`

Jump to content

(บ่นไปเรื่อย) การค้าขายออนไลน์นี่ คิดว่าเราผู้ซื้อเคยชินกับการง้อคนขายมากไปรึเปล่าครับ

18 replies to this topic

#1 ผมเอง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 December 2020 - 11:59 PM

เช่นบนเว็บหรือแอปซื้อขายใหญ่ๆ มีจัดโปรโมชั่นแจกส่วนลด ก็จะจัดในระยะเวลาหรือจำนวนที่จำกัดมาก บางทีไม่กี่นาทีก็หมดโควต้าแล้ว
หรือบางทีก็จัดลดราคาเฉพาะในการไลฟ์สด แบบเดียวกับที่เห็นตามผู้ขายรายย่อยทาง social net work ทั้งหลายนิยมทำกัน

กลายเป็นผู้ซื้อที่จะได้จับจ่ายเพลินๆ ต้องมานั่งเฝ้าจอเสียเวลา พลาดโอกาสก็เสียอารมณ์อีก

อารมณ์เหมือนเราอยากจะเป็นลูกค้าแต่ต้องมาเฝ้าขอส่วนบุญเขายังไงพิกล

คิดๆแล้วอดเปรียบกับสื่อบันเทิงไม่ได้แฮะ
เมื่อก่อนดูทีวี ฟังวิทยุต้องดูตามเวลาตามแต่เขาจะจัด
แต่เดี๋ยวนี้ปรับมาเป็นสตีมมิ่ง on demand ซะเยอะ จะดูจะหยุดตอนไหนก็ง่าย

แต่กลายเป็นการซื้อของต้องมาตามใจคนขายแทน

บ่นตามประสาคนมีอายุเริ่มสายตายาว :P

#2 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 December 2020 - 01:02 AM

มันเป็นวิธีการเรียกแขกอย่างนึงแหละครับลุง เพื่อดึงให้คนมาสนใจเยอะๆ

ที่เจอก็จะเป็นลงโฆษณา boost post ใน facebook ให้มันขึ้นหน้าฟีดบ่อยๆแล้วคนก็มารอซื้อ

กับแบบปากต่อปาก ว่าลด 80-90%

เอาง่ายๆไอ่วันที่ตรงกับเดือนที่เห็นชัดๆก็ตั้งแต่ 8.8 9.9 10.10 11.11 12.12

ร้านเกมชื่อ N เอาเกมเทพๆมาลดเหลือ 590 จากราคาทั่วไปเกือบพันห้า

ผมก็ไปส่องมาเหมือนกันเอาลงตระกร้าไว้เรียบร้อย แต่ก่อนเวลาขายพี่แกของหมดซะงั้น

ผมก็เลยไม่รู้ว่าเรากดซื้อช้า มีคนเร็วกว่า บอท หรือว่ามันเอาของมาหลอกขาย ให้คนในซื้อแทนไรงี้

สรุปง่ายๆผมไม่ได้มองว่าเรามาง้อคนขายน่ะครับ มันเป็นแค่วิธีการกระตุ้นยอดของร้านออนไลน์

ส่วนตอนนี้ผมไม่ไดัเฝ้าหน้าจอแล้วล่ะครับ เครียด+เซ็ง+หงุดหงิด เราซื้อเฉพาะที่เราอยากจะได้ดีกว่า

ถ้าซื้อตามที่มันลดๆกัน ถ้าซื้อไม่ได้ใช้กี่บาทก็ถือว่าแพง แต่ถ้าจะรอซื้อเพื่อเอามาขายทำกำไรก็อีกเรื่องนึง

มาทำตามผมดีกว่า รอสอยคูปองลดราคา หรือคูปองได้เหรียญคืน แล้วค่อยไปซื้อของที่อยากได้ตอนที่ราคามันลงมาตามที่เราโอเค

แบบนี้เราจะไม่หัวเสีย แถมได้ของที่เราต้องการในราคาถูกอีกต่างหาก

ผมก็ใกล้จะเริ่มสายตายาวแล้วเหมือนกันครับ มองอะไรช่วงนี้เริ่มจะเบลอๆ

#3 gamer

きもちい

• Royal Executive Members

Posted 14 December 2020 - 06:56 AM

ผมก็ไม่ชอบ คิดว่าคนส่วนใหญ่ก็ไม่น่าจะชอบเหมือนกัน

แต่หากมองในมุมของผู้ขาย เจ้าของแพล็ตฟอร์ม ทำแบบนี้เหมาะสมดีแล้ว เพราะ

1. หากขายช่วงเวลาปกติที่คนออนไลน์เยอะๆ เว็บอาจล่มหรือทำงานช้า ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อร้านอื่นๆ ทั้งระบบ
2. สินค้าที่ลดราคามีจำนวนจำกัด ยังไงก็ไม่เพียงพอต่อความต้องการอยู่แล้ว งั้นก็ให้คนที่อยากได้จริงๆ ถึงขนาดยอมอดหลับอดนอนเค้าได้ไปก็แล้วกัน

#4 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 14 December 2020 - 09:20 AM

ผมเฉยๆเพราะไม่เคยสนใจ รู้ว่ายังไงตัวเองก็ไม่ทันอยู่แล้ว

ผมเลยชอบรอมือสองสภาพดีๆมีประกันเอาครับ

#5 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 December 2020 - 09:46 AM

ผมทัน coincashback 20% ตลอด แต่ผมว่า nocnoc ของบางอย่างถูกกว่า บางทีได้โค้ด 25% จากกรุ๊ปไลน์ ลดเงินสดเลย

ของผมใช้วิธีไม่รีบทันก็กด ไม่ทันก็ยังไม่เอาครับ

#6 paween_a

• High Royal Executive Members

Posted 14 December 2020 - 10:14 AM

หลัง ๆ ไปสู้กับคนอื่นไม่ไหว ก็แค่ถ้าอยากซื้อก็ค่อยดูว่ามี code อะไรขณะนั้นบ้าง เน้นสะดวกมากกว่าถูกที่สุดครับ

#7 JoeTh

Posted 14 December 2020 - 12:38 PM

แค่พวกขายของไม่ลงรูป ให้แอดไลน์ไปเพื่อส่งรูป ถึงผมสนใจของยังไม่อยากแอดไปเลยครับ อยากขายแต่ขี้เกียจทำ จะขายทำไม

ส่วนพวกที่จะต้องไปเฝ้าเพื่อซื้อของลดราคา ต้องไปแย่งกับคนตั้งเท่าไหร่ ก็ขี้เกียจเสียเวลาไปเฝ้า

อาศัยโค้ดลดราคา กับได้เงินคืนมากกว่าครับ

#8 umbababa

เซียนเกม

Posted 14 December 2020 - 01:21 PM

การโฆษณา คือการเอาของคนที่ไม่อยากซื้อ ไปทำให้เขาอยากซื้อน่ะครับ
ผมว่ามันคล้ายๆกับพวก ขายของตลาดนัด ที่ถือไมโครโฟนแล้วก็พูดเป็นDJ เวอร์ๆ ทำเป็นอลังการคนมุงเพียบ ทั้งๆที่ของมันก็ไม่ได้น่าซื้ออะไร ราคาก็ไม่ได้ถูกตรงไหน
พอสุดท้ายคนจับไต๋ได้แล้ว เลิกสนใจ มันก็จะหาวิธีใหม่มาเรื่อยๆ

#9 SnakeSolov

Posted 14 December 2020 - 01:45 PM

พูดง่ายๆว่าถ้าใครเข้าไปสนใจ ก็คือเหยื่อของการตลาดนั่นแหละครับ

ทางแก้ง่ายๆคือ ก็อย่าเอาตัวเองไปเป็นเหยื่อของการตลาดสิครับ

#10 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 14 December 2020 - 03:45 PM

เป็นเทคนิคที่วงการอสังหาใช้มานานก่อนอีคอมเมิสครับ
คงเคยได่ยินนะครับ คอนโดติดรถไฟฟ้าเริ่มต้นแค่ 900,000!! เท่านั้น

พอเข้าไปดูจริงๆ มีจริงๆครับแต่มีอยู่สองยูนิตห้องรูหนูที่ราคานั้น
เป็นห้องชั้นสองด้านล่างเป็นถังขยะรวม กับอีกห้องมีหม้อแปลงไฟตรงหน้าต่าง
แถมยังขายไปแล้วด้วย (คุณก็ไม่รู้หรอก ว่ามันขายไปแล้วจริงมั้ย)

ราคาสเตปต่อไปคือ 1,900,000 ตามปกติ

สรุปมันคือการโฆษณาร้านค้า อย่างที่ท่านบนๆว่าไว้ เขาไม่ได้กะขายราคานั้น

Edited by 9th TEARDROP, 14 December 2020 - 03:47 PM.

