`

Jump to content

ไม่เคยขับมอเตอร์ไซค์ แต่อยากจะซื้อบิ้กไบค์ครับ

23 replies to this topic

#1 theleonzepyeus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 26 June 2020 - 04:50 PM

ในชีวิตเคยขับมอเตอร์ไซค์มาไม่กี่ครั้ง ขับเป็นแต่รถยนต์ เคยขับ dash ของเพื่อนเมื่อ 10 กว่าปีก่อน ก็ขับได้สบายๆ
แต่พอมาดูเห็นตัว CB500F น่าสนใจมาก โปรก็ดีเลยอยากได้ (อยากเอาไว้ขับไปทำงาน+ไป ตจว. ด้วย)
แต่ก็สองจิตสองใจ บางคนก็บอกให้ซื้อออโต้มาขี่ก่อน(แต่คิดในใจต้องซื้อสองคันเลยหรือนี่)
บางคนก็บอกว่าบิ้กไบค์จริงๆขี่ไม่ยากถ้าไม่ซิ่งอะไร(ผมไม่ชอบขับรถเร็วอยู่แล้ว) แต่มันกำลังเยอะ(เริ่มกลัวๆ)

ใครเคยมีประมาณนี้ หรือ ขับบิ้กไบค์แล้วมีคำแนะนำอะไรไหมครับ
ตอนนี้ว่าจะยืม nsr รุ่นเก่าของคนข้างบ้านลองขับดู

Edited by theleonzepyeus, 26 June 2020 - 04:51 PM.

#2 hey008

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 26 June 2020 - 05:12 PM

เคยขี่มอเตอร์ไซด์มีคลัชมั้ยครับ ถ้าไม่เคย ก็ไม่แนะนำครับ คงแนะให้หามอเตอร์ไซด์รุ่นเล็กๆ มีคลัชมาใช้ก่อน พอรู้จังหวะของมันแล้วค่อยขยับไปขี่ BigBike ที่มี CC สูงขึ้นครับ...

ปล.Bigbike ขี่ที่ความเร็วต่ำ ด้วยน้ำหนักรถค่อนข้างมาก ทำให้ควบคุมยาก กว่าความเร็วกลาง-สูง หากไม่มีทักษะมาก่อน มีโอกาสล้มแปะค่อนข้างมากครับ...

#3 skywalker

Posted 26 June 2020 - 05:23 PM

ประกันอุบัติเหตุขาดไม่ได้

#4 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 26 June 2020 - 08:09 PM

ได้มาใหม่ๆขี่ใกล้ๆก่อนครับ ให้คุ้นชินจังหวะของมัน

แนะนำ บิ๊กไบค์ไปนั่นล่ะครับถ้าชอบ แต่ให้ระลึกเสมอว่าเนื้อหุ้มเหล็กๆ เตือนสติไม่ให้ประมาท

#5 jookkook

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:PS5, Football, Cartoon, Girls ^^

Posted 26 June 2020 - 09:44 PM

อยู่ใน กทม มั้ยครับ ถ้าใช่ผมแนะนำออโต้ธรรมดาดีกว่าครับ เพื่อนผมหลายคน ซื้อบิ๊กไบค์เพราะอยากได้ สุดท้ายขายมาซื้อออโต้ขี่เพราะสะดวกมากกว่า ใน กทม บิ๊กไบค์มุดลำบาก รถติดกำครัชเมื่อยมือมาก ไปตลาดไปมีที่แขวนกับข้าว 555
ผมเคยเป็นเหมือนท่าน แต่ผมขี่มอไซต์เป็นที่ ตจว. มากก่อน หาข้อมูลเยอะมากตอนนั้น อยากได้ Rebel หรือ Ninja เลือกไม่ถูก สุดท้ายเมียเลือกให้ Vespa 555 ขี่สบายมากครับ แต่ถ้าใจรักจริงๆก็จัดไปอย่าได้แคร์ครับ

