`

Jump to content

มีซีรี่ย์ ไหนที่มันส์เหมือน game of thrones แนะนำหน่อยครับ

14 replies to this topic

#1 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 12 December 2020 - 10:15 AM

เพิ่งมีโอกาสได้ดู game of thrones มันส์มากๆ ละต่อด้วย queen's gambit
ผมควรดูซีรีย์ไหนต่อดีครับ ดูตอนวิ่งวันละตอนครับ

#2 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 12 December 2020 - 02:48 PM

"มันส์เหมือน GoT" ไม่มีหรอกครับ ไม่ได้แฟนบอยนะ แต่พูดตรงๆ
เรื่องนี้เป็นปรากฏการณ์จริงๆ กระทั่ง Lord of the Ring ที่เป็นตำนานยังกระเด็น

ถ้าพูดถึงแนวๆประวัติศาสตร์การเมืองยุคกลาง ดาบโล่ ปราสาท
เอาแบบพอถูไถก็มี The Last Kingdom (netflix)
พูดถึงอังกฤษก่อนจะมาเป็นอังกฤษ อารมณ์ไวก้งไวกิ้งประมาณนั้น
หนังไปเร็ว น้ำเน่าน้อย หักมุมบ่อย แต่อย่าเอาโปรดักชั่นไปเทียบ GoT

ถ้า GoT 10 เรื่องนี้ก็น่าจะ 7ไม่รู้นะ ผมว่าความมันส์ หักมุม ใกล้ GoT ที่สุด แต่ก็ยังห่างชั้น
ส่วนไอ้ซีรี่ย์ฺ Viking, Spatacus อะไรที่เค้าว่าฮิตๆ
ผมดูครึ่ง 1ep ปิด เอาแต่เน้นเท่ โชว์กล้ามโชว์นม บูลชิท

=========

แต่ถ้าจะเอาแนวไหนก็ได้ ซีรี่ย์ใหม่ๆในช่วง 5ปีนี้ ที่ผมว่าผมคงเสียดายถ้าไม่ได้ดูคือ

Chernobyl (HBO)

แฉเรื่องราวที่เกิดขึ้นในคืนประวัติศาสตร์ โรงไฟฟ้านิวเคลีย
ทีเด็ดคือ เค้าอธิบายให้คนที่ทำได้แค่เปลี่ยนหลอดไฟอย่างผมเข้าใจได้
ว่ามันเกิดอะไรขึ้นในคืนนั้น

มันไม่ได้มันนะบอกก่อน ตัวหนังอาร์ต เน้นอารมณ์ สุดๆครับ

Edited by 9th TEARDROP, 12 December 2020 - 03:00 PM.

#3 joamz3

Posted 12 December 2020 - 03:22 PM

View Post9th TEARDROP, on 12 December 2020 - 02:48 PM, said:

"มันส์เหมือน GoT" ไม่มีหรอกครับ ไม่ได้แฟนบอยนะ แต่พูดตรงๆ
เรื่องนี้เป็นปรากฏการณ์จริงๆ กระทั่ง Lord of the Ring ที่เป็นตำนานยังกระเด็น

ถ้าพูดถึงแนวๆประวัติศาสตร์การเมืองยุคกลาง ดาบโล่ ปราสาท
เอาแบบพอถูไถก็มี The Last Kingdom (netflix)
พูดถึงอังกฤษก่อนจะมาเป็นอังกฤษ อารมณ์ไวก้งไวกิ้งประมาณนั้น
หนังไปเร็ว น้ำเน่าน้อย หักมุมบ่อย แต่อย่าเอาโปรดักชั่นไปเทียบ GoT

ถ้า GoT 10 เรื่องนี้ก็น่าจะ 7ไม่รู้นะ ผมว่าความมันส์ หักมุม ใกล้ GoT ที่สุด แต่ก็ยังห่างชั้น
ส่วนไอ้ซีรี่ย์ฺ Viking, Spatacus อะไรที่เค้าว่าฮิตๆ
ผมดูครึ่ง 1ep ปิด เอาแต่เน้นเท่ โชว์กล้ามโชว์นม บูลชิท

=========

แต่ถ้าจะเอาแนวไหนก็ได้ ซีรี่ย์ใหม่ๆในช่วง 5ปีนี้ ที่ผมว่าผมคงเสียดายถ้าไม่ได้ดูคือ

Chernobyl (HBO)

แฉเรื่องราวที่เกิดขึ้นในคืนประวัติศาสตร์ โรงไฟฟ้านิวเคลีย
ทีเด็ดคือ เค้าอธิบายให้คนที่ทำได้แค่เปลี่ยนหลอดไฟอย่างผมเข้าใจได้
ว่ามันเกิดอะไรขึ้นในคืนนั้น

มันไม่ได้มันนะบอกก่อน ตัวหนังอาร์ต เน้นอารมณ์ สุดๆครับ

โอ้วขอบคุณครับ ผมน่าจะดู last kingdom ต่อด้วย chernobyl

อินหนังอาณาจักร จาก got มากครับขอดูที่ใกล้เคียงกันต่อ

#4 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 12 December 2020 - 05:31 PM

