`

Jump to content

มาอีกแล้ว กระทู้เศรษฐกิจความเป็นอยู่

13 replies to this topic

#1 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 07 January 2021 - 01:24 PM

ผมทำรับเหมาก่อสร้าง
ปีที่แล้วถือว่ายังดี ไปได้เรื่อยๆ
นี่เปิดปีใหม่มา เงียบเลยครับ
เพื่อนๆเป็นไงบ้างครับ

#2 leawnano

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 07 January 2021 - 04:37 PM

ผมเรื่อยๆนะ แต่ดูรอบข้างเละจนไม่รู้จะเละยังไงแล้วครับ

#3 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 07 January 2021 - 08:27 PM

ผมดูแลอาพาทเม้นท์เล็กๆ
ลูกค้าคนกลางคืน ย้ายออกไปหาที่ถูกกว่า เมื่อก่อนคนพลุกพล่านทั้งวัน ตอนนี้หลัง3ทุ่มเงียบสนิด เพราะเหลือแต่นักศึกษา กับ พนักงานบริษัท(บางทีก็ว่าดีเหมือนกัน)
ลูกค้าที่พอมีฐานะ ย้ายไปอยู่คอนโด เพราะคอนโดหันมาจับตลาดระดับล่าง ผ่อนต่อเดือนถูกมากจนเฉี่ยวค่าเช่าอาพาทเม้นท์ (อยู่ฟรี35เดือนแรกไม่ต้องผ่อนต่างหาก)
คนมาขอลดค่าเช่าเพิ่มเพราะโควิดรอบสอง ซึ่งก็ต้องตอบเขาว่าลดไมไ่หวแล้ว ปรกติก็ลดให้500ทุกห้องทุกเดือนอยู่แล้ว จะให้ลด1000นึงนี่ปล่อยว่างดีกว่า

#4 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 08 January 2021 - 09:11 AM

งานประจำผมทรงๆ แต่ก็ปรับการทำงานเยอะเลยครับ ในบริษัทคนเยอะ รถขนส่ง ต้องเข้าออกจากหลายจังหวัด เอาจริงๆถ้าเกิดมีคนติดโควิคขึ้นมา ก็ได้หยุดยาวๆ

ตั้งแต่ปีก่อนว่าง มีเวลากับหุ้น set 100 ได้มาพอสมควร พอมาต้นปีนี้ คริปโตเหรียญ eth ที่ขุดดองไว้ 3 ปีขายไปอีก สรุปรายรับผมสูงกว่าปกติ แต่ด้วยความไม่ประมาท กินง่ายอยู่ง่าย ไม่ซื้อของใหญ่

#5 lovelymarky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 08 January 2021 - 10:08 AM

ผมทำงานโรงงานที่เชียงใหม่ งานที่ต้องเร่งทำส่งลูกค้ายุโรปค่อนข้างเยอะเพราะเค้าเริ่มกลับมาทำงานผลิตกันแล้ว
หลังจากที่ปิดจนโรงงานผมต้องหยุดครึ่งเดือนกันไป 4-5เดือน แต่ดันมาเจอโควิดรอบใหม่ ที่เชียงใหม่ยอดเพิ่มรายวัน
พนักงานหลายคนก็ไปเค้าท์ดาวน์ บ้างก็ร่วมงานแต่งงาน บ้านใหม่ของคนที่เสี่ยงจนต้องไล่กลับไปอยู่บ้านก่อนเป็นสิบคน
กำลังการผลิตขาด คนที่เหลือก็สกิลไม่ถึงคนก่อน วุ่นวายและเครียดกันมากครับ
หนักๆ คือ ลุ้นว่าคนที่ไล่กลับบ้านไปกักตัว(ที่ทำงานใกล้ๆ กันนี่แหละครับ) จะมีเชื้อโควิดไม๊ รอผลตรวจสองวันนี่ประสาทเสียกันทั้งโรงครับ

#6 gamer

きもちい

Posted 08 January 2021 - 06:48 PM

View Postumbababa, on 07 January 2021 - 08:27 PM, said:

ผมดูแลอาพาทเม้นท์เล็กๆ
ลูกค้าคนกลางคืน ย้ายออกไปหาที่ถูกกว่า เมื่อก่อนคนพลุกพล่านทั้งวัน ตอนนี้หลัง3ทุ่มเงียบสนิด เพราะเหลือแต่นักศึกษา กับ พนักงานบริษัท(บางทีก็ว่าดีเหมือนกัน)
ลูกค้าที่พอมีฐานะ ย้ายไปอยู่คอนโด เพราะคอนโดหันมาจับตลาดระดับล่าง ผ่อนต่อเดือนถูกมากจนเฉี่ยวค่าเช่าอาพาทเม้นท์ (อยู่ฟรี35เดือนแรกไม่ต้องผ่อนต่างหาก)
คนมาขอลดค่าเช่าเพิ่มเพราะโควิดรอบสอง ซึ่งก็ต้องตอบเขาว่าลดไมไ่หวแล้ว ปรกติก็ลดให้500ทุกห้องทุกเดือนอยู่แล้ว จะให้ลด1000นึงนี่ปล่อยว่างดีกว่า

apartment ท่านอยู่แถวไหนครับ ขนาดห้องเท่าไหร่ ค่าเช่าเท่าไหร่ มีอะไรให้บ้าง

#7 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 09 January 2021 - 11:20 AM

