`

Jump to content

มีใครหวั่นๆและรู้สึกกลัวบ้างครับ ช่วงสถานการ์แบบนี้ (สอบถามเรื่อง Immigrant Program)

35 replies to this topic

#21 p4591

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 18 February 2021 - 07:19 PM

เขาก็มี Timeline การฉีดวัคซีนอยู่นะครับ

https://thestandard....eople-timeline/

#22 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 19 February 2021 - 12:34 AM

View Postp4591, on 18 February 2021 - 07:19 PM, said:

เขาก็มี Timeline การฉีดวัคซีนอยู่นะครับ

https://thestandard....eople-timeline/

ผมว่าจขกท. แกไม่สนใจหรอกครับ คงเน้นด่าอย่างเดียว ไม่สนใจว่าข้อมูลจากฝั่งรัฐบาลจะว่ายังไง

เพราะประเด็นของแกคือ หาข้อมูลในการย้ายถิ่นฐานออกไปแค่นั้น อย่าตอบไม่ตรงคำถามเลยครับ

Edited by ekbee, 19 February 2021 - 12:36 AM.

#23 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 19 February 2021 - 10:21 AM

View Postekbee, on 19 February 2021 - 12:34 AM, said:

ผมว่าจขกท. แกไม่สนใจหรอกครับ คงเน้นด่าอย่างเดียว ไม่สนใจว่าข้อมูลจากฝั่งรัฐบาลจะว่ายังไง

เพราะประเด็นของแกคือ หาข้อมูลในการย้ายถิ่นฐานออกไปแค่นั้น อย่าตอบไม่ตรงคำถามเลยครับ

มาเม้นแบบนี้นี่...ไม่ดีเลยนะครับผมยังไม่ได้ว่าอะไรเลยการตั้งกระทู้นี้ใช่ มาหาข้อมูลครับและมาแนะนำเรื่องความดีงามของรัฐสวัสดิการของชาติอื่น(และบ่น)ครับ แต่ไม่ได้มาชวนเทลาะ

ตัวเองเป็นแอดมินด้วยแต่มาสร้างความร้าวฉานด้วยคำพูดอย่างงี้เนี่ยนะ? ลองพิจารณาตัวเองนะครับว่ายังเหมาะกับ MOD อยู่ไหม ขอโทษนะครับที่วิจารณ์รัฐบาลที่คุณรักมากเกินไปจนต้องออกตัวแรงขนาดนี้ หึๆ

View Postp4591, on 18 February 2021 - 07:19 PM, said:

พอดีไม่ได้เข้ามาอ่าน ตรงนี้ผมคงผิดเองที่ไม่ทราบข่าวนี้ พอทราบข่าวนี้ก็ใจชื้นขึ้นมาหน่อยขอบคุณครับ

Edited by SnakeSolov, 19 February 2021 - 10:31 AM.

#24 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 February 2021 - 10:35 AM

ผมชอบความมีระเบียบ ทันสมัย ภูมิฐาน สวัสดิการ ของประเทศพัฒนาแล้วนะ ไปเที่ยวไม่นานยังหลงไหล
แต่ ให้ไปอยู่เลยคงไม่ไหว ผมไม่ใช่คนเก่ง ประเทศที่ทรัพยากรธรรมชาติเหลือเฟือ มันยังพอมีที่ว่างให้คนขยันอดทน เลี้ยงชีพลืมตาอ้าปากได้ ถ้าเป็นประเทศที่เน้นทรัพยากรบุคคล ผมคงอยู่สภาพหาเช้ากินค่ำตลอดกาล

#25 SnakeSolov

Posted 19 February 2021 - 11:10 AM

View Postumbababa, on 19 February 2021 - 10:35 AM, said:

