`

Jump to content

เปิดแอร์วันละ15 ชม. ทุกวัน ล้างแอร์บ่อยมาก

16 replies to this topic

#1 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 July 2020 - 11:27 AM

ผมเปิดแอร์วันละ15 ชม. ถ้าวันหยุดคือเปิดทั้งวันยาวๆไม่มีปิด หยุดติดต่อกันก็เปิดทั้งวันติดต่อกัน

ทำให้ล้างแอร์บ่อยมาก 4เดือนครั้ง
ถือว่า ปกติไหม

ตัวผมเองรู้สึกเหมือนห้องฝุ่นมันเยอะ เพราะล่าสุด
เพิ่งล้างไปสองเดือน ฝุ่นเริ่มเกาะใบพัดแล้ว
ถือว่าปกติไหมครับ

ถ้าผมจะตืดเครื่องฟอกมันจะช่วยยืดระยะล้างแอร์ได้ไหมครับ

มันจะช่วยลดฝุ่นบ้างไหมครับ?

อย่าเพิ่งรำคาญผมนะ 5555
ตั้งบ่อยไปหน่อย รู้สึกว่าถามเพื่อนในนี้ได้ความรู้มากกว่าหาอากู๋

#2 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 July 2020 - 12:06 PM

ผมล้างแค่ปีละครั้ง เปิดคืนละไม่กี่ชม.ตอนเล่นคอม ธรรมชาติผมขี้หนาวอยู่แล้ว เรียกว่าเปิดให้คอมซะมากกว่า
ราวๆ6เดือนผมจะเจอปัญหาท่อน้ำแอร์ตัน ทำให้น้ำหยดจากแอร์ ผมเอาสายยางสวมท่อน้ำทิ้งแอร์ แล้วเอาปากเป่าลมพรวดเข้าไป
พวกขี้ฝุ่นต่างๆแตกเละแล้วก็ไหลออกมาหมด ใช้ต่อไปได้อีก6เดือน
ถ้าอยู่ไกล้พวกโรงงานหรือก่อสร้างก็ต้องล้างบ่อย แต่ถ้าอยู่แบบ ปิดทึบไม่เปิดหน้าต่างใดๆเลย ก็ไม่มีผลเท่าไร
ไส้ฟอกเครื่องกรองอากาศ มันน่าจะแพงกว่าค่าล้างแอร์น่ะครับแถวบ้านผมล้างทีละ400ก็ล้างๆไปเถอะ

Edited by umbababa, 03 July 2020 - 12:11 PM.

#3 manu16

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 03 July 2020 - 12:24 PM

แสดงว่าาฝุ่นแถวนั้นเยอะ แนะนำให้ใช้เครื่องฟอกอากาศครับ แบบXiaomi DIY. คุ้มที่สุดแล้ว

https://shopee.co.th...797/4811668687/

แล้วก็เพิ่มผ้าพันไส้กรองไปอีกตัว ใช้กันยาวๆเลยฮะ ผ้าดำก็ตึงทิ้งเปลี่ยนแผ่นไหม่เอา ไม่ต้องเปลี่ยนไส้กรองให้เปลืองตัง

https://shopee.co.th...797/4411696880/

ตามธรรมชาติ ฝุ่นจะปลิวมาติดที่เครื่องฟอกอากาศที่วางอยู่กะพื้น ได้มากกว่าจะลอยขึ้นไปติดที่ไส้กรองแอร์นะครับ

Edited by manu16, 03 July 2020 - 12:28 PM.

#4 Ritcher

Posted 03 July 2020 - 01:10 PM

ผมติดแอร์ตรงประตูเข้าออกห้องเช่าด้วยครับ น่าจะฝุ่นเยอะ
ตอนเปิดประตู

แต่แอร์ตัวเก่าผมก็เปิดแบบนี้ ล้างครึ่งปีต่อครั้ง

แต่พอติดแอร์ตัวนี้ ใช้มาปีกว่า ผมลากแบบครึ่งปีครั้งไม่ไหวเลย เพราะพอฝุ่นเยอะมากๆ มันทำความเย็นไม่ได้เลย
เลยต้องล้างสี่เดือนครั้ง

แอร์ตัวเก่าระบบตัดรุ่นเก่า
แอร์ใหม่ อินเวอร์เตอร์ ครับ

Edited by Ritcher, 03 July 2020 - 01:15 PM.

