`

Jump to content

วิธีจัดระเบียบเกมที่มีในหลายๆ แพลตฟอร์ม

2 replies to this topic

#1 gamer

きもちい

• Royal Executive Members

Posted 10 December 2020 - 04:33 PM

คิดว่าทุกคนในที่นี้คงมีปัญหาเหมือนๆ กัน คือมีเกมอยู่หลายที่ ทั้ง steam, origin, ubisoft, epic, xbox, playstation network, gog ฯลฯ พอจะดูว่ามีเกมอะไรบ้างก็ต้อง log in เข้าไปที่ platform ดังกล่าวที่ใครที่มัน

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ผมได้ลองใช้ app จัดการ game library ตัวหนึ่ง เห็นว่าสะดวกดี เลยเอามาแนะนำ

ดูวีดิโอแนะนำก่อนเลย

ใครสนใจก็เข้าไป download มาใช้ได้ฟรีที่ https://www.gog.com/galaxy

วิธีใช้ก็ไม่มีอะไรมาก เข้าไปที่ setting แล้วเชื่อมต่อบัญชีเกมของแต่ละ platform ของคุณเข้ากับ galaxy เดี๋ยวมันจะดึงข้อมูลมาเอง

#2 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 10 December 2020 - 08:09 PM

เคยทำละ ตอนเค้าแจก Witcher 3 ลันเชอร์ของเค้าดีนะ รวมแม้กระทั่ง PS Xbox ไว้ในไลบารี่เดียวกันเลย

สำหรับคนที่ยังไม่ทราบ GoG (Good Old Game)
เป็น e-shop ของ CD Projekt ผู้ผลิตวิชเชอร์นั่นเอง

มีชื่อทางด้านขายเกมแบบไม่มี DRM (โประแกรมเสือก ดึงข้อมูลของเราไปเป็นฐานข้อมูล)
ผมเลยอินสตอลแบบสบายใจ ไม่ต้องคิด ไม่กลัวเหมือนตอนคิดว่าจะอินสตอล Epic Game ดีมั้ย

แต่เอาจริงๆผมก็ไม่ค่อยได้ซื้อของเค้าเท่าไหร่อะนะ

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 10 December 2020 - 09:12 PM

มันเริ่มมาจากขายเกมเก่าก่อนครับ
พวกเกมสมัย dos จะเอามารวมกัน dosbox ทำให้เล่นบน windows สมัยใหม่ได้
มันถึงชื่อ good old games ไงครับ
เมื่อก่อนผมซื้อมาเต็มเลยนะ พวก ultima หรือเกมผจญภัยของ lucasarts, sierra
ตอนหลังพี่แกก็เอาเกมใหม่ๆ มาขายด้วย หลังๆ ถึงเรียกแต่ชื่อย่อว่า gog อย่างเดียว