ผมชอบความมีระเบียบ ทันสมัย ภูมิฐาน สวัสดิการ ของประเทศพัฒนาแล้วนะ ไปเที่ยวไม่นานยังหลงไหล
แต่ ให้ไปอยู่เลยคงไม่ไหว ผมไม่ใช่คนเก่ง ประเทศที่ทรัพยากรธรรมชาติเหลือเฟือ มันยังพอมีที่ว่างให้คนขยันอดทน เลี้ยงชีพลืมตาอ้าปากได้ ถ้าเป็นประเทศที่เน้นทรัพยากรบุคคล ผมคงอยู่สภาพหาเช้ากินค่ำตลอดกาล

เอาจริงๆจุดนี้ผมเคยคิดเหมือนกัน ดูจาก Personality ของฝรั่งแล้วค่อนข้างดูมีความมั่นใจและฉะฉานผมก็แค่
เป็นเอเชียคนนึงและไม่ได้เฉียบแหลมขนาดนั้น ยิ่งการทำงานบริษัทด้วยผมจะเป็นคนที่แสดงความเห็นน้อยครับ
ถ้าประเทศไทยเราไม่มีเรื่องโกงกิน และมีสวัสดิการที่ดีถึงจะเก็บภาษีเยอะผมก็ไม่เกี่ยง ผมเลือกอยู่ไทยตลอดชีวิต
แน่นอนครับ และก็เห็นด้วยเรื่องที่ประเทศไทยยังมีช่องว่างให้คนขยันสุดๆได้ลืมตาอ้าปากมากกว่า ตรงนี้ถือเป็นข้อดี
มากครับของไทยเรา แต่พอมองเรื่องการโดนเอาเปรียบจากการโกงมันก็รับไม่ได้น่ะครับ อย่างเช่นเรื่อง "มันคือแป้ง"
นี่เล่นเอาช๊อค....

#26 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 19 February 2021 - 11:33 AM

ผมรักที่นี่มากนะครับ ยังไงก็เลี่ยงๆ
เรื่องการเมืองเอาเถอะครับ
*****ผมรู้ว่าจริงๆมันเป็นเรื่องที่ควรจะพูดได้*****
แต่คนที่วุฒิภาวะน้อยชวนตี ยังมีอยู่ (ทั้งสองฝ่ายละนะ)
ฉะนั้นอัดอั้นอะไร ก็พูดเอาก็กว้างๆหน่อยดีกว่า
จะได้ไม่ต้องใช้อารมณ์กันครับ

#27 p4591

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 19 February 2021 - 01:21 PM

View PostSnakeSolov, on 19 February 2021 - 10:21 AM, said:

มาเม้นแบบนี้นี่...ไม่ดีเลยนะครับผมยังไม่ได้ว่าอะไรเลยการตั้งกระทู้นี้ใช่ มาหาข้อมูลครับและมาแนะนำเรื่องความดีงามของรัฐสวัสดิการของชาติอื่น(และบ่น)ครับ แต่ไม่ได้มาชวนเทลาะ

ตัวเองเป็นแอดมินด้วยแต่มาสร้างความร้าวฉานด้วยคำพูดอย่างงี้เนี่ยนะ? ลองพิจารณาตัวเองนะครับว่ายังเหมาะกับ MOD อยู่ไหม ขอโทษนะครับที่วิจารณ์รัฐบาลที่คุณรักมากเกินไปจนต้องออกตัวแรงขนาดนี้ หึๆ

พอดีไม่ได้เข้ามาอ่าน ตรงนี้ผมคงผิดเองที่ไม่ทราบข่าวนี้ พอทราบข่าวนี้ก็ใจชื้นขึ้นมาหน่อยขอบคุณครับ

พวกนักการเมือง หรือข่าวสารจาก Internet ผมไม่ค่อยสนใจนะครับ แต่ผมเชื่อมั่นคณะแพทย์ กับผู้เชี่ยวชาญที่ดูและพวกเราอยู่ครับ

#28 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 19 February 2021 - 01:49 PM

ขออภัย จขกท ที่นอกเรื่องนะครับ แนะนำประเด็นจรรโลงสมองอีกเรื่อง... - -"

ทฤษฏีเสี่ยงตีนประจำวันนี้ "ชาติ เป็นแค่.. สิ่งสมมุติ"
ประเด็นนี้ว่าด้วย เรา (โฮโมเซเปี้ยนทุกคน ตั้งแต่ 5000ปีก่อนเป็นต้นมา)
โตมาด้วยกรอบสมมุติตามๆกันมา การเงิน ศาสนา รวมถึงประเทศชาติ
อยากทราบว่าทำไมหลายคนถึงขึ้น เมื่อชาติของตนถูกต่อว่า รู้สึกสะใจเมื่อชาติที่ตนไม่ชอบโดนด่า

อ่าน.. ไทยรัฐ (อ้าว ไม่ใช่)
Sapiens เป็นหนังสือที่วิเคราะห์เกี่ยวกับเหตุผลทุกอย่างที่มนุษย์ทำ ตั้งแต่ยังไม่เดินสองขา
ไปจนถึงเหตุผลทางการเมือง ศิลป ศาสนา แกมีทฤษฏีที่สมเหตุสมผลอธิบายให้เราฟังตลอด

เคยเห็นมีวางขายฉบับภาษาไทยในร้านหนังสือด้วยนะ น่าจะใช้ชื่อ ถ้าจำไม่ผิด
"เซเปี้ยน ประวัติศาสตร์มนุษยชาติฉบับย่อ"
อ่านจบแล้ว คุณจะ.. อ้อออออ ไปประมาณ 20 ครั้งเป็นอย่างน้อย

รู้สึกประเด็นชาติจะอยู่ประมาณจุด 30%ของหนังสือล่ะมั้ง
ไปอ่านเองนะครับ พูดไม่ได้ 555

PS. ถ้าใครจะฟังออดิโอ้บุคอังกฤษ ไปซื้อฟังดีกว่านะครับ ใช้คนจริงๆอ่านดีกว่าในคลิปนี้มาก
คลิปนี้มันใช้โปรแกรมกากๆอ่าน

Edited by 9th TEARDROP, 19 February 2021 - 01:55 PM.

#29 SnakeSolov

Posted 19 February 2021 - 02:54 PM

View Post9th TEARDROP, on 19 February 2021 - 01:49 PM, said:

ขออภัย จขกท ที่นอกเรื่องนะครับ แนะนำประเด็นจรรโลงสมองอีกเรื่อง... - -"

ทฤษฏีเสี่ยงตีนประจำวันนี้ "ชาติ เป็นแค่.. สิ่งสมมุติ"
ประเด็นนี้ว่าด้วย เรา (โฮโมเซเปี้ยนทุกคน ตั้งแต่ 5000ปีก่อนเป็นต้นมา)
โตมาด้วยกรอบสมมุติตามๆกันมา การเงิน ศาสนา รวมถึงประเทศชาติ
อยากทราบว่าทำไมหลายคนถึงขึ้น เมื่อชาติของตนถูกต่อว่า รู้สึกสะใจเมื่อชาติที่ตนไม่ชอบโดนด่า

Sapiens เป็นหนังสือที่วิเคราะห์เกี่ยวกับเหตุผลทุกอย่างที่มนุษย์ทำ ตั้งแต่ยังไม่เดินสองขา
ไปจนถึงเหตุผลทางการเมือง ศิลป ศาสนา แกมีทฤษฏีที่สมเหตุสมผลอธิบายให้เราฟังตลอด

เคยเห็นมีวางขายฉบับภาษาไทยในร้านหนังสือด้วยนะ น่าจะใช้ชื่อ ถ้าจำไม่ผิด
"เซเปี้ยน ประวัติศาสตร์มนุษยชาติฉบับย่อ"
อ่านจบแล้ว คุณจะ.. อ้อออออ ไปประมาณ 20 ครั้งเป็นอย่างน้อย

