, on 17 February 2021 - 02:37 PM, said:

ผมก็เล็ง ๆ อยู่เหมือนกันครับ แต่อายุผมเยอะแล้ว 35+ นี่ ไม่น่าจะมีที่ไหนรับแล้วมั้งเพราะคงหางานทำยาก และเรียนภาษาอาจจะลำบาก อาจต้องใช้เวรใช้กรรมอยู่นี่ต่อไป คิดแล้วก็เซ็งเหมือนกัน

ถ้าถามว่ากลัวไหมคงต้องบอกว่าเกินกว่าจุดนั่นไปแล้ว แม้ยังมีงานทำอยู่ อารมณ์แบบเซ็งชีวิตกับไม่เคยจิตตกขนาดนี้เหมือนกัน เพราะมันเหมือนไม่มีสัญญาณอะไรบ่งบอกว่า กำลังพัฒนา รึแก้ปัญหาได้เลยจริง ๆ ยิ่งเสพย์ข้อมูลยิ่งจิตตก หดหู่

เห็นด้วยครับ บางคนบอกอย่าไปเสพข่าวเยอะ แต่คือเป็นคนชอบอ่านข่าวอยู่แล้วจะได้ทันบ้านเมืองมันเลี่ยงไม่ได้
จริงๆที่จะไม่เสพ / จริงๆอายุ 35 ไม่ได้แก่เกินนะครับ ที่ Australia มีกฏหมายตัวนึงออกมานะครับว่าห้ามจำกัดอายุ
เวลาจะรับพนักงาน ถ้าบริษัทไหนทำจะโดนฟ้อง บริษัทครีเอทีฟนี่คนอายุ 25-55 ตำแหน่งเดียวกันเป็นเพื่อนกันได้
ไม่มีเรื่องปัญญาอ่อนเหมือนประเทศไทยนะครับที่ส่วนใหญ่จะขอ อายุไม่เกิน 35 น้า ยังงุ้นยังงี้ แค่ค่านิยมแย่ๆแบบ
นี้ก็ไม่น่าอยู่แล้วอ่ะครับ ลองพยายามดูก่อนนะครับถ้าอยากเข้า Immigrant Program จริงๆ ผมว่าถ้า 50 แล้วอาจจะ
สายไปหน่อย แต่ถ้ายัง 35 ผมว่าชิวๆครับ แค่ต้องพิสูจน์ตัวเองหน่อย สู้ๆครับ

#6 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 17 February 2021 - 03:39 PM

ผมว่ามันแล้วแต่ชนิดธุรกิจอะครับ บริษัทผมทำสื่อออนไลน์ (เว็บ ทีวี) ตอนนี้ก็เปิดออฟฟิศเต็มแล้ว แทบจะเรียกได้ว่าเหมือนเดิมเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์
คนที่โดนลดเงินเดือนช่วงโควิดก็จ่ายคืนย้อนหลังครบแล้ว กลางปีจะมีโบนัสให้ด้วย ที่พูดมานี่คืออยู่ระดับกลางๆ เท่านั้นเอง ช่องดังๆ เว็บๆ ดังกว่าบริษัทผมก็มีเยอะแยะ

ใจจริงผมอยากจะ WFH เต็มแก่เพราะขี้เกียจฝ่ารถติด แต่เจ้านายบังคับให้มา บอกว่าสั่งการแบบเห็นหน้าดีกว่า สุดท้ายอะไรๆ ที่ปรับตัวมาช่วงโควิดก็คือโยนทิ้งหมด กลับไปเป็นเหมือนเดิม ลึกๆ ผมยังคิดเสียดายตังค์ อุตส่าห์ซื้อคอมใหม่ไว้ WFH โดยเฉพาะ ตอนนี้ยกให้แม่ไปใช้แทน

ถ้ามองจากมุมผม ผมคิดว่าตอนนี้เสมอตัวแล้วอะครับ ไม่ดีไม่แย่ ไปเรื่อยๆ เหมือนสมัยก่อน วัคซีนจะมีหรือไม่มีก็ไม่สำคัญละ ที่ผ่านมาผมก็ไม่ได้รับมาตรการช่วยเหลือจาก รบ. เลยนะ นอกจากค่าน้ำค่าไฟ ช่วงโควิดยังดีที่บริษัทยังจ่ายเงินเดือนตามปกติสำหรับพนักงานที่เงินเดือนไม่สูงมาก มีแต่ระดับ ผจก. ขึ้นไปที่จะโดนลด

ส่วนใครจะคิดย้ายประเทศก็ลองดูให้กว้างๆ พิจารณาหลายๆ มุมครับ เพราะเป็นการตัดสินใจครั้งใหญ่ในชีวิตเลย หวังว่าคงไม่ย้ายแล้วกลายเป็นหนีเสือปะจระเข้ก็แล้วกัน

ปล. ผมทำงานข่าวก็เสพข่าวทุกวันนะ อาศัยหลักวางตัวเป็นกลาง และปล่อยวางครับ ไม่งั้นทำงานด้านนี้ไม่ได้จริงๆ นะ

#7 Avant-garde

Posted 17 February 2021 - 04:57 PM

ตัดสินใจง่ายมากครับ

สมัครไปก่อน ได้ไม่ได้ค่อยคิดครับ

ประเทศนี้แม่งไม่ไหวจริงๆ อันนี้เห็นด้วยครับ

จะชอบมีคนมาบอกว่าฝรั่งอยากมาอยู่เมืองไทยสบายจะตาย

ก็แหงดิครับ แรงงานภาคบริการโดนกดค่าแรงอยู่ได้วันละ 10$ มีเงินมีสวัสดิการจากประเทศตัวเองก็สบายดิ สบายโดยหยาดเหงื่อคนไทยที่โดนเอาปรียบอยู่

ส่วนเรื่องวัคซีน "คนไทยต้องรอวัคซีนเมดอินไทยแลนด์จากบริษัทเอกชนที่พึ่งได้รับการถ่ายทอดเทคโนโลยีและไม่เคยผลิตวัคซีนมาก่อน"

ผมรอภาคเอกชนเอาเข้ามาเองครับ บอกเลย จ่ายเองได้

Edited by Avant-garde, 17 February 2021 - 05:07 PM.

#8 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 February 2021 - 05:04 PM

ถ้ายังมีโอกาสก็อยากให้ลองดูก่อนครับ
จริงๆ พวกนี้ผมเข้าใจว่า ต่อให้เราผ่านแล้ว ก็ไม่ใช่ว่าเราจะได้เป็น citizen เค้าเลย น่าจะได้เป็นแค่ long stay resident และใช้ passport เค้าได้
ต้องทำงาน 10+ ปีขึ้นถึงจะได้เปลี่ยนเป็น citizen และมีสิทธิ์เต็มแบบพลเมืองเค้า
ระหว่างนั้นเรายังไม่จำเป็นต้องสละสัญชาติไทย (เพราะเรายังไม่ได้สัญชาติ) มีเวลาให้ลองยาวๆ ครับ
(การสละสัญชาติ ถ้าประเทศปลายทางเข้าไม่ได้ห้ามถือ 2 สัญชาติ เราก็ถือไปเรื่อยๆ น่าจะได้นะครับ)
ต่อให้เราไม่ผ่าน หรือย้ายไปแล้วไม่ชอบ ก็ยังมีทางให้กลับตัวอยู่
แต่ลองเช็คดูดีๆ นะครับ อันนี้มันตามที่ผมเข้าใจ

ผมอายุ 40+ ถ้าจะย้าย สงสัยต้องเป็นโปรแกรมลงทุนอย่างเดียว (จะหาเงินที่ไหนมาลงทุนฟะ)

#9 birduz99

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 February 2021 - 05:46 PM

ผมแค่เข้ามาบอกว่า​ ผมรักประเทศไทยที่สุดครับ​ เกิดบนผืนแผ่นดินไทย​ ไม่เคยเกลียดประเทศตัวเองเลยแม้แต่ครั้งเดียว​ 🇹🇭

#10 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 17 February 2021 - 05:56 PM

View Postbirduz99, on 17 February 2021 - 05:46 PM, said:

ผมแค่เข้ามาบอกว่า​ ผมรักประเทศไทยที่สุดครับ​ เกิดบนผืนแผ่นดินไทย​ ไม่เคยเกลียดประเทศตัวเองเลยแม้แต่ครั้งเดียว​ 🇹🇭

คิดเหมือนกันเลย ผมว่าไทย เป็นประเทศที่มีความสุข โดยรวมดีกว่าประเทศ หลายๆ ประเทศ
ถึงแม้เรือ่งการโกง อะไรต่างๆ ยังไม่หายซักที (ซึงข้อนี้ต้องทำใจ อย่างเดียว)