#6 joamz3

Posted 26 June 2020 - 09:45 PM

ถ้าไม่เคยขี่รถมีครัช และเริ่มจาก500cc เลยควรลงเรียนครับ

ผมขี่ตั้งแต่วัยรุ่น ไล่สเตปตามกำลังมา ตั้งแต่ nsr150 vfr400 cbr250

ปัจจุบันจบที่ 1200cc xdiavel กับ triumph900 แต่พอมีลูกแล้ว ก็เป็นสายจอด ไม่ได้ออกทริปใดๆ ตั้งแต่มีกำลังซื้อ 1000cc ขี่ช้ามากครับ60-70 ถ้ามีโอกาสได้ขี่1000cc ตั้งแต่วัยรุ่นอาจไม่ได้มาพิมพ์ก็เป็นได้ครับ>> ญาติ เพื่อน เสียที่ชีวิตจากbb เพราะขี่เก่งแล้วนี้หละครับ อาจประมาทก็เป็นได้

เพื่อนตอนมหาลัยขี่ชนวัว เสียที่รพ, ญาติขี่ล้มเองกิ้งไม้แทงเข้าหัว เสียชีวิต คาที่

ที่แรกก็คิดว่าไม่เอาแล้วเหมือนครับรถมอเตอร์ไซค์แต่คนเคยขี่ พอมีโอกาสเลยเอา แต่พออายุผมเยอะขึ้นมีชีวิตต้องดูแล จุดประสงค์การใช้งานเลยเปลี่ยนไป และไม่คิดจะยกเป็นมรดกให้ลูกครับ อยากได้ไปหาวิธีซื้อเอง

ผมแนะนำให้มองสาย classic cafe ดีกว่าครับ ถึงจะไม่เพรียวสปอร์ต แต่เบื่อยาก อยู่ได้นานกว่า ขี่หล่อ 60-70 เสียงเครื่องแน่นๆดีกว่าครับ

จาก คห ส่วนตัวจะครับเลยแชร์ให้อ่านดู

#7 aspirin

Posted 27 June 2020 - 02:08 AM

เป้าหมายในการซื้อคืออะไรครับ ขี่เที่ยวหรืออยากมีเฉยๆ ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนจะซื้อ พอได้มาแล้วลงเรียนเลยครับ จะได้มีทักษะ อย่าคิดว่ามันคือมอเตอร์ไซด์ทั่วไป มันใช้ทักษะในการขี่สูงมาก แต่อย่ากลัว คนขี่ที่ผมรู้จัก 60-70 ขี่ยังมีเลย แถมขี่ข้ามประเทศด้วย จะรถยนต์จะมอเตอร์ไซด์ ถ้าประมาทตายเหมือนกันครับ ปัจจุบันผมก็ขี่แนวทัวร์ริ่ง ชอบตรงที่มันไปได้ทุกที่ไม่ว่าทางดินทางดำ ขี่ทริปแรกก็จัดไปเลยรอบประเทศไทยหนึ่งปี แล้วก็ไป ลาว กัมพูชา เวียดนาม พม่า มาเลเซีย สิงค์โปร์ ไปจบ ที่แชงกรีร่า ประเทศจีน ทริปล่าสุดขี่ไปอินเดียไปเลียบเขาหิมาลัย สุขสุดๆกับนสองล้อ

#8 SixFeaTz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 27 June 2020 - 03:24 PM

ลองเทคคอร์สหัดขี่ดูก่อนดีกว่าครับเพราะว่าบางทีมันชอบมีเหตุการณ์เฉพาะหน้าเสมอครับเวลาขี่ ต้องมีสติตลอดเวลา