รู้สึกประเด็นชาติจะอยู่ประมาณจุด 30%ของหนังสือล่ะมั้ง

PS. ถ้าใครจะฟังออดิโอ้บุคอังกฤษ ไปซื้อฟังดีกว่านะครับ ใช้คนจริงๆอ่านดีกว่าในคลิปนี้มาก

5555+ ขอบคุณครับมีประโยชน์มากเลยเปิดโลก Open World ครับทฤษฎีแบบนี้ จริงๆตัวผมก็ไม่เคยออกตัว
ว่าห้ามเม้นนอกเรื่องนะครับเชิญเลย Be my guest แต่มีคนมาออกตัวแทนผมเฉยน่ะครับว่าอย่าเม้นนอกเรื่อง55

ปล. ไม่ต้องขยี้แล้วนะครับคุณหยาดเดี๋ยวกระอักเลือดกัน จบๆครับ55555

#30 Callihniel

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 19 February 2021 - 04:33 PM

ผมเองก็อยากไปนะ

แล้วพอดีได้ยิน opportunity นึงมาจากเพื่อน ไปทำ Support ให้กับเกมส์มือถือที่ Romania

WFH ก่อนในไทยสามเดือน Train ต่าง ๆ พร้อม หลังจากนั้นก็ไปทำต่อที่ Romania

นี่ถ้าไม่มีลูกไม่มีเมีย ผมว่าเป็นอีกโอกาสนึงที่ออก ตปท ได้ง่ายสุดละตอนนี้

#31 nortonpanda

แพนด้าซึนเดเระ

• Royal Executive Members

Posted 19 February 2021 - 05:23 PM

View Post9th TEARDROP, on 19 February 2021 - 01:49 PM, said:

หนังสือน่าสนใจดีครับ สงสัยต้องไปตามหาอ่านล่ะ

#32 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 19 February 2021 - 07:27 PM

View PostSnakeSolov, on 19 February 2021 - 02:54 PM, said:

5555+ ขอบคุณครับมีประโยชน์มากเลยเปิดโลก Open World ครับทฤษฎีแบบนี้ จริงๆตัวผมก็ไม่เคยออกตัว
ว่าห้ามเม้นนอกเรื่องนะครับเชิญเลย Be my guest แต่มีคนมาออกตัวแทนผมเฉยน่ะครับว่าอย่าเม้นนอกเรื่อง55

ปล. ไม่ต้องขยี้แล้วนะครับคุณหยาดเดี๋ยวกระอักเลือดกัน จบๆครับ55555
กรรม ผมไม่ได้มีเจตนาจะขยี้อะไรใครเลยนะครับ

แค่เห็นช่องโปรโมทของดี ก็เลยบอกต่อ (ที่ผมโชคดี รู้จักสองเรื่องนี้ ก็เพราะชาวบ้านบอกต่อมาอีกที)
ถ้าไปทำให้ใครรู้สึกไม่ดี ผมต้องขอโทษไว้ ณ ที่นี้ครับ

อีดิท: มาอ่านดีๆอีกที ก็อาจจะตีความว่าผมแดกดันจริงๆด้วยแฮะ
ที่แนะนำนี่ไม่ได้จะสื่อว่า อ่านแล้วจะดีกว่า เหนือกว่า คนนั้นคนนี้นะครับ
แค่จะบอกว่า บางทีคำตอบนู่นนี่นั่นที่คุณอยากรู้ มันอาจอยู่ในนั้น แค่นั้นเองครับ

Edited by 9th TEARDROP, 19 February 2021 - 07:39 PM.

#33 SnakeSolov

Posted 19 February 2021 - 07:44 PM

View Post9th TEARDROP, on 19 February 2021 - 07:27 PM, said:

กรรม ผมไม่ได้มีเจตนาจะขยี้อะไรใครเลยนะครับ

แค่เห็นช่องโปรโมทของดี ก็เลยบอกต่อ (ที่ผมโชคดี รู้จักสองเรื่องนี้ ก็เพราะชาวบ้านบอกต่อมาอีกที)
ถ้าไปทำให้ใครรู้สึกไม่ดี ผมต้องขอโทษไว้ ณ ที่นี้ครับ

อีดิท: มาอ่านดีๆอีกที ก็อาจจะตีความว่าผมแดกดันจริงๆด้วยแฮะ
ที่แนะนำนี่ไม่ได้จะสื่อว่า อ่านแล้วจะดีกว่า เหนือกว่า คนนั้นคนนี้นะครับ
แค่จะบอกว่า บางทีคำตอบนู่นนี่นั่นที่คุณอยากรู้ มันอาจอยู่ในนั้น แค่นั้นเองครับ

อย่าคิดมากเลยครับ ยังไงความรู้ก็เป็นสิ่งที่ดีและดีมากๆด้วยครับ ช่วยเปิดโลกให้คนเรามีทัศนคติที่กว้างขึ้นโดยเฉพาะหนังสือเล่มนี้ที่แนะนำมา ผมเคยแตะตอนเป็นนักศึกษาแต่ยังอ่านไม่ถึงไหนครับเดี๋ยวจะไปหาอ่านอีกรอบ ขอบคุณครับ 🙏

#34 Brutal-Method

เซียนเกม

Posted 20 February 2021 - 08:22 AM

20 กว่าปีก่อนผมเรียนอยู่ NZ การไปได้ citizen ที่นั่นไม่ยากเลย
แค่มีเงินในแบงค์และ 1 ธุรกิจ (เท่าไหร่ผมจำไม่ได้)
คิดว่าช่วงนั้นประเทศคงต้องการคนและการลงทุน
ผมมีรุ่นพี่สมัยนั้นคนนึง มาแค่เรียนภาษาแต่รักมาก ย้ายมาทั้งครอบครัว
พ่อแม่ แฟน ป่านนี้ไม่รู้เป็นไง แต่รู้สึกว่าแกโคตรโชคดี
พอมาถึงสมัยนี้ ไม่รู้กฎหมายการได้ citizen ยากขึ้นแค่ไหน
แต่ส่วนตัวถ้าผมได้ไปกับครอบครัว ผมคงไปอยู่ที่เคยเรียน Christchurch,NZ

#35 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 22 February 2021 - 09:53 AM

คิดไปอยู่ ตปท เหมือนกันครับ ญาติผมอยู่ usa เยอะมากไปกันตั้งแต่ 30ปีก่อน
ผมกะว่าหมดห่วง หมดภาระในไทย (10ปี)ถึงไปได้ เริ่มเบื่อๆไทยละ มีแต่เรื่องวนลูปไม่จบไม่สิ้น

Edited by [[[PEE]]], 22 February 2021 - 11:37 AM.

#36 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 22 February 2021 - 02:04 PM

View Postekbee, on 19 February 2021 - 12:34 AM, said:

Fact
บทความนี้เขียนวันที่ 5 เดือนมกราคม โดยอ้างอิงบทสัมภาษณ์วันที่ 3 มกราคม
ตอนนี้
- ประเทศไทยถอนตัวจากโครงการ Covax แล้ว
- AstraZeneca มีปัญหาผลิตได้น้อยกว่าเป้า แม้แต่ lot ที่ประเทศไทยสั่งพิเศษจากอิตาลียังโดนระงับ
- วัคซีนจาก Sinovac ยังไม่มีการตีพิมพ์ผลการทดลองเฟส 3 แม้จะประกาศว่าทดลองเสร็จมาเป็นเดือนแล้ว (ซึ่งน่าแปลก เพราะปกติเขาจะต้องรีบทำเรื่องตีพิมพ์ในวารสารทางการแพทย์ที่เชื่อถือได้ เพื่อทำการจำหน่ายไวๆ)
- บราซิล (ที่เป็นประเทศที่ทำการทดลองวัตซีน sinovac เฟส 3) แจ้งว่า ผลการทดสอบมีสิทธิภาพเพียง 50% นิดๆ เท่านั้น (ซึ่งคาบเส้นพอดี)
- ในหลายประเทศ เริ่มมีการไม่แนะนำให้ฉีด AstraZeneca ในผู้สูงอายุ เนื่องจากมีความเป็นไปได้ว่าประสิทธิภาพในการป้องกันไวรัสในผู้สูงอายุจะไม่มากเท่าที่คาด