เคยคุยกับลูกค้า จากต่างประเทศ อิตาลี เค้าบอกว่า ฉันอยากไปอยู่ประเทศไทยมาก ค่าของชีพ ก็ถูก เรือ่ง โควิท ก็ควบคุม ได้ดี ไม่เหมือนประเทศของเค้า คุ้มอะไรไม่ได้ อยู่ลำบากมากก

ตอนนี้ผมว่าเป็นทุกประเทศทั่วโลก แหละคับ เราต่างหากต้องปรับตัว ให้อยู่รอดไปให้ได้

(ส่วนเรือ่งการเสพข่าว ผมว่ามีส่วน เสพให้น้อยลง ไม่ต้องไปคิดแทนเค้าก็ดี เราไม่สามารถเปลี่ยนอะไรได้มากก ต้องเปลี่ยนตัวเองก่อน)

Edited by Mio and Mayu, 17 February 2021 - 05:56 PM.

#11 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 17 February 2021 - 07:36 PM

ระวังเป็นโรคซึมเศร้านะครับ คนรอบตัวเป็นหลายคนแล้วจบชีวิตหลายคนแล้ว

#12 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 17 February 2021 - 08:44 PM

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกับเค้าเท่าไหร่นะครับ แค่เคยคิดเล่นๆว่า
ถ้าเลือกเกิดได้อยากไปเกิดพวกโซนยุโรปพวก สวิส สวีเดน เนเธอแลนด์
รวมๆคือ พวกที่ประเทศเค้าทำกับประชาขนเหมือน บริษัทที่เลี้ยงดูลูกน้องดีๆอะครับ

พวกที่มีสวัสดิการเรียนฟรีจนจบมหาลัย โรงบาลฟรี ดูแลผู้สูงอายุดีๆ ไรพวกนี้อะครับ
จริงๆมันก็ไม่ฟรีอะนะ มันก็มาจากภาษี แต่มันรู้สึกอุ่นใจไง

เห็นจากสารคดีอันนึง เอาแค่เรื่องอาหารกลางวันเด็กนะ ครูต้องมานั่งประชุมรายสัปดาห์
คำนวนวิตามิน นู่นนี่นั่น ห้ามซ้ำกับที่เคยกิน แล้วพอเห็นที่เค้าเสริฟนะคุณเอ๋ย
มันมาเป็นคอร์สอะครับ แค่ไม่ได้หรูหราเท่าห้องอาหารโรงแรมเท่านั้นเอง

ถามผู้รู้เล่นๆว่า เค้าจำกัดอะไรหรือครับ ทำไมไม่มีคนย้ายไปอยู่ประเทศพวกนี้

PS. พิมพ์ไปพิมพ์มา ทำไมฟังดูเหมือนเป็นพวกชอบของฟรีซะงั้นวะ

ไม่ได้ตั้งใจจะเปลี่ยนความคิดใครนะครับ แต่ฝากไว้ให้คุณๆหาเหตุผลว่า
"ทำไมบางคนถึงไม่รักชาติ.. เหมือนเรา" รู้เขารู้เรา จะได้เข้าใจกันไงครับ

นี่เป็นภาพยนตร์สารคดีจากผกก.ฉาว ไมเคิล มัวร์

จะประมาณว่า เค้าจะไปรุกรานประเทศต่างๆ
แล้วยึดเอา "เรื่องดีๆ" กลับมาเป็นของอเมริกา "ด้วยตัวคนเดียว"
(จิกกัดที่ชอบไปรุกรานประเทศอื่นเค้าเหลือเกิน)

ซึ่งความหมายระหว่างบรรทัดคือ จะด่ารัฐบาลว่ามันด้อยกว่าชาวบ้านเขาแค่ไหน
มีจุดมุ่งหมายเป็นการ เปิดหูเปิดตาคนอเมริกัน ที่ชอบคิดว่า America นั้น great เหลือเกิน

Edited by 9th TEARDROP, 17 February 2021 - 09:13 PM.

