`

Jump to content

ไม่เคยขับมอเตอร์ไซค์ แต่อยากจะซื้อบิ้กไบค์ครับ

23 replies to this topic

#21 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 02 July 2020 - 10:17 AM

View Postmanu16, on 02 July 2020 - 09:54 AM, said:

ผมเปิดร้านขายอะไหล่กะซ่อมมอไซค์อยากบอกว่า Vespa เป็นตัวเลือกที่แบบไม่ค่อยคุ้มครับ

ราคารถพอไหว แต่ อะไหล่และการเซอร์วิสโคตรจะแย่เลยครับ เพราะ น็อตเกือบทุกชิ้น แทบจะต้องใช้เครื่องมือเฉพาะของมันเอง

ไม่สามารถขับเข้าร้านทั่วไปหรือเซอร์วิสได้เอง บล็อคไขต้องใช้ของมันเอง แค่จะถอดล้อมาเปลี่ยนยางยังต้องใช้บล็อคเฉพาะของมันที่ไม่เหมือนบล็อคทั้วไป

ถอดท่อก็ต้องใช้เครื่องมือพิเศษทรงที่ต่างออกไปจากปรกติ แค่จะถ่ายนำมันเครื่องเปลี่ยนไส้กรองก็เช่นกัน

ขนาดกระจกมองหลังก็ยังใช้กับรถตลาดทั่วไปไม่ได้อีก

โอ้โห ไอ้คนผลิดมันตั้งใจให้คนซื้อๆไปแล้วจะต้องเข้ามาเซอร์วิสที่ศูนย์เท่านั้น

ไม่งั้นคุณจะต้องสั่งซื้อลูกบล็อคและเครื่องมือมาเอาไว้พกติดรถไปด้วย รถเสียกลางทางยังไงเอาเข้าร้านยังมีเครื่องมือใช้ช่างใช้ทำได้

สรุปว่าใครมีรถรุ่นนี่เก็บรักษาให้ดีครับ มันเป็นแรร์ไอเท็มจริงๆ :ohnut05:

ปล.จขกท.ลองคำนวนดูก่อนว่าใช้รถในเมืองกับเดินทางไกลนอกเมือง อย่างไหนเยอะกว่ากัน

ถ้าในเมืองเยอะ แนะนำออโต้เถอะครับ

รถแรงปัญหาที่ตามมาก็แรงไปด้วย เกี่ยวกับความเร็วที่ใช้ ไอ้ที่บอกว่ามีรถใหญ่แต่จะขับแค่60-80น่ะ ลืมไปได้เลย

พอขี่จริงๆนะขึ้นร้อยกันทั้งนั้น เนื้อหุ้มเหล็ก รับความเสี่ยงตรงนี้ได้มั้ย รถดี เราขับดี ไม่ได้หมายความว่าเพื่อนร่วมทางจะขับดีไปกับเราด้วยนะ

มีใครคอยห่วงอยู่ข้างหลังรึเปล่า เราเป็นอะไรไปวูบเดียวเราสบายแต่คนที่รออยู่ที่บ้านล่ะ?

ผมเล็ง burgman200 ใว้ครับ

รถมีปัญหาเข้าร้านทั่วๆไปได้ไหมครับ อะไหล่พื้นๆมันแทนกันได้ไหม

#22 manu16

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 03 July 2020 - 12:32 PM

ถ้าซ่อมทั่วไปSuzuki ก็ยังใช้เครื่องมือช่างตามร้านทั่วๆไปถอดได้นะครับ ไม่ได้แปลกพิสดารเหมือนเวสป้า

นอกจากอะไหล่ที่มันเป็นเฉพาะรุ่นมันเท่านั้นที่อาจจะต้องหาร้านหรือเข้าศูนย์SuZuki

ซึ่งมันก็หาง่ายกว่าเวสป้าเยอะอยู่ดีแหละ

#23 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 July 2020 - 01:12 PM

View Postmanu16, on 03 July 2020 - 12:32 PM, said:

ถ้าซ่อมทั่วไปSuzuki ก็ยังใช้เครื่องมือช่างตามร้านทั่วๆไปถอดได้นะครับ ไม่ได้แปลกพิสดารเหมือนเวสป้า

นอกจากอะไหล่ที่มันเป็นเฉพาะรุ่นมันเท่านั้นที่อาจจะต้องหาร้านหรือเข้าศูนย์SuZuki

ซึ่งมันก็หาง่ายกว่าเวสป้าเยอะอยู่ดีแหละ
ขอบคุณครับผม

#24 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 25 July 2020 - 02:28 PM

กลุ่มYamaha ที่ผมรู้จักน่ารักมากๆ อยู่กันแบบพี่น้องเพื่อนฝูงบางคนนี่เพิ่งมารู้จักตอนขี่ยามาฮ่าสนิทกว่าเพื่อนบางคนที่คบมานานๆอีก สังคมสองล้อยามาฮ่านี่น่ารักจริงๆ

มาพูดถึงกิจกรรมบ้าง

1. Racing Practice สนามช้างปีละสี่รอบรอบละ3วันวันละพันรวมข้าวกลางวันน้ำไม่อั้น มีอ.เป็นมาสอนมาบอกมีพี่ซุปมาแนะ ได้รูปสวยๆตามโค้งต่างๆแบบ4kชัดๆ โอ๊ยพันเดียวววว รักเลย

2. Yamaha Championship แข่งปีละ4สนามเก็บคะแนน จัดมาเพื่อให้ลูกค้ามีประสบการณ์ในสนามแข่งขัน สุดๆ ค่าสมัครแปดร้อย รวมที่พัก! บ้าไปแล้ว ซ้อมก่อนวันนึงแข่งจริงอีกวัน น้ำไม่อั้นมีคูปองอาหาร ซื้อยางพีรารี่คุณภาพระดับโลกได้ในราคา50% สุดท้ายรูปบานนนอีกรูปหล่อๆเพียบ เงินแปดร้อยทำได้ขนาดนี้ สุดๆๆ

3. Trackday อันนี้เด็ด เพราะอาจารย์เป็ดมาจัดการเรียนการสอนแบบไม่มีกั๊ก 1500รวมค่าสนามค่าสอน มีที่ไหนครับ มีมั้ย? love love วรวุฒิ พุทโธ

Cr.ฉัตรชัย เพ็งมีศรี

ปล.แถมให้อีกนิดหน่อย กิจกรรมออกทริปกับยามาฮ่า มีให้ตลอดทั้งปี ค่าใช้จ่ายสุดคุ้มเหมือนได้ไปเที่ยวฟรี

ผมใช้ FZ09 ปี2014 ครับ ส่วนตัวแนะนำ MT09 ขี่สนุกมันส์ๆ