#5 Ritcher

Posted 03 July 2020 - 02:16 PM

View Postumbababa, on 03 July 2020 - 12:06 PM, said:

ผมล้างแค่ปีละครั้ง เปิดคืนละไม่กี่ชม.ตอนเล่นคอม ธรรมชาติผมขี้หนาวอยู่แล้ว เรียกว่าเปิดให้คอมซะมากกว่า
ราวๆ6เดือนผมจะเจอปัญหาท่อน้ำแอร์ตัน ทำให้น้ำหยดจากแอร์ ผมเอาสายยางสวมท่อน้ำทิ้งแอร์ แล้วเอาปากเป่าลมพรวดเข้าไป
พวกขี้ฝุ่นต่างๆแตกเละแล้วก็ไหลออกมาหมด ใช้ต่อไปได้อีก6เดือน
ถ้าอยู่ไกล้พวกโรงงานหรือก่อสร้างก็ต้องล้างบ่อย แต่ถ้าอยู่แบบ ปิดทึบไม่เปิดหน้าต่างใดๆเลย ก็ไม่มีผลเท่าไร
ไส้ฟอกเครื่องกรองอากาศ มันน่าจะแพงกว่าค่าล้างแอร์น่ะครับแถวบ้านผมล้างทีละ400ก็ล้างๆไปเถอะ

แม่นเหมือนตาเห็น ห้องเช่าผมอยู่ติด รง.ครับ
คงต้องทำใจดูๆราคาไส้กรองแล้ว ผมว่าคงทำเหมือนท่านบอกดีกว่า 4เดือนล้างๆไป ดีกว่ามาเสียค่าไส้กรองแอร์

#6 umbababa

เซียนเกม

Posted 03 July 2020 - 04:44 PM

View Postmanu16, on 03 July 2020 - 12:24 PM, said:

แสดงว่าาฝุ่นแถวนั้นเยอะ แนะนำให้ใช้เครื่องฟอกอากาศครับ แบบXiaomi DIY. คุ้มที่สุดแล้ว

https://shopee.co.th...797/4811668687/

แล้วก็เพิ่มผ้าพันไส้กรองไปอีกตัว ใช้กันยาวๆเลยฮะ ผ้าดำก็ตึงทิ้งเปลี่ยนแผ่นไหม่เอา ไม่ต้องเปลี่ยนไส้กรองให้เปลืองตัง

https://shopee.co.th...797/4411696880/

ตามธรรมชาติ ฝุ่นจะปลิวมาติดที่เครื่องฟอกอากาศที่วางอยู่กะพื้น ได้มากกว่าจะลอยขึ้นไปติดที่ไส้กรองแอร์นะครับ

อันนี้ผมสงสัยน่ะครับ ถ้าเราใช้เครื่อง xiaomi แท้แล้วเราไปเอาผ้าพันไส้กรองไปพันยืดอายุ
เมื่อเครื่องมันตรวจพบว่าอายุการทำงานไส้กรองเหลือ0%แล้ว เครื่องมันจะยอมให้กรองต่อใหมครับ

#7 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 03 July 2020 - 06:45 PM

ผมก็ใช้2-3เดือนล้างทีนึง อินเวอร์เตอร์ เปิดราวๆ10โมงเช้าถึง6โมงเช้าอีกวันนึง ผิดปกติมั้ยอ่ะ

#8 Ritcher

Posted 03 July 2020 - 07:32 PM

View PostKotDS, on 03 July 2020 - 06:45 PM, said:

ผมก็ใช้2-3เดือนล้างทีนึง อินเวอร์เตอร์ เปิดราวๆ10โมงเช้าถึง6โมงเช้าอีกวันนึง ผิดปกติมั้ยอ่ะ
คงจะชะตาเดียวกันกับผม555

