`

Jump to content

2021 แล้วห้องโซน TV เงียบจังคับ PS5 ออกแล้วได้อัพเกรดกันไหม

9 replies to this topic

#1 kidx

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 15 February 2021 - 02:20 PM

ต่อจากกระทู้ก่อน TV ในปี 2020 นะครับ พอเริ่มปี 2021 กองทัพทีวีรุ่นใหม่ก็เริ่มจะออกมาโชว์ตัวละ

มีใครอัพเกรดแล้วบ้างครับ แต่ตัวใหม่ๆ ปีนี้ ทั้ง sony LG แล้วก็ SS Neo Q led เหล่า Series ใหม่ทั้งหลายก็ส่งรหัสตัวใหม่ออกมาแล้ว ส่วนตัวคิดว่าส่วนใหญ่น่าจะมีช่อง Hdmi 2.1 ทุกรุ่นสำหรับรองรับการเล่นเกมส์ 120hz ครบสูบ โดยจากที่ผมได้ลองเล่น PS5 + Oled คือสีสันดีมากจริงๆ ครับ ว่าตอนแค่ PS4 ก็แจ่มแล้ว และด้วยอานิสงค์ PS5 ที่ได้ Patch Upgrade ให้ใช้ประสิทธิภาพเครื่องได้เพิ่มขึ้นด้วยโดยแสดงที่ 4K 60fps ในหลายๆ เกมส์ และยิ่ง TV ดีทำให้ภาพสวยเพิ่มอีก 30% เลยครับ ใช้แค่ HDMI 2.1 ที่มากับเครื่องก็สวยแบบเหลือๆ แล้ว และถ้าใครเสริมด้วย Sound bar ในการเล่นเกมส์ก็จะได้อรรถรสดีมากครับ ตอนนี้ผมใช้ Q90R เสียง 5.1 ได้มิติเสียงดีมาก ถึงแม้จะมีไม่ dolby atmos ก็ตาม

ปล. หูฟัง steelseries arctis 7p wireless ผมก็ได้ซื้อมาลองแล้ว เผื่อสำหรับใช้เล่นเกมส์ตอนกลางคืน ใช้งานง่ายมากครับ แค่เสียบ USB Type c adapter ที่เครื่อง PS5 ก็ Connect ได้ทั้นที เสียงไม่ดีเลย์ วัสดุค่อนข้างดี และถือว่าเป็นหูฟังที่ใส่สบายมากหากใครที่มีปัญหาใส่หู Full Size แล้วไม่ชอบโดนบีบ ตัวนี้ถือว่าทำมาได้ดีสำหรับใส่นานๆ เลยครับ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ chat คุยกับเพื่อนเลยเพราะไม่มีใครออนพร้อมกัน>< อยากรู้ว่าจะได้ยินเสียงพัดลมเปาข้างๆ ผมมั้ย^^

ปัจจุบันตัวยอดนิยมที่ซื้อกันจะมี sony x9000h / SS Q80T / LG Nano91 ซึ่ง Support PS5 โดยตรงเลย แต่จะเป็น Panel Full Led นะครับ ส่วน Oled ณ ตอนนี้จะยังมีแค่ LG ที่ support hdmi 2.1 ทั้งนี้รุ่นใหม่ที่จะออกในปี 2021 นี้ ก็น่าจะเป็น HDMI 2.1 หมดแล้ว แต่หากใครยังใช้ Oled รุ่นก่อนหน้านี้แนะว่ายังไม่น่าเปลี่ยนนะครับ เพราะภาพก็ดีมากอยู่แล้ว

ทั้งนี้ที่ตั้งกระทู้ เพราะอยากให้ห้องไม่เงียบครับ^^ (PS5 คนจากกลุ่ม PC น่าจะสนใจมากขึ้นด้วยนะครับ เนื่องจาก VGA ที่ราคากระโดดไปกว่า 2 เท่า)

Set ที่ใช้งานปัจจุบันนะครับ

TV - Oled 65c9
Sound Bar - SS Q90R
เครื่องเกมส์ - PS5 Disc
หูฟัง - steelseries arctis 7p wireless
จอยเกมส์เสริม - Nacon Ultimate (สามารถใช้งานเล่นเกมส์ PS4 บนเครื่อง PS5 ได้ แต่ถ้าเป็นเกมส์สำหรับ PS5 จะบังคับให้เปลี่ยนจอยครับ เช่น Spiderman - Remaster)

Edited by kidx, 15 February 2021 - 02:25 PM.

#2 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 20 February 2021 - 12:06 PM

ผมกะลังไล่ดูรีวิวรัวๆละ เพื่อรอPS5 สงสัยจะไปจบที่ sony X9000H 55 นิ้ว

ไม่รู้ว่าเพื่อนๆได้ที่ราคาเท่าไรกัน

TV xxxx
PS5 รอก่อน
หูฟัง sony wh-1000xm3
HT : bose 301V

#3 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 20 February 2021 - 12:12 PM

อันนี้ที่ผมยังสงสัยนะครับ คือ HT ของผม ยังเป็น avr ของ yamaha รุ่นเก่าเกือบ8ปี (ไม่น่าจะรองรับ HDMI 2.1 แน่ๆ)

ถ้าถอย TV ที่มี HDMI2.1 กับ PS5 มา มันก็ต้องเสียบกันโดยตรงใช่ไหมครับ เพื่อการแสดงผลเต็มรูปแบบ

ถ้าผมอยากใช้ ลำโพงแยก ก็ต้องซื้อavr ใหม่แยก ????

โอยย แสนนึงจะอยู่ไหม รวมทั้งหมดนี้ 555

#4 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 21 February 2021 - 02:48 PM

TV ตัวใหม่ๆ ที่ประกาศมากว่าจะเข้าไทยตอนนี้ช้ามากครับ โดยเฉพาะ Sony เดาๆว่าจะเข้าคือตุลาโน้นเลย

อย่างตัว PS5 เองเท่าที่ทราบมากำหนดเดิมคือ พย ตามที่เคยแปะ Banner ไว้แล้วเอกออากแหละ แต่ติดเรื่องมอก ปลั๊ก ที่ช่วงโควิด ติดปัญหา นานมาก

ส่วน PS5 กับ AVR เก่าก็ต้องต่อตรงอ่ะครับ

แต่ AVR ที่มี 2.1 Feature Support ที่ PS5 มีครบ ก็ออกมาแล้วของ Yamaha ตัวเริ่มต้น 2 หมื่นกว่าๆ

ถ้าไม่งั้น AVR ตัวเก่า ทีช่อง ARC ก็ HDMI ต่อจาก TV ลงมาก็ได้ครับ ส่วน PS5 ต่อตรง (ถ้ามี eARC ก็ยิ่งไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยน)

ที่ผมใช้ตอนนี้ คือ Sony 65x9000h + Soundbar Sony Z9F (เอาไว้ค่อยหาตัว Surround หลังมันมาต่อ )

#5 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 22 February 2021 - 02:54 PM

พูดถึง Yamaha ผมนี่เซ็ง
คือ AVR เค้าดีนะ แต่ตัวแทนบ้านเราชอบเอารุ่นปีที่แล้วมาขาย
แล้วขายแพงมาก เป็นงี้ตลอด

กลับมาเรื่อง TV
TV ของปีที่แล้ว ยังไม่อยากให้ซื้อครับ เพราะรองรับ HDMI 2.1 ไม่ค่อยครบ
แม้แต่ x9000 ก็ตาม
สาเหตุ ทำไมต้องให้รองรับให้ครบ เพราะมันเป็นช่วงเปลี่ยนผ่านสำคัญ เครื่องเกมขึ้น gen ใหม่ และใส่ feature hdmi 2.1 เข้ามา
ทีวี มันยังอยู่กับเราอีกนาน spec console ก็ไม่ค่อยเปลี่ยน อย่างน้อยให้รองรับ feature เหล่านี้ให้ครบ จะได้ใช้กันยาวๆ

แล้วทีวีรุ่นปีนี้ มันการันตีว่ามี feature ดังกล่าวมาครบ แถมยังลงไปรุ่นกลางๆ หน่อย ไม่ต้องรุ่น top ตัวเลือกก็จะเยอะขึ้น
ดังนั้น ถ้ายังรอได้ ก็ให้รออีกหน่อย

