`

Jump to content

มี Keyboard กันคนละกี่อันครับ?

31 replies to this topic

#21 armidtaputoz

Utada Addict !

• Royal Executive Members
  • Interests:Games - Manga - Anime

Posted 13 February 2021 - 01:24 PM

keychron k2 ตัวเดียวครับ ซื้อมาใช้งาน

เชื่อม Mac Windows iPad ตัวเดียวจบ กด switch ไปมาแปปเดียว

#22 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 13 February 2021 - 01:38 PM

ประสพการณ์ส่วนตัวของผม ซึ่งถ้าต่างกรรมต่างวาระ ก็คงไม่เหมือนกัน
ผมเคยใช้tv แทน morniter แบบไม่มีในบ้านเลย
ใช้ตั้งแต่กลางยุคps3จนถึง กลางยุคps4
ปรับฟร้อนตัวใหญ่สุด ใช้คียบอร์ดไร้สาย+แทรกบอลไร้สาย
จอปรับเป็นโหมดภาพยนต์ที่อมเหลืองตัดแสงฟ้า นั่งเก้าอี้เปลมี่มัดลำโพง5.1ไว้รอบ
ผลคือ สายตาสั้นขึ้นเพียบ ลืมวิธีใช้เม้าทไปเลยจับลากไม่เป็น ค่าไฟขึ้นบาน แล้วก็ ถึงจะเปิดเกมโหมดแต่ทีวีมันก็แล๊กนิดนึงไม่เป๊ะๆแบบมอนิเตอร์ หลังพังด้วยครับ นอนเก้าอี้เปลค้างท่าเดิมหลายๆชม.มากไป
ถือว่าเป็นช่วง2-3ปีแปลกๆของการใช้pcที่คงไม่กลับไปแล้ว
จอจะใหญ่จะเล็ก มันอยู่ที่เอาหน้าไปจ่อจอแค่ไหนมากกว่า จอยักษ์แต่นั่งห่าง4เมตร มันก็จิ๋วอะครับ

Edited by umbababa, 13 February 2021 - 01:43 PM.

#23 Xpert

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 February 2021 - 10:15 PM

ตอนนี้ยังมีแค่ตัวเดียวครับ Filco Majestouch Ninja รุ่นแรกเลย ซื้อมาใช้ตั้งแต่น่าจะปี 2014

ถ้าเปลี่ยนตัวใหม่น่าจะไปพวก Topre เลย

#24 hamtaro

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 15 February 2021 - 03:09 AM

มี 7 อันชอบซื้อเก็บครับ

#25 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 15 February 2021 - 08:51 AM

ผมใช้ razer มาตั้งแต่คอม q6600 ตอนนี้ core i gen 10 แล้ว รวมๆแล้ว 10กว่าปี เปลี่ยนคอมแต่คีร์บอร์ดไม่เคยเปลี่ยนเลยอะครับ

มีแนะนำรุ่นไหนบ้างมั้ยครับ

#26 kim10

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 15 February 2021 - 11:21 AM

ตอนศึกษาแรกๆ มีหลายตัวเลย
ใช้ไปใช้มา Nuwbo x29 พอครับ และใช้นานเลยด้วย
เพราะผมไม่ได้ใช้งานหนัก ส่วนตัวท็อปๆขายหมดครับ

#27 kidx

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 15 February 2021 - 01:26 PM

จากที่เคยมี 5-6 อัน ตามความเป็นจริงคือใช้ไม่ทันครับ แต่ถ้ามีตู้เก็บอยากโชว์ เพราะที่เก็บแบบอันสวยๆ ก็ชอบมองครับ

#28 sai

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 15 February 2021 - 10:34 PM

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย อ่านกระทู้นี้จนเริ่มเกิดกิเลส อยากไปลองกดดูเองบ้างหลายๆแบบ
มีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ ที่ฟอร์จูน

#29 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 16 February 2021 - 12:40 PM

View Postsai, on 15 February 2021 - 10:34 PM, said:

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย อ่านกระทู้นี้จนเริ่มเกิดกิเลส อยากไปลองกดดูเองบ้างหลายๆแบบ
มีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ ที่ฟอร์จูน