สำหรับเคสผมคือก่อนหน้าจะใช้ตัวนี้

มันใช้แอร์ธรรมดามาก่อนและใช้งานเหมือนกัน
เปิดเท่าๆกัน แต่6เดือนเอาอยู่

พอมาอินเวอร์เตอร์เหลือ 4 เดือน ลากไป6ไม่ไหว
55555

#9 halala

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 03 July 2020 - 10:07 PM

ตั้งแต่ โควิด ทดลอง ล้างแอร์เอง
ก็ไม่ได้ ยากอะไรมากครับ แต่เหนื่อยเหมือนกัน ดูและทำตาม YouTube ครับ

#10 KotDS

Posted 04 July 2020 - 06:26 AM

View PostRitcher, on 03 July 2020 - 07:32 PM, said:

คงจะชะตาเดียวกันกับผม555

สำหรับเคสผมคือก่อนหน้าจะใช้ตัวนี้

มันใช้แอร์ธรรมดามาก่อนและใช้งานเหมือนกัน
เปิดเท่าๆกัน แต่6เดือนเอาอยู่

พอมาอินเวอร์เตอร์เหลือ 4 เดือน ลากไป6ไม่ไหว
55555
ผมเปลี่ยนมานี่ตัวที่3แล้ว 2ตัวแรกมันไม่ค่อยตัดแถม2-3เดือนล้างที เลยเปลี่ยนตัวใหม่คิดว่าจะดีขึ้น แต่เปล่าเลย2-3เดือนล้างทีเหมือนเดิม นี่ว่าจะซื้อโฟมทำความสะอาดแอร์ก็ไม่รู้จะได้ผลรึป่าว

#11 Ritcher

Posted 04 July 2020 - 08:59 AM

View PostKotDS, on 04 July 2020 - 06:26 AM, said:

ผมเปลี่ยนมานี่ตัวที่3แล้ว 2ตัวแรกมันไม่ค่อยตัดแถม2-3เดือนล้างที เลยเปลี่ยนตัวใหม่คิดว่าจะดีขึ้น แต่เปล่าเลย2-3เดือนล้างทีเหมือนเดิม นี่ว่าจะซื้อโฟมทำความสะอาดแอร์ก็ไม่รู้จะได้ผลรึป่าว

อย่าครับ เพื่อนผมเป็นช่างล้างแอร์ มันถ่ายรูปลงเฟสมันตอนมันไปเจอลูกค้าฉีดโฟมล้าง โครตเละเทะอ่ะบอกเลย

บ้านท่านน่าจะฝุ่นมากกว่าผม ผมทำใจละ ยอมล้างรอบละ
4เดือนดีกว่า เครื่องฟอกก็ไม่คุ้มกับที่ต้องซื้อไส้กรอง

Edited by Ritcher, 04 July 2020 - 08:59 AM.

#12 Ritcher

Posted 04 July 2020 - 09:02 AM

View Posthalala, on 03 July 2020 - 10:07 PM, said:

ตั้งแต่ โควิด ทดลอง ล้างแอร์เอง
ก็ไม่ได้ ยากอะไรมากครับ แต่เหนื่อยเหมือนกัน ดูและทำตาม YouTube ครับ
ไม่กล้าเลยผม แอร์ใหม่เพิ่งจะปีหน่อยๆเอง พังคามือล่ะงานเข้าเลย ไม่ได้มีเงินมากมายที่จะซื้อใหม่ได้รวดเร็วด้วย 5555

#13 manu16

Posted 04 July 2020 - 09:12 AM

View Postumbababa, on 03 July 2020 - 04:44 PM, said:

อันนี้ผมสงสัยน่ะครับ ถ้าเราใช้เครื่อง xiaomi แท้แล้วเราไปเอาผ้าพันไส้กรองไปพันยืดอายุ
เมื่อเครื่องมันตรวจพบว่าอายุการทำงานไส้กรองเหลือ0%แล้ว เครื่องมันจะยอมให้กรองต่อใหมครับ
มันใช้วิธีกดรีเซ็ทเครื่องไหม่ได้ครับ
แต่จริงไม่ได้จำเป็นอะไร เปิดเครื่องๆก็ทำงานปรกติแค่อายุไส้กรองขึ้นว่าเหลือ0%แค่นั้นครับ
ถ้ารำคาญก็กดรีเซ็ทเครื่องไหม่ จบ
หรือต่อให้ใช้ไส้กรองเทียม เครื่องก็ยังทำงานปรกติ เพียงแต่ไม่มีการนับ%อายุไส้กรองแค่นั้น

Edited by manu16, 04 July 2020 - 09:15 AM.