จุดสำคัญอีกอย่าง คือ lcd และ oled ก็มีการเปลี่ยนแปลงสำคัญ
1. lcd จะมี mini led ทำให้สามารถทำ local dimming ได้ละเอียดขึ้น เวลาภาพที่มี contrast จัดๆ (สีขาว บนพื้นดำ) ก็จะไม่ glow แล้ว
2. oled มีการเพิ่มความสว่างเพิ่มขึ้นไปที่ 650nit ทำให้แสดงผล HDR ได้รายละเอียดดีขึ้น (เป็นปัญหาของ oled ที่รายละเอียด HDR ในฉากที่สว่างมากๆ จะหาย เพราะมันทำ peak brightness ได้ไม่มากพอ)

#6 kidx

Posted 08 March 2021 - 07:38 PM

ขออภัยทุกท่านที่มาตอบช้าครับ

View PostDr.T, on 20 February 2021 - 12:06 PM, said:

ผมกะลังไล่ดูรีวิวรัวๆละ เพื่อรอPS5 สงสัยจะไปจบที่ sony X9000H 55 นิ้ว

ไม่รู้ว่าเพื่อนๆได้ที่ราคาเท่าไรกัน

TV xxxx
PS5 รอก่อน
หูฟัง sony wh-1000xm3
HT : bose 301V

sony X9000H ตัว 55 นิ้ว ราคาหาได้ถูกสุดตอนนี้คือ ซื้อต่อจากคนที่พรี ps5 set TV มาครับ จะอยู่ราวๆ 22-24000 เลย ถ้าซื้อตามร้านนอกห้างส่วนลดสุดๆ จะอยู่แถว 27xxx ++

View PostDr.T, on 20 February 2021 - 12:12 PM, said:

อันนี้ที่ผมยังสงสัยนะครับ คือ HT ของผม ยังเป็น avr ของ yamaha รุ่นเก่าเกือบ8ปี (ไม่น่าจะรองรับ HDMI 2.1 แน่ๆ)

ถ้าถอย TV ที่มี HDMI2.1 กับ PS5 มา มันก็ต้องเสียบกันโดยตรงใช่ไหมครับ เพื่อการแสดงผลเต็มรูปแบบ

ถ้าผมอยากใช้ ลำโพงแยก ก็ต้องซื้อavr ใหม่แยก ????

โอยย แสนนึงจะอยู่ไหม รวมทั้งหมดนี้ 555

HDMI 2.1 เริ่มมาตอน ปี 2019 ครับ ถ้าจะให้ support ทั้ง 2 อุปกรณ์ที่ต่อกันต้อง 2.1 ทั้งคู่

#7 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 April 2021 - 05:15 PM

ผมนี่รอ C1 83 นิ้ว เลย ราคาไม่เกิน 3 แสนมีหวดแน่นอน ฮิฮิ

#8 kidx

Posted 03 May 2021 - 09:44 AM

View PostThosapol_TH, on 17 April 2021 - 05:15 PM, said:

ผมนี่รอ C1 83 นิ้ว เลย ราคาไม่เกิน 3 แสนมีหวดแน่นอน ฮิฮิ

โอ้ แค่ 77 แตะ 2 แสนผมก็ไม่ไหวแล้วครับราคามันกระโดดขึ้นไปเยอะเลย

#9 kim10

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 02 December 2021 - 04:30 PM

ผมเซงมากเลย
อยากได้ทีวีดีๆ มาเล่น ps5 บ้าง
แต่ห้องผมเล็กตั้งได้แค่ 32 นิ้ว

มีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับถ้า 32 นิ้ว
เท่าที่ผมดูต้องไปสาย monitor แหละ แต่ราคาเท่า 43 นิ้วดีๆเครื่องนึงเลย

#10 kidx

Posted 03 February 2022 - 09:00 AM

View Postkim10, on 02 December 2021 - 04:30 PM, said:

ผมเซงมากเลย
อยากได้ทีวีดีๆ มาเล่น ps5 บ้าง
แต่ห้องผมเล็กตั้งได้แค่ 32 นิ้ว

มีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับถ้า 32 นิ้ว
เท่าที่ผมดูต้องไปสาย monitor แหละ แต่ราคาเท่า 43 นิ้วดีๆเครื่องนึงเลย

ได้ซื้อไปแล้วรึยังคับ monitor ยังไม่ซัพพอร์ทมาก ส่วนทีวีปีนี้สเปครุ่นเริ่มๆ ก็จัดออฟชั่นให้ตามที่ควรจะเป็นอยู่คับ แต่จอเล็กไม่ค่อยจะมีคับ เริ่มต้นอย่างน้อยก็ต้อง 42 ละ