#9 LeoGinkaman

Posted 27 June 2020 - 06:16 PM

#10 Fozar

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 27 June 2020 - 10:51 PM

เล่นเวท บ้างไหมครับ ต้องมีกล้ามเนื้อนิดนึง เวลาหักเลี้ยว

#11 JoeTh

Posted 28 June 2020 - 11:05 AM

ผมก็ใช้ 500F อยู่ครับ

แนะนำถ้าซื้อรถใหม่ ไปซื้อกับ ฺBigwing พระรามห้าครับ เพราะซื้อรถที่นั่น มีคอร์สสอนให้ลงเรียนได้ฟรีตลอด ตั้งแต่หัดขี่ เบสิค จนถึงแอดวานซ์ครับ ถ้าขี่ไม่เป็นเลย เค้าก็สอนให้ได้ ลองเข้าไปคุยก่อนครับ

ตระกูล 500 ของฮอนด้าโอเคเลยครับ สำหรับคนเริ่มขับรถใหญ่ บำรุงรักษาไม่แพง ไม่มีปัญหาจุกจิก ผมว่าจะเปลี่ยนก็ยังหารถอื่นมาแทนที่ไม่ได้สักที 500 ก็พอสำหรับใช้ทุกวัน + ออกทริปสำหรับผมครับ

ไม่ต้องเล่นเวท หรือมีกล้าม ก็ขับขี่ได้นะครับ ถ้าเราได้ฝึกการขับขี่ที่ถูกต้อง ขนาดผู้หญิงตัวเล็กๆ ขาไม่ถึง เค้ายังขี่กันได้เลยครับ

ที่สำคัญขับขี่ให้ถูกกฏ อย่าประมาท และใส่เครื่องป้องกันทุกครั้ง

เพิ่มเติมให้ ลืมเล่าว่า ผมก็เริ่มจาก พี่ชายให้ CBR150 มาใช้ ผมก็เริ่มขี่ไปทำงานทุกวัน ขี่ได้ครึ่งปี ก็เริ่มออกทริปไปเขาใหญ่ใกล้ๆ ไปไกลสุดจันทบุรี
จนรู้สึกว่าเราขี่ได้คล่องแล้ว ก็มองหาคันที่ใหญ่ขึ้น เลยไปจบที่ CB500 นี่แหละครับ

Edited by JoeTh, 28 June 2020 - 11:16 PM.

#12 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 28 June 2020 - 08:14 PM

ผมเคยเป็นแบบนี้เป้ะ อยากขับดูคาติเท่ๆแต่ขี่มอไซไม่เป็น เลยเริ่มจากmsxมีคลัชมีเกียร์ ปรากฎขับได้ไม่กี่ทีเลิก ไม่ใช่แนว ร้อนมลพิษเยอะ ขับไม่คล่องดับคาสี่แยก ออกถนนใหญ่ก็กลัวตาย สรุปขับรถยนต์เหมือนเดิม เสียค่าอยากไป3หมื่น -_-

#13 Roid

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 29 June 2020 - 09:44 AM

เพื่อนผมก็ซื้อเพราะอยากได้ (จำรุ่นไม่ได้ละ) สรุปขายทิ้งเพราะไม่มีเวลาขับ จะออกทริปก็ติดว่าตัวเองต้องทำงานที่ต้อง support 24*7 เลยไปไหนไกลไม่ได้ แถมจะออกทริปมันควรต้องมีคู่ไปด้วย เผื่อเหตุฉุกเฉิน ซึ่งในกลุ่มผมมีมันมีรถคนเดียว ถ้าจะไปมันก็ต้องไปดูตามพวกเพจ พวกกรุ๊ปแล้วอาศัยไปกะกลุ่มที่เขานัดกัน ส่วนจะขับไปทำงานใน กทม. ก็ขับยาก ซอกแซกยากเพราะคันใหญ่ (เพื่อนมันบ่นให้ฟังหลังจากขาย)
.
บางทีมันชวนผมขับไปเล่นๆ ชานเมือง ไปตลาดน้ำ ผมซ้อนหลังแล้วลำบากมากถ้าไม่โอบคนขับ ผมไม่ได้โอบมันแต่ใช้จับที่จับด้านหลังเอาเหมือนนั่งมอเตอไซต์ปกติ เวลารถออกตัวทีมันแรงกระชากเยอะ แขนกระตุกทุกครั้งที่รถออกตัว กลับมาปวดแขนเลย หลังๆ เลยไม่ไปด้วยถ้ามันเอาคันใหญ่ไป (ฮาาา)
.
สรุป ถ้าขับในตัวเมืองผมว่าลำบากหน่อยนะครับ ถ้าไม่รีบก็โอเค แต่ถ้าสายซอกแซกนี่อาจจะหงุดหงิดหน่อย ถ้ามีเวลาออกทริปบ้างก็น่าจะพอไหว ไม่งั้นคงได้จอดทิ้งแบบเพื่อนผมแน่ๆ