#14 joamz3

Posted 04 July 2020 - 09:38 AM

แอร์ inverter มันทำงานตลอดไม่มีตัดแบบแอร์ปกติ ทำงานแบบลดรอบพัดลม แผงแอร์ก็เลยมีไอเย็นเกาะตลอดเวลา ฝุ่นมันก็เลยจับได้เร็วกว่าแอร์ปกติครับ

เครื่องกรองช่วยได้มั้ยผมว่าได้เพราะกรองอากาศ รุ่นใหม่ๆแผ่นกรองเป็น hepa กรองได้ในระดับ0.3 กรองได้เล็กกว่า ฝุ่น pm2.5 อีก ครับ

ยิ่งเดียวนี้บางท่าน ติดระบบแรงดันบวก นี้บ้านไม่มีฝุ่นเลยครับ ฝุ่น ถูกดันออกไปข้างนอกหมด

#15 Ritcher

Posted 04 July 2020 - 12:06 PM

View Postjoamz3, on 04 July 2020 - 09:38 AM, said:

แอร์ inverter มันทำงานตลอดไม่มีตัดแบบแอร์ปกติ ทำงานแบบลดรอบพัดลม แผงแอร์ก็เลยมีไอเย็นเกาะตลอดเวลา ฝุ่นมันก็เลยจับได้เร็วกว่าแอร์ปกติครับ

เครื่องกรองช่วยได้มั้ยผมว่าได้เพราะกรองอากาศ รุ่นใหม่ๆแผ่นกรองเป็น hepa กรองได้ในระดับ0.3 กรองได้เล็กกว่า ฝุ่น pm2.5 อีก ครับ

ยิ่งเดียวนี้บางท่าน ติดระบบแรงดันบวก นี้บ้านไม่มีฝุ่นเลยครับ ฝุ่น ถูกดันออกไปข้างนอกหมด

ชัดเจนเลยครับ ผมลืมนึกไปเลยว่าอินเวอร์เตอร์มันทำงานตลอดเวลา 555

ขอบคุณแนวทางแก้ไขครับ ผมศึกษาระบบแรงดันบวกก่อน

#16 KotDS

Posted 05 July 2020 - 02:17 AM

View PostRitcher, on 04 July 2020 - 08:59 AM, said:

อย่าครับ เพื่อนผมเป็นช่างล้างแอร์ มันถ่ายรูปลงเฟสมันตอนมันไปเจอลูกค้าฉีดโฟมล้าง โครตเละเทะอ่ะบอกเลย

บ้านท่านน่าจะฝุ่นมากกว่าผม ผมทำใจละ ยอมล้างรอบละ
4เดือนดีกว่า เครื่องฟอกก็ไม่คุ้มกับที่ต้องซื้อไส้กรอง
ขอบคุณครับเกือบซื้อแล้วเชียว

#17 ROOKYCABLE

Posted 12 July 2020 - 08:13 PM

อยู่ที่สภาพแวดล้อมถ้าฝุ่นเยอะตันไว
ที่พักเก่าผม6-8เดือนล้างที ถ้าไม่ล้างคือลมไม่ออก น้ำหยด
ทำความเย็นไม่ถึง กินไฟ

ส่วนที่พักใหม่ตอนนี้ครบปีแล้วยังไม่ตันและยังลมยังแรงดี
แต่เดี๋ยวว่าจะล้างแล้ว ล้างปีละหนถือว่าน้อยมากแล้ว

ปล.แอร์อินเวิร์ตเตอร์ทั้ง2สถานที่
ที่เก่าเปิด 8-10ชม. ทุกวัน
ที่ใหม่12-16ชม. ทุกวัน

Edited by ROOKYCABLE, 12 July 2020 - 08:13 PM.