#11 Avant-garde

Posted 14 December 2020 - 04:36 PM

Voucher ลด นี้พอตั้งเวลากดได้ แต่ไอ้ Live สด นี้ไม่ไหวจริงๆ ไม่ดูเลย

รำคาญคนพูดอ่ะ แล้วไม่รู้จะปล่อยมุกแป๊กๆ แซวอะไรกันเองนักหนา

#12 manu16

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 December 2020 - 05:09 PM

View PostAvant-garde, on 14 December 2020 - 04:36 PM, said:

Voucher ลด นี้พอตั้งเวลากดได้ แต่ไอ้ Live สด นี้ไม่ไหวจริงๆ ไม่ดูเลย

รำคาญคนพูดอ่ะ แล้วไม่รู้จะปล่อยมุกแป๊กๆ แซวอะไรกันเองนักหนา
ลุงคิดเหมือนผมเป้ะเลย คูปองกดทันก็กด แต่ไอ้L;ive นี่ไม่เคยคิดจะดูเลย เสียเวลา

#13 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

Posted 14 December 2020 - 09:47 PM

แจกเป็นก้อนใหญ่ ให้ไม่กี่คนที่พยายาม มันเป็นกระแสและว้าวกว่าแจกทุกคนแต่หารแล้วเหลือคนละบาท เว็บร้างแน่นอน

#14 joe0097

Posted 14 December 2020 - 10:59 PM

ผมได้ส่งฟรี กับเงินคืน 20% ก็พอใจแล้ว มากกว่านี้ไม่เคยทัน
ที่ได้ง่ายหน่อยอีกอัน ก็ส่วนลดจากบัตรเครดิต

วันก่อนเล็ง ssd 120gb ต่ำสุด 450 พอ 12.12 ขึ้นมา 500 เฉยเลย
แล้วมีโค้ดลด 10% มาให้ แล้่วมันลดตรงไหน
ซื้อปกติ แล้วใช้โค้ดส่งฟรี ยังถูกกว่าอีก

Edited by joe0097, 14 December 2020 - 11:01 PM.

#15 MyAngel

Posted 15 December 2020 - 08:47 AM

ต้องแยกก่อนนะครับ

เอาจาก Shopee ละกัน

โค้ดทางร้านส่วนมากมีจำนวนเยอะพอที่จะไม่ต้องมานั่งเฝ้าวิต่อวิเพื่อจะกดครับ แต่จะลดไม่เยอะแต่ว่าได้ชัวๆ

กลับกันโค้ดทาง Shopee จะลดเยอะมากเช่น 30% 50% ไม่มีขั้นต่ำ แต่จำกัดจำนวนที่ 10 คนใช่ครับ 10 คนเท่านั้น โค้ดของทาง Shopee ที่ลดน้อยๆหน่อยกดยังไงก็ทันถ้าไม่ลีลาเยอะเกินแบบรอเป็นวัน อันนี้ไม่เกี่ยวกับทางร้านเลยนะครับนี่คือ Shopee ออกส่วนลดให้เองถ้ากดทันก็ได้ไม่ทันก็ไม่ได้ครับ ไปโทษร้านก็ไม่ถูกนะครับ

#16 pondpai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 December 2020 - 09:36 AM

กดทันก็ซื้อกดไม่ทันก็ไม่ซื้อครับแต่ส่วนมากก็กดทันนะ เที่ยงคืนชิลๆ

#17 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 15 December 2020 - 01:46 PM

คูปองถ้ากดทันมันก็ลดได้เยอะนะครับ มันก็เหมือนพวกแจกคูปองตามห้างแบบจำกัดจำนวน
ผมว่าก็ดีซะอีก ใครมาก่อนได้ก่อน ถ้าเจอแบบ top spender นี่เซ็ง

#18 2edEyesMuSuMe

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 15 December 2020 - 10:43 PM

พวกแผ่นเกม Switch ที่ลดเยอะๆของทั้งร้าน N กับร้านอื่นๆ แล้วก็ทั้งเครื่องของร้าน N ที่ลดถูกมาก ทั้งผมและเพื่อนก็กดกันทันนะ

ยิ่งแผ่นเกมกดทันตลอด จนคิดว่ามันกดง่ายจัง หลังๆไม่ตื่นเต้นละ ถ้ามันลดอีกกดตอนไหนก็ได้ ผมแค่กะเวลาดีๆแล้วกดเอาครับกดแบบทีเดียวได้เลย

#19 joe0097

Posted 19 December 2020 - 10:42 PM

เมื่อวานผมซื้อ ssd 128gb hkvision ไม่ถึง 400 บาท รวมส่ง
พอเลย 12.12 ราคากลับมาที่ 450 มีส่วนลดร้านอีก 10% shopee ลดอีก 10%

อาลี เดียวนี้ก็ไม่ค่อยได้ซื้อ ซื้อผ่าน shopee ราคาถูกกว่าเกือบทุกตัว (ร้านต่างประเทศ) แถมโค้ดก็เยอะ ลดไปลดมาถูกกว่าเยอะ
ตอนนี้เลยดูข้อมูลของในอาลี แต่ซื้อที่ shopee