#14 hnarcis

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 29 June 2020 - 05:49 PM

ถ้าไม่เคยขี่รถมีครัชมาก่อน แนะนำให้ซื้อซีซีต่ำๆ อย่าง 150 มาลองก่อนครับ ถ้าใช่ค่อยขยับซีซีครับ

#15 pondpai

Posted 29 June 2020 - 08:03 PM

ถ้ามีลูกทำประกันอุบัติเหตุไว้เยอะๆนะครับซัก50-100ล้านก็ดีเผื่อคนข้างหลัง อันตรายสุดๆเลยมอเตอร์ไซต์เนี่ยขี่แถวบ้านชิลๆก็พวกเวสป้าเล็กๆก็โอเคครับส่วนรถแรงๆนี่มีคนรู้จักขี่ซิ่งมองไม่เห็น 10 ล้อจอดข้างทาง เหล็กปักคาหัวที่สวมหมวกใบละ2หมื่นสมองเละกระจายเลยครับ

#16 Mableash

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 29 June 2020 - 10:15 PM

พ่อผมขับมอไซด์มาทั้งชีวิต ตั้งแต่ เวสป้า GTOส่งแก๊ส ช๊อบเปอร์ บิ๊กไบด์ญี่ปุ่น 2 สูบ 4 สูบ จนมาจบที่เวฟแกบอกแม่มประหยัดสุดละเติมน้ำมันอาทิตย์ละร้อยกว่าบาท พ่อผมขับหรือนั่งรถ 4 ล้อไม่ได้เลยเมาอ้วกแตก

แกพูดเสมอว่าขับมอไซด์ต้องมีสติระวังรอบคอบให้มากเพราะเนื้อเรามันหุ้มเหล็กอยู่ อย่าคิดว่าเก่งข้าเอาอยู่แล้วบิดมุดซ้ายมุดขวา เก่งกว่ามรึงอ่ะมีอีกเยอะแต่ตายหมดแล้ว :r31:

#17 theleonzepyeus

Posted 29 June 2020 - 11:42 PM

เรียบร้อยครับสรุปเอาแค่พอประมาณเน้นปลอดภัย ว่าจะไปออก xmax แทนแล้วครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่แนะนำมากๆครับ

Edited by theleonzepyeus, 29 June 2020 - 11:51 PM.

#18 Ritcher

Posted 30 June 2020 - 05:03 AM

View Posttheleonzepyeus, on 29 June 2020 - 11:42 PM, said:

เรียบร้อยครับสรุปเอาแค่พอประมาณเน้นปลอดภัย ว่าจะไปออก xmax แทนแล้วครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่แนะนำมากๆครับ

ฝากพิจารณา burgman 200-400 สักตัวครับ

ผมเล็งตัว200 ใว้ แต่มันไม่ขายในไทยละ แต่ตัว 400
เพิ่งลงตลาดไม่นาน ฉายา burgman คือ โซฟาเคลื่อนที่ครับ
55555

#19 ACE of The ACE

Posted 30 June 2020 - 09:21 AM

ความจริง ความฝันต่างกันแค่ไหน........ ผมก็เคยเป็นอย่างท่าน จขกท และ ผมขี่มอไซด์มีคลัชเป็น ก็ลงเอยที่จบข่าว เพราะเรามีลูก :ohnut05: :ohnut11:

