`

Jump to content

Last of us 2 เกมพึ่งออกทำไมมีปล่อยมือหนึ่งราคาถูกเยอะจัง

23 replies to this topic

#1 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 20 June 2020 - 03:39 PM

ราคาเต็มหน้าร้าน 1890
เห็นปล่อยมือหนึ่งกัน 1790
หนักสุด 1650 งงเลย

#2 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 20 June 2020 - 04:20 PM

รีบเล่นจบรีบปล่อยราคาจะได้ไม่ตกมาก 555

วันแรกที่วางขายไทย คนแคสต์ในทวิช ยูทูป เฟซบุ๊ค น่าจะหลักร้อยคนได้ คนเล่นกันเยอะจริงๆ

#3 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 20 June 2020 - 06:24 PM

คะแนนฝั่ง user ต่ำตมมากครับ

https://www.metacrit...-part-ii?ref=hp

คนที่เล่นแล้วเป็นไงมั่งครับ .. โปรดอย่าสปอยเนื้อเรื่องนะครับ 555

#4 California

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 20 June 2020 - 07:04 PM

ผมรอแผ่น remastered PS5

#5 Mableash

• Freshy

Posted 20 June 2020 - 07:12 PM

อยากรู้ก็ไปอ่านใน Metacritic เลยครับ ได้ 3.3/10 คนไหนสปอยด์มันก็จะบอกก่อน ส่วนตัวตอนนี้ผมให้ราคา user review มากกว่าสำนักข่าวรีวิวละ ตั้งแต่โดนความห่วยของ RE3 รีเมคไป พวกสำนักข่าวรีวิวมันมีผลประโยชน์ร่วมกับพวกค่ายใหญ่ๆ อวยกันให้ 10/10 เพียบ คือยังไงมันก็ไม่น่าได้อ่ะ

ส่วน user review คือถ้าของมันดีจริงไม่มีเหตุอะไรที่มันแย่คงไม่มีใครไปรีวิวบอมติดลบให้เสียเวลาหรอก ถ้าไม่มีเหตุอะไรผมเห็นอวยกันไส้ไหลทั้งนั้นเกม EX โซนี่

#6 Mableash

• Freshy

Posted 20 June 2020 - 07:28 PM

รายนี้สตรีมเกมอยู่ส่ายหัวปิดเกมตัดแผ่นทิ้งเลยครับ :r31:

#7 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 June 2020 - 08:26 PM

ถ้าไม่กลัวสปอยเชิญอ่านที่นี่ครับ http://www.gconhub.c...8483&pagenum=15

ผมจะไม่พูดชี้นำไรทั้งนั้น แต่ถ้าอยากรู้แบบย่อๆกดอ่านดูได้ครับ

Spoiler

Edited by MyAngel, 20 June 2020 - 08:27 PM.

#8 theleonzepyeus

Posted 20 June 2020 - 11:25 PM

จบแล้วรู้สึกอึนๆมึน ที่แน่ๆไร้ความรู้สึกอยากเล่นซ้ำ ถ้าไม่ขาย ก็จะเก็บไว้แต่คงอีกนานจะกลับมาเล่นอีก

Edited by theleonzepyeus, 20 June 2020 - 11:25 PM.

#9 ผมเอง

Posted 21 June 2020 - 01:52 AM

ส่วนตัวยังไม่ได้เล่น ยังไม่ได้อ่านสปอยล์ แต่ดูผ่านๆจากรีวิว

เห็นว่าด้านเทคนิค ภาพ เสียง เกมเพลย์ อะไรพวกนี้โอเคนะ แต่ที่มีปัญหากันก็ด้านเนื้อเรื่อง
(บางคนโยงไปแนวๆว่าพยายามยัดเยียดประเด็น LGBTQ, feminist อะไรแบบนี้ด้วย แต่จริงไหมนี่ผมก็ยังไม่รู้)
ซึ่งถ้ารีวิวกันจริงๆ ต่อให้เป็นเกมขายเนื้อเรื่องแล้วเนื้อเรื่องแย่ แต่ส่วนอื่นมันโอเค มันก็ยังถือว่ามีข้อดีข้อเสีย ก็เกลี่ยๆคะแนนไป
พวกเว็บหรือวิดีโอรีวิวก็มีทั้งรายที่เข้าท่าไม่เข้าท่าละครับ ต้องดูๆเป็นรายๆไป ถ้ารายไหนรีวิวมีหลักมีการหน่อยก็ค่อยให้น้ำหนัก

ส่วน user review นี่ผมไม่ค่อยใส่ใจนะ รีวิวแนวๆนี้คนส่วนใหญ่ที่ลุกมาเขียนถ้าไม่อยากด่าจมดิน ก็ชมไม่ลืมหูลืมตาอยู่แล้ว
คะแนนมันก็จะเทไปด้านนึงไปเลย ไม่มานั่งแจกแจงเป็นส่วนๆหรอก

#10 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 21 June 2020 - 02:15 AM

ถ้าตอนจบเป็นแบบนั้นก็เลิกตามละ

#11 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 21 June 2020 - 03:08 AM

ต้องพูดว่าเป็นการเลือกลำดับการนำเสนอเนื้อเรื่องที่มีความสุ่มเสี่ยงชนิดว่า มีคนรับได้และรับไม่ได้ แต่ ถ้าเป็นคนที่เสพหนัง ที่มีพล๊อตหักดิบทำร้ายคนดูมาก่อน และเข้าใจชีวิตว่าโลกมันเทาๆ ผมว่าเกมนี้ก็มีสิ่งที่มันต้องการจะนำเสนออยู่ และตีมของเกมที่ผู้สร้างส่งถึงผู้เล่นคือ ความชิงชัง โกรธแค้น