และจากแผนการที่เห็นนั้น ยิ่งอันตรายตรงที่
วัคซีนกว่า 87% มาจาก AstraZeneca ที่เดียว
สังเกตว่าหลายๆ ประเทศนั้น เขาสั่งวัคซีนจากหลายๆ เจ้าเพื่อกระจายความเสี่ยง
เพราะในยุคที่มีการแย่งซื้อวัคซีน และการที่วัคซีนอาจผลิตได้ไม่เพียงพอ การ ที่สั่งหลายๆ เจ้าก็ย่อมลดความเสี่ยงได้มากกว่า

และอีกข้อคือ การตั้งเป้า 70 ล้าน dose สำหรับประชากร 35 ล้านคน
ผมลองถามเล่นๆ
มีใครที่เคยทำงานโรงงาน อยู่ฝ่ายจัดซื้อ หรือวางแผนการผลิต ไรงี้บ้างไหม
สมมติว่าคุณต้องการผลิตของ 100 ชิ้น ใช้วัตถุดิบ 100kg
เวลาคุณสั่งของ คุณจะสั่ง 100kg พอดีไหม?

และอีกข้อคือ วัคซีนมันไม่ได้ป้องกันได้ 100%
การที่คุณฉีดให้ประชากร 50% ไม่ได้หมายความว่า ประชากร 50% จะมีภูมิคุ้มกัน
แต่นั่นคือประชากร 50% จะลดโอกาสติดไวรัสได้ 50-70% (ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของวัคซีน)
เท่ากับว่า บ้านเราจะสามารถลดการติดไวรัสได้มากสุดเพียง 35%
(คิดในแง่ที่ว่า ฉีดได้ครบ 70 ล้าน dose และวัคซีนมีประสิทธิภาพสูงสุด 70% และไม่มีวัคซึนเเสียหายเลย)
นั่นหมายความว่า ต่อให้ฉีดครบตามแผน ก็ยังมีโอกาส 65% ที่จะเกิดการติดต่อ
ซึ่งเยอะเกินครึ่ง

และอีกข้อที่ยังไม่รู้คือ
35 ล้าน dose จะมาเมื่อไหร่
(26 ล้าน dose จริงๆ ก็ไม่รู้ว่าจะมาครบในเดือน พค หรือเปล่า แต่ผมยกประโยชน์ให้ก่อน)
ประเด็นคือ ตอนนี้ธุรกิจหลายๆ เจ้า เขาไม่รอแล้ว
บางแห่งปิดตัวไปก่อนเลย คนงานก็ตกงานไป
บางที่ก็ยังทำส่งอาหารบ้าง ให้ยังพอเลี้ยง พนง ได้บ้าง
แต่จะได้ถึงเมื่อไหร่
แล้วพวกธุรกิจที่ไม่เกี่ยว วันนี้อาจจะไม่เป็นไร แต่ถ้าคนตกงานมากขึ้น หรือรายได้น้อยลง การใช้จ่ายก็น้อยลง มันก็กระทบเป็น domino

การเร่งฉีดวัคซีนให้มากๆ ก็เพื่อให้บ้านเราเปิดประเทศให้ได้เร็วที่สุด ให้การท่องเที่ยวมันกลับมา
แม้บางคนอาจจะคิดว่า นทท ต่างชาติเขาฉีดวัคซีนแล้ว มาเที่ยวไทยได้สบาย
แต่ถ้ามาแล้ว ในไทยมีการระบาดขึ้นมา ประกาศปิดผับ ปิดบาร์ ปิดห้าง 2 ทุ่ม
คิดว่าเขาจะอยากมาเที่ยวหรือเปล่า