#20 manu16

Posted 02 July 2020 - 09:54 AM

View Postjookkook, on 26 June 2020 - 09:44 PM, said:

อยู่ใน กทม มั้ยครับ ถ้าใช่ผมแนะนำออโต้ธรรมดาดีกว่าครับ เพื่อนผมหลายคน ซื้อบิ๊กไบค์เพราะอยากได้ สุดท้ายขายมาซื้อออโต้ขี่เพราะสะดวกมากกว่า ใน กทม บิ๊กไบค์มุดลำบาก รถติดกำครัชเมื่อยมือมาก ไปตลาดไปมีที่แขวนกับข้าว 555
ผมเคยเป็นเหมือนท่าน แต่ผมขี่มอไซต์เป็นที่ ตจว. มากก่อน หาข้อมูลเยอะมากตอนนั้น อยากได้ Rebel หรือ Ninja เลือกไม่ถูก สุดท้ายเมียเลือกให้ Vespa 555 ขี่สบายมากครับ แต่ถ้าใจรักจริงๆก็จัดไปอย่าได้แคร์ครับ
ผมเปิดร้านขายอะไหล่กะซ่อมมอไซค์อยากบอกว่า Vespa เป็นตัวเลือกที่แบบไม่ค่อยคุ้มครับ

ราคารถพอไหว แต่ อะไหล่และการเซอร์วิสโคตรจะแย่เลยครับ เพราะ น็อตเกือบทุกชิ้น แทบจะต้องใช้เครื่องมือเฉพาะของมันเอง

ไม่สามารถขับเข้าร้านทั่วไปหรือเซอร์วิสได้เอง บล็อคไขต้องใช้ของมันเอง แค่จะถอดล้อมาเปลี่ยนยางยังต้องใช้บล็อคเฉพาะของมันที่ไม่เหมือนบล็อคทั้วไป

ถอดท่อก็ต้องใช้เครื่องมือพิเศษทรงที่ต่างออกไปจากปรกติ แค่จะถ่ายนำมันเครื่องเปลี่ยนไส้กรองก็เช่นกัน

ขนาดกระจกมองหลังก็ยังใช้กับรถตลาดทั่วไปไม่ได้อีก

โอ้โห ไอ้คนผลิดมันตั้งใจให้คนซื้อๆไปแล้วจะต้องเข้ามาเซอร์วิสที่ศูนย์เท่านั้น

ไม่งั้นคุณจะต้องสั่งซื้อลูกบล็อคและเครื่องมือมาเอาไว้พกติดรถไปด้วย รถเสียกลางทางยังไงเอาเข้าร้านยังมีเครื่องมือใช้ช่างใช้ทำได้

สรุปว่าใครมีรถรุ่นนี่เก็บรักษาให้ดีครับ มันเป็นแรร์ไอเท็มจริงๆ :ohnut05:

ปล.จขกท.ลองคำนวนดูก่อนว่าใช้รถในเมืองกับเดินทางไกลนอกเมือง อย่างไหนเยอะกว่ากัน

ถ้าในเมืองเยอะ แนะนำออโต้เถอะครับ

รถแรงปัญหาที่ตามมาก็แรงไปด้วย เกี่ยวกับความเร็วที่ใช้ ไอ้ที่บอกว่ามีรถใหญ่แต่จะขับแค่60-80น่ะ ลืมไปได้เลย

พอขี่จริงๆนะขึ้นร้อยกันทั้งนั้น เนื้อหุ้มเหล็ก รับความเสี่ยงตรงนี้ได้มั้ย รถดี เราขับดี ไม่ได้หมายความว่าเพื่อนร่วมทางจะขับดีไปกับเราด้วยนะ

มีใครคอยห่วงอยู่ข้างหลังรึเปล่า เราเป็นอะไรไปวูบเดียวเราสบายแต่คนที่รออยู่ที่บ้านล่ะ?

Edited by manu16, 02 July 2020 - 10:00 AM.