ด้านเทคนิค ภาพเสียง ต้องบอกว่าที่สุดของแจ้ในเจ็นนี้แล้ว

เกมเพล์ ไม่ยากและไม่ง่าย ต้องฝึกมือนิดหน่อย

ส่วนเรื่อง LGBT ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถููกรึไม่ว่าคือ ความหลากหลายทางเพศ ผมไม่ขอลงลึกเรื่องนี้ แต่ในตัวเกมอยู่ในขั้นที่ผมยอมรับได้

และการแปลไทย อยู่ในระดับดีมาก

Edited by LeoGinkaman, 21 June 2020 - 03:13 AM.

#12 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 21 June 2020 - 09:55 AM

อ่านสปอยแล้ว อิหยังวะ จริงๆ 555555
เรื่อง LGBT ถ้ามันยัดมาเพราะจะยัดเข้ามาไม่มีเหตุผลแบบนี้ คือไม่ไหวนะ ถ้ามีเพราะบทมันได้ หรือต้องมีคือ ok
ตามสปอยคะแนนแบบนี้ โดนบอมแบบนี้ก็สมควร
เกมเพลย์ ถามคนเล่นแล้วบอก/ม่ต่างจากเดิมถ้าเล่นภาคแรกชอบภาคนี้คงชอบละ
รอเหลือ 400 บน PSN ค่อยเล่นละกัน

Edited by Avant-garde, 21 June 2020 - 09:57 AM.

#13 umbababa

เซียนเกม

Posted 21 June 2020 - 11:34 AM

ไอ้ประเด็น ความหลากหลายทางเพศ เนี่ย ผมไม่ชอบเลย
เราทุกคนรู้กันอยู่แล้วว่า มันเป็นความผิดปรกติ และเพื่อศีลธรรมเขาจึงพยายามไม่แสดงความต่อต้านหรือกีดกันอะไรพวกเขา
แต่การพยายาม บังคับ ยัดเยียด ให้เรายอมรับสิ่งเหล่านี้ให้มาเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตเราแบบไม่มีทางหนีพ้น มันก็เกินไป...
แค่ยอมรับ ไม่กีดกัน ไม่แบ่งแยก ยังไม่พอใจอีกหรอ จะให้กลืนกินสามัญสำนึกเรา เหมือนล้างสมองเลยถึงจะพอใจหรือไงนะ

#14 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 21 June 2020 - 01:24 PM

พยายามเลี่ยงทุกอย่างที่เกี่ยวกับ TLOU2 ตั้งแต่รูํ้ว่าเนื้อเรื่องมันหลุดออกมาก่อน
ผ่านๆตาว่ามีดราม่าอะไรสักอย่า่งเกี่ยวกับรีวิว แต่ไม่่คิดว่าจะเละขนาดนี้

ประเด็นดราม่าเรื่อง รีวิว IGN 10/10 อดีตลูกจ้าง IGN คนนี้พูดไว้น่าสนใจ
เธอคนนี้ชื่อ อลาน่า นักข่าวสายเกมมาสิบปีละ

สั้นๆคือ เธอแฉจากประสบการณ์ตรงว่าไอ้ที่เชื่อกันว่า IGN รับเงินรีวิวให้ออกมาดี อันนี้ไม่จริงเลยสักนิด
รวมถึง IGN ไม่กลัวว่า SONY จะเคืองด้วย

เธอยอมรับว่า 10/10 ที่นักรีวิว IGN คนนี้ให้มา ถ้าเป็นเธอรีวิวกมนี้เอง เธอให้ไม่ถึงแน่ๆ
แต่เธอเชื่อว่านักรีวิวคนนี้ให้ 10 ด้วยความจริงๆใจล้วนๆไม่มีเรื่องใต้โต๊ะแน่นอน

ส่วนตัวผมเชื่อเธอนะ เห็นอย่างนี้เธอไม่ใช่สาวประเภทออกสื่อโชว์เนื้อหนัง รับเงินโดเนทเหมือนสาวทวิชทั่วไป
คนนี้คือนักข่าวสายเกมตัวจริง ความเนิร์ทเรื่องเกม และของสะสม ผมบอกเลยว่าคงมีคนใน DGO ไม่เกินสามคนที่เทียบเธอได้

#15 MyAngel

Posted 21 June 2020 - 02:05 PM

View Post9th TEARDROP, on 21 June 2020 - 01:24 PM, said:

พยายามเลี่ยงทุกอย่างที่เกี่ยวกับ TLOU2 ตั้งแต่รูํ้ว่าเนื้อเรื่องมันหลุดออกมาก่อน
ผ่านๆตาว่ามีดราม่าอะไรสักอย่า่งเกี่ยวกับรีวิว แต่ไม่่คิดว่าจะเละขนาดนี้

ประเด็นดราม่าเรื่อง รีวิว IGN 10/10 อดีตลูกจ้าง IGN คนนี้พูดไว้น่าสนใจ
เธอคนนี้ชื่อ อลาน่า นักข่าวสายเกมมาสิบปีละ

สั้นๆคือ เธอแฉจากประสบการณ์ตรงว่าไอ้ที่เชื่อกันว่า IGN รