`

Jump to content

จอปัญหา จอยเพลย์รุ่นแรก ปุ่มกดดีเลย์/เสียงขาดๆหายๆ ตลอดเวลาที่เสียบหูฟังกับจอย

7 replies to this topic

#1 junior555_toto

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 24 June 2020 - 09:32 PM

ใครเคยเจอปัญหา จอยเพลย์รุ่นแรก ปุ่มกดดีเลย์/เสียงขาดๆหายๆ ตลอดเวลาที่เสียบหูฟังกับจอยบ้างครับ
  • ถ้าช่วงไหนที่เสียงจากหูฟังดับไป ปุ่มก็จะกดไม่ติดเลย
  • ลองเปลี่ยนเป็นต่อเน็ตผ่านสายLan ไม่หาย
  • เครื่องใช้งานกับ UPS ตลอด, วางเครื่องแนวตั้ง, วางเครื่องบนโต๊ะคอม ติดกับหน้าจอคอมเลย
  • ทดลองปิด WIFI 2,4Ghz ทั้งบ้าน ปิด Bluetooth มือถือ แทปแล็ต ไม่หาย
  • เครื่องต่อตรงกับจอคอม ไม่ผ่าน hdmi switch ใดๆ
  • มันมีอาการ Input Lag กดปุ่มไปแล้ว หรือหมุนอนาล็อค สัก3-5วินาที ปุ่มถึงติด เป็นๆหายๆตลอดเวลา ต้องถอดหูฟัง เล่นเท่านั้นถึงจะหายแลค
  • เสียงที่หูฟังก็กระตุกตลอดเวลา ลองเปลี่ยนจอยที่ใช้แล้วสามตัว(เจนแรกทุกตัว) ลองเปลี่ยนหูฟังที่ใช้สี่ตัว จอยก็ยังเสียงกระตุก/ปุ่มดีเลย์ทุกตัว
  • ทดลอง Factory Reset, Reset ที่ปุ่มด้านหลังจอย ทั้งสามตัว ไม่หาย
  • ทดลองเลิกใช้ External HDD ไม่หาย
  • ต่อสายUSBเล่นก็เป็นเหมือนเดิมทั้งสามตัว

ทำไงดีครับ ปกติเล่นเกมคือผมต้องใส่กับหูฟังจากจอยเท่านั้นด้วย เพราะเล่นกับจอคอมพิวเตอร์ ถ้าไม่ได้ต่อหูฟังกับจอยคือจะไม่มีเสียงเวลาเล่นเกมเลย จนปัญญาแล้วครับ

ขอบคุณครับ

#2 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 25 June 2020 - 01:04 AM

ไม่ซื้อเจนสองมาลองครับ

#3 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 25 June 2020 - 11:25 AM

เข้ามาตกใจว่ายังมีจอยเจ็นแรกหลงเหลืออยู่ ไม่รู้ว่าชิพบลูตุ๊ด ของจอยรุ่นแรกเวอร์ชั่นอะไร เพราะอาการแบบนี้พวกลำโพงบลูตุ๊ด ที่ออกมาแรกๆที่บลูตุ๊ดเวอร์ชั่นต่ำมักจะเป็นครับ ยืนบังละหว่างมือถือกะลำโพงก็เสียงขาดกระตุกๆแล้ว

#4 JoeTh

• High Royal Executive Members

Posted 25 June 2020 - 11:34 AM

ผมใช้อยู่ทั้ง gen1 gen2 ไม่เคยมีอาการที่ว่าเลยครับ เล่น tekken กับ call of duty เสียบหูฟัง

#5 junior555_toto

Posted 25 June 2020 - 02:47 PM

View PostRitcher, on 25 June 2020 - 01:04 AM, said:

ไม่ซื้อเจนสองมาลองครับ

ผมมาตั้งแต่สมัยยังไม่มีจอยเจนสองครับ

View PostLeoGinkaman, on 25 June 2020 - 11:25 AM, said:

เข้ามาตกใจว่ายังมีจอยเจ็นแรกหลงเหลืออยู่ ไม่รู้ว่าชิพบลูตุ๊ด ของจอยรุ่นแรกเวอร์ชั่นอะไร เพราะอาการแบบนี้พวกลำโพงบลูตุ๊ด ที่ออกมาแรกๆที่บลูตุ๊ดเวอร์ชั่นต่ำมักจะเป็นครับ ยืนบังละหว่างมือถือกะลำโพงก็เสียงขาดกระตุกๆแล้ว

อันนี้คือใช้งานปกติมาตลอดครับ จนผมแกะเครื่องทำความสะอาดตัวเครื่องฝาด้านบน จู่ๆก็เป็นเลย

View PostJoeTh, on 25 June 2020 - 11:34 AM, said:

ผมใช้อยู่ทั้ง gen1 gen2 ไม่เคยมีอาการที่ว่าเลยครับ เล่น tekken กับ call of duty เสียบหูฟัง

ตอนนี้เล่นเกมไม่ได้เลยครับ ดีเลย์ตลอดเวลา

#6 umbababa

เซียนเกม

Posted 25 June 2020 - 03:01 PM

อาจจะมีอุปกรณ์บลูทูชอะไรอื่น จากในห้องหรือรอบข้างไปรบกวนมันก็ได้น่ะครับ

#7 o++o

• Interests:Games

Posted 25 June 2020 - 04:54 PM

สนทนาเกี่ยวกับจอยps4ฤา

#8 junior555_toto

Posted 25 June 2020 - 09:13 PM

View Posto++o, on 25 June 2020 - 04:54 PM, said:

สนทนาเกี่ยวกับจอยps4ฤา

ใช่ครับ