เอาจริงๆ ตอนนี้เริ่มศีกษาก่อนก็ดีครับ ลอง search ตาม google ดู มีคนไทยทำ blog แนะนำให้ความรู้ไว้เยอะ
มันมีเรื่อง switch เรื่อง profile ของ keycap
layout keyboard 60, 64, 70, tkl
(ที่ใช่ keyboard เล็กๆ เพื่อเหลือพื้นที่ให้ mouse เยอะๆ แล้วมันก็สวยดี)
ปุ่มแต่ละปุ่ม มันจะมีขนาดไม่เท่ากัน ใน layout แต่ละตัวแต่ละยี่ห้อ ต้องดูดีๆ เวลาจะซื้อ
(เช่น gk64 จะมีปุ่ม shift ขวาขนาด 1u ซึ่งเท่าปุ่มปกติ เวลาซื้อ keycap ต้องดฝุด้วยว่ามันมีปุ่ม shift size นี้ไหม)

ถ้าอยากเริ่มง่ายๆ ก็ keychron หรือ anne pro 2 ไปก่อน (ตัวหลังจะถูกหน่อย) สั่งใน shopee lazada ตอนมันลดราคาก็ได้ครับ
พวกนี้มันมาตรฐาน ใช้งานได้เลย (มาครบ) อย่างพวก gk64 คุณต้องไปซื้อ switch เพิ่ม ซื้อ keycap อีก
ใช้ไปสักพัก ค่อยเริ่มจาก ซื้อ keycap มาเปลี่ยน
แล้วค่อยไปต่อเป็นเปลี่ยน switch หรือ lube switch

ตอนนี้ผมอยากทำสาย usb c เอง

#30 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 16 February 2021 - 12:44 PM

View PostAvant-garde, on 12 February 2021 - 08:44 PM, said:

งั้นไป Ducky ดีกว่า เสียดายอยากได้ Wireless

ถ้าเปรียบเทียบง่ายๆ จากที่ลองมา ความแตกต่างเหมือนไปเล่นวินนิ่ง PS2 บ้านเพื่อนแล้วมันให้ใช้จอยก๊อป หรือพวกจอย Madcatz Nyko อันไม่กี่ร้อย ในขณะที่เพื่อนใช้จอยแท้หลักพันอ่ะครับ

ถ้าอยากได้ wireless ลองดู anne pro 2 ไหมครับ ถูกด้วย
ไม่เป็น hot swap
ที่ผมแนะนำ duckey เพราะมันถูกกว่า keychron แหละ เล่นตัวแรก ไม่อยากให้เปลีองมาก แต่ถ้าอยากได้ wireless ก็ไป keychron เลยครับ
ส่วนตัวผมเคยใช้ k63 มา ก็ซื้อมาหลายตัง แล้วมันไม่จบ เลยต้องเปลี่ยน (ว่าจะขาย k63 อยู่)

เรื่องพิมพ์ ตอนผมเริ่มเล่น ผมใช้ keyboard macbook จนชิน พอมา mechanical ลองยังไงก็ไม่ถนัด ตอนแรกใช้ corsair k63
ตอนนี้เปลี่ยนเป็น gk64 กับ ทำงานจากบ้าน เลยได้ใช้ keyboard มากขึ้น กลายเป็นชิน

แต่ keycap ไม่มี ภาษาไทย ก็จะลำบาก เวลาพิมพ์แล้วหาตัวไม่เจอ ต้องอาศัยความเคยชินเอา
จนพิมพ์แบบไม่มอง keyboard ได้โดยไม่รู้ตัว

#31 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 18 February 2021 - 05:48 PM

anne pro 2 ติดตรงไม่มีภาษาไทย ไม่รู้ skill ตัวเองพิมพ์ไม่มองไหวหรือเปล่า กับ numpad (ใช้เยอะเพราะ Excel) เนี้ยละครับ ตอนนี้เลือกยากมาก Keychron ก็แพงจริง 42xx กว่าๆ

Edited by Avant-garde, 18 February 2021 - 05:53 PM.

#32 FONGBEER

Fongbeer

• Interests:]

Posted 23 February 2021 - 12:15 PM

มีอันเดียวครับ Signo E sport
เข้ามาให้ป้ายยา