งานประจำมีผลกระทบนิดหน่อย บริษัทเก็บตังลูกค้าไม่ค่อยได้ หาลูกค้าได้ยากขึ้น โบนัสเลยลดลงเหลือเดือนเดียว

ส่วนแฟนที่ขายเสื้อผ้า ก็ขายยากขึ้น อยากหาอย่างอื่นทำเสริมครับ

#8 godkap

Posted 10 January 2021 - 05:04 PM

แย่ครับ งานไม่ค่อยมี เงินไม่ค่อยมา แฟนก็บอกเลิกนอกใจไปคบกับคนอื่น มันเจ็บเหมือนโดนหักหลังทรยศ ในวันที่เค้าลำบากเราอยู่กับเค้าวันนี้เราก็ไม่ได้ลำบาก แต่ก็ช่างเถอะคับ เหตุการณ์ต่างๆมันทำให้ผมรู้ว่าใครจริงใจและพร้อมอยู่เคียวข้างกับเรา ผมได้เจอกับเพื่อนๆเก่าที่ยังค่อยเป็นห่วงที่ไม่ได้ติดต่อกันมานาน บ้างคนแต่งงานมีลูกไป ชีวิตมีความสุข เราก็ได้แต่ยิ้มมีคงามสุขในใจ

ช่วงนี้ผมพยายามอยู่นิ่งๆกลับมาอยู่คนเดียวก็ไม่ได้ไปเที่ยวไหน ก็ประหยัดเงิน เพราะเมื่อก่อนต้องเอาเงินไปเลี้ยงแฟนป่นเปล่อ ตอนนี้ได้มีเวลาอยู่กับตัวเอง หาความรู้ใส่ตัว แล้วก็ทำอาชีพเสริม เล็กๆของเราไปพอได้เงินบ้าง

จริงๆทั้งเบื่อ ทั้งเหงากับชีวิต ทั้งการงาน คงามรัก ผมเบื่อไปหมด แต่ไม่ได้อยากตายน่ะ แค่รู้สึก อะไรๆก็แย่ไปหมดไม่มีPassionและไม่มีgoal มองไปทางไหนอยากจะทำอะไรก็มีแต่วิกฤตไปหมด ยังดีที่ผมไม่มีหนี้และพอมีรายได้ แต่ก็อยู่ได้ครับ ลองหาไรใหม่ๆที่ไม่เคยทำ

ขอให้เพื่อนๆทุกคนสู้น่ะคับ ผมเองก็สู้อยู่ ชีวิตมีขึ้นมีลงเดียวอะไรๆก็ดีขึ้น

#9 gvirus

Posted 10 January 2021 - 06:25 PM

ตกงานเดือนที่ 9 รับฟรีแลนซ์ประทังชีพครับ 555

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

#10 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 10 January 2021 - 07:19 PM

งานประจำไม่กระทบครับ แต่งานนอกหายไปตั้งแต่กลางปีที่แล้ว ยังไม่กลับมาเลยสักเจ้า T-T

#11 poppy1

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 10 January 2021 - 07:56 PM

apartmentเหมือนกันครับ คนหายไปประมาณ 30% ส่วนธุรกิจส่วนตัว ปีที่แล้วยอดดีขึ้น แต่พอเจอโควิทรอบสอง ยอดตกแรง ขอประเมินอีกทีปลายๆเดือนครับ ช่วงนี้ก็เอาตัวให้รอดไปก่อน

#12 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 13 January 2021 - 02:23 AM

เล่าให้ฟังเฉยๆ เจอแต่แบบ อารมณ์จากเจ้าของห้องเปลี่ยนมาเป็นคนเช่า

ผมซื้อคอนโดเพิ่มอีกห้องเพื่อเอาไว้จอดรถ เพราะมีรถหลายคันเกินสิทธิ์จอดที่มี กะว่าซื้อแล้ว จะเอาของจากห้องที่อยู่เดิม ถ่ายไปเก็บไว้ห้องใหม่ ก็ประกาศหาในเพจคอนโดตัวเอง

ใช้เวลาหาอยู่ 5 นาทีถ้วน มีคนทักมาขายให้ ในราคาสุดถูก ขายให้ผมเสร็จ คนขายขอเช่าอยู่ต่อ

งานนี้เลยได้ทั้งคอนโด ทั้งคนเช่ามาแบบ งงๆ ตอนนี้ยังไม่นัดโอน แค่ทำสัญญาซื้อขาย กับรอจ่ายเงิน เพราะเห็นข่าวแว่วๆมาว่า รัฐบาลจะออกโปรโอน 0.01% เลยรอโอนตอนประกาศ

Edited by drv, 13 January 2021 - 02:24 AM.

#13 FONGBEER

Fongbeer

• Interests:]

Posted 19 January 2021 - 10:57 AM

งานก่อสร้างต้นปีนี้ เงียบสุดๆครับ ธ.ไม่ปล่อยกู้ง่ายๆชาวบ้านไม่มีเงินต่อเติมซ่อมแซมบ้าน

#14 wooka

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 26 January 2021 - 09:46 AM

ตอนนี้อะไรก็ไม่เเน่นอน มองหางานเสริม เอาไว้ครับ ตลาดคนขาย เยอะกว่าคนซื้อ มันจะเเย่ ทรง เป็นเเบบนี ไปอีก 2 ปี อย่างต่ำ ที่ต้องประคองกันไป