Chernobyl นี่อย่างตื่นเต้นคนับ
ว่าแต่ชอบแนว สืบสวนแบบคดีดาร์คๆตื่นเต้น ลุ้นระทึกคิดตามตลอดเวลาไหมครับ อยากแนะนำ True Detective และ The Sinners สนุกมากๆครับ อาจจะเอื่อยกว่าgotนิดหน่อยแต่รับรองพีคจัดๆครับ

#5 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 12 December 2020 - 07:19 PM

เออ วิชเชอร์ดูยังครับ? เห็นหลายคนชอบ

ผมไม่ได้ดูนะ เพราะอ่านนิยายมันมาครบหมดก่อนหน้านั้นแล้ว
มันเอาบางเรื่อง บางตอน มาทำอ่ะนะ
ประกอบกับไม่ชอบแคส สิริ กับ เยนนี่ ก็เลยไม่ดู

#6 joe0097

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 12 December 2020 - 10:09 PM

the 100 ก็พอได้ หักเหลี่ยมแบบไซไฟ ลองดูให้ถึง s2, s2-s5 สนุกดี พอ s6-s7 เริ่มดรอป
queen gambit ตอนแรกไม่สนใจ พอมาดู ดีกว่าที่คิดมาก
banshee นายอำเภอ หรือ breaking bad, better cal saul
กำลังจะดู fargo เค้าบอกว่าดีกัน ตอนนี้ถึง s4

#7 gamer

きもちい

Posted 12 December 2020 - 11:05 PM

เหมือน GoT? ผมนึกออกเรื่องนึง แต่คุณอาจไม่ชอบเพราะเป็นซีรี่ส์จีน เนื้อเรื่องดูเผินๆ จะค่อนข้างเอื่อยๆ เรื่อยๆ แต่พอถึงจุดสำคัญมันจะไปอย่างไว

งาน production ดีมาก

ถ้าคุณชอบเรื่องที่ผมแนะนำข้างบน ก็น่าจะชอบอีกเรื่องที่สร้างโดยผู้กำกับคนเดียวกัน

#8 birduz99

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 13 December 2020 - 10:43 AM

the expanse​ ครับจัดไป​ นี่คือซีรีย์ที่ในต่างประเทศยกย่องให้เป็น​เสมือน​ GOT ในเวอร์ชั่นไซไฟ​อวกาศ​ โดยจะมีทั้งโลก​ ดาวเคราะห์น้อย​ และดาวอัวคาร​ เหมิอน​ got​ แต่อันนี้ใหญ่กว่าเพื่อที่แย่งชิงกันปกครองเผื่อเป็นใหญ่ในระบบจักรวาล​ ตอนนี้มี​ 4​ ซีซั่น​ ซีซั่นที่​ 5​ กำลังจะมา​ ลองหาชมดูครับ​ ถึงตัวละครจะไม่เยอะเท่าใน​ got แต่สนุกจริงยิ่งดูยิ่งสนุก​ คะแนนรีวิวไม่ด้อยกว่า​ got​ เลย​ บางคนชอบมากกว่าซะอีก

#9 birduz99

Posted 13 December 2020 - 10:46 AM

ลืมบอกไป​ มีเรื่องเหนือธรรมชาติเหมือนกัน​ แต่​ the expanse ​เ​จ๋งกว่าเยอะ

#10 joamz3

Posted 13 December 2020 - 03:59 PM

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ผมมีเรื่องดูต่อได้ยาวๆละคับ

#11 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 14 December 2020 - 10:15 AM

ผมชอบเรื่อง Suit มากเลย ใส่สูทเท่ ๆ คำพูดเฉือน ๆ ด่ากันสุภาพ ๆ

#12 kfkfkkfkfkfkffkfkk

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 14 December 2020 - 12:38 PM

ถ้าแนวชิงอำนาจ ก็บูเช็คเทียนเวอชั่นฟ่านปิงปิง สุกอยุ่นะ พากย์ไทยด้วย 555 จัว่าคนละแนวก็ใช่แหละ

คล้ายสุดอาจเป็นWitcherแหละ ย้อนยุค แฟนตาซี แต่ไม่มีไรหักมุม แค่แฟนตาซีดี

#13 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Interests:Iron throne

Posted 15 December 2020 - 02:12 PM

breaking bad

#14 hey008

Posted 20 December 2020 - 09:25 AM

Spartacus

#15 lovelymarky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 25 December 2020 - 09:48 AM

witcher ผมกะเข้าไปดูเฮนรี่ คาร์วิล กะแฟนเซอร์วิส ไปๆมาๆ ผมชอบเยนฯ มากกว่าอีกครับ
อาจจะด้วยทั้งซีซันเน้นเยนฯ ซะจนแอบแซวว่า Witcher rises of Yennefer แล้วเฮนรี่เหมือนเป็นคนเชื่อมเรื่องเข้าหากัน
อีกคนที่ชอบก็ แดนดีไลอ้อน/แยสเกียร์ คือ ขโมยซีนมากมายครับ ตลกมากด้วย
ปล.ตกลงเกเรล ขอว่าอะไรครับ... ที่อีลุงคนเขียนไปตอบนักข่าวว่า...เค้ากระซิบกันเบามาก ผมก็ไม่ได้ยินเหมือนกัน...555+