#13 Xpert

เซียนเกม

Posted 18 February 2021 - 08:45 AM

ชีวิตผมน่าจะเหมาะกับบ้านเรานี่แหละ 555

ผมมีญาติพี่น้องอยู่เยอะที่อเมริกาฝั่ง east coast มีแต่คนบ่นอยากกลับไทยครับ แต่ก็ไม่ง่ายเท่าไหร่แล้ว ณ เวลานี้

ประเทศอื่นไปก็คือชอบไปเที่ยวนะ แต่ให้อยู่ยาว ไม่เอาครับ แคนาดาไม่เคยไป แต่ที่นั่นมีคนย้ายไปอยู่เยอะเหมือนกัน

ส่วนตัวผมไม่เปิดทีวีแช่เพื่อดูข่าวแล้วนะ เครียดตายเลย (อ่านสรุปแค่วันละรอบก็พอแล้ว) ปกติข่าวฟันแทงมันก็มีทุกวันอยู่แล้ว แต่ยุคนี้ชอบขยี้กันไง

คือเงินชดเชยวิธีแบบนี้ผมก็ไม่โอเคนะ ช่วงนี้มันเดือดร้อนกันหมด น่าจะให้กันง่ายกว่านี้หน่อยเห็นคนไปต่อคิวเยอะ ๆ ผมเห็นแล้วก็ไม่ค่อยชอบครับ

ระลอกสองนี่เผาจริง ขอให้ทุกคนผ่านมันไปได้ครับ เป็นกำลังใจให้ ผมเองก็บอกตัวเองเหมือนกัน

#14 wooka

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 18 February 2021 - 09:27 AM

ผม สนใจ blockchain coin DeFi อยากทำพวก startup เน้นพวกอายุเยอะ ร่วมกันทำ

#15 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 18 February 2021 - 09:44 AM

จากที่ไป ตปท.มาประมาณเกือบ 30 ครั้ง
(ยุโรป + อเมริกา ประมาณ 7-8 ครั้ง)
เท่าที่คุยกับคนที่อยู่ที่โน่น บอกเลยว่าประเทศเหล่านั้น เหมาะกับการไปเที่ยวมากกว่าให้ใช้ชีวิตอยู่เลยครับ

#16 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 18 February 2021 - 09:47 AM

ผมมีพี่สาวอยู่เมกาแต่งงานอยู่ที่โน้นจนได้เป็นพลเมืองเค้า ก็ยังไม่วายโควิคได้ส่งเงินไปช่วย ที่ไหนก็ลำบากหมดละคับ อยู่ที่เราจะปรับตัว ใครผ่อนอะไรไว้เยอะๆ แล้วรายได้เกิดลดมันเลยกระทบนะครับ

#17 SnakeSolov

Posted 18 February 2021 - 10:11 AM

View Post9th TEARDROP, on 17 February 2021 - 08:44 PM, said:

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกับเค้าเท่าไหร่นะครับ แค่เคยคิดเล่นๆว่า
ถ้าเลือกเกิดได้อยากไปเกิดพวกโซนยุโรปพวก สวิส สวีเดน เนเธอแลนด์
รวมๆคือ พวกที่ประเทศเค้าทำกับประชาขนเหมือน บริษัทที่เลี้ยงดูลูกน้องดีๆอะครับ

พวกที่มีสวัสดิการเรียนฟรีจนจบมหาลัย โรงบาลฟรี ดูแลผู้สูงอายุดีๆ ไรพวกนี้อะครับ
จริงๆมันก็ไม่ฟรีอะนะ มันก็มาจากภาษี แต่มันรู้สึกอุ่นใจไง

เห็นจากสารคดีอันนึง เอาแค่เรื่องอาหารกลางวันเด็กนะ ครูต้องมานั่งประชุมรายสัปดาห์
คำนวนวิตามิน นู่นนี่นั่น ห้ามซ้ำกับที่เคยกิน แล้วพอเห็นที่เค้าเสริฟนะคุณเอ๋ย
มันมาเป็นคอร์สอะครับ แค่ไม่ได้หรูหราเท่าห้องอาหารโรงแรมเท่านั้นเอง

ถามผู้รู้เล่นๆว่า เค้าจำกัดอะไรหรือครับ ทำไมไม่มีคนย้ายไปอยู่ประเทศพวกนี้

PS. พิมพ์ไปพิมพ์มา ทำไมฟังดูเหมือนเป็นพวกชอบของฟรีซะงั้นวะ

ไม่ได้ตั้งใจจะเปลี่ยนความคิดใครนะครับ แต่ฝากไว้ให้คุณๆหาเหตุผลว่า
"ทำไมบางคนถึงไม่รักชาติ.. เหมือนเรา" รู้เขารู้เรา จะได้เข้าใจกันไงครับ

นี่เป็นภาพยนตร์สารคดีจากผกก.ฉาว ไมเคิล มัวร์

จะประมาณว่า เค้าจะไปรุกรานประเทศต่างๆ
แล้วยึดเอา "เรื่องดีๆ" กลับมาเป็นของอเมริกา "ด้วยตัวคนเดียว"
(จิกกัดที่ชอบไปรุกรานประเทศอื่นเค้าเหลือเกิน)

ซึ่งความหมายระหว่างบรรทัดคือ จะด่ารัฐบาลว่ามันด้อยกว่าชาวบ้านเขาแค่ไหน
มีจุดมุ่งหมายเป็นการ เปิดหูเปิดตาคนอเมริกัน ที่ชอบคิดว่า America นั้น great เหลือเกิน

ตามนี้เลยครับ อยากให้หลายๆคนเข้าใจคำว่า"รัฐสวัสดิการ"มากขึ้นครับ ท่านจึงจะได้ทราบว่า ทำไม
เพราะคำว่ารัฐสวัสดิการ มันช่วยปกป้องความเหลื่อมล้ำทางสังคมได้มากกว่าทุกวิถีรัฐศาสตร์บนโลกใบนี้ครับ

ว่างๆก็หาหนังเรื่องที่คุณหยาดแนะนำมาดูกันบ้างนะครับ สำหรับคนที่ยังโอเคอยู่ เพราะแค่อยากแนะนำว่า
พอมันถึง"วันที่ไม่โอเค"แล้วจริงๆ ท่านจะได้รับมือได้มากกว่าแค่การมองโลกในแง่ดีครับ

#18 Mr_yakult

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 18 February 2021 - 11:54 AM

ผมอยากย้ายไปอยู่ต่างประเทศ แต่ไม่ได้ไม่ชอบประเทศไทยนะครับ

แต่ชอบความทันสมัย และอยากใช้ชีวิต ที่ญี่ปุ่น

แต่ด้วยอายุ 40+ แล้ว ก็คงทำงานในไทยต่อไป

ผมว่าเรามองเห็นต่างชาติ สวัสดิการดี เราก็อยากได้สวัสดิการแบบนั้นบ้าง

แต่มันก็ย่อมมีทั้งสิ่งดีและไม่ดีแตกต่างกัน

คงต้องปรับตัวกันไป

แต่วิกฤต โควิด นี่แหละครับ ผมเชื่อว่า จะทำให้เราปรับตัว กัน

ใครที่ปรับตัวได้ก็จะแข็งแรงมั่นคง ใครจะยังปรับตัวไม่ทันอันนี้จะลำบากกันหน่อย

สู้ๆ กันนะครับ

ส่วนตัวผมโดนลดเงินเดือนไป โอกาสได้เท่าเดิมยังยาก ก็ต้องหารายได้เสริมเพิ่มเติมเอา

#19 vaio

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 18 February 2021 - 03:40 PM

ผมก็มีความคิดนะครับ อยากไปอยู่ญี่ปุ่นในช่วงท้ายของชีวิต แต่เราอายุ 40 แล้ว ยากแล้ว
แถมญี่ปุ่นคนแก่ๆที่เค้าอยู่ได้คือเงินบำนาญที่เค้าสะสมมาตอนทำงานทั้งนั้น สบายตอนแก่
แต่ถ้าคนไทยอยากไปต้องรวยระดับนึงเลย เพราะต้องไปลงทุนที่บ้านเค้า กี่ล้านว่าไป ต่อ visa เรื่อยๆก็พอเป็นไปได้ แต่ต้องมีตังอะนะ

#20 ผมเอง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 18 February 2021 - 03:46 PM

บ่นบ้าง
คิดอยากหนีๆไปเหมือนกัน แต่ตัวเองก็อายุไม่น้อยแล้ว ต้นทุนจะย้ายถิ่นฐานก็ไม่ค่อยมี
แล้วประเทศสวัสดิการดีๆ ก็คงไม่ได้เป็นพลเมืองเขาง่ายๆมั้ง ส่วนไปประเทศอื่นๆ ที่ๆคนเอเชียโดนเหยียดก็เยอะ

แล้วเรื่่องข่าวนี่ไม่รู้เอาไงดี ตามข่าวก็มีแต่หดหู่ แต่จะไม่ตามก็ใช่ที่
รู้สึกไม่แปลกใจทำไมคนเป็นซึมเศร้าเพิ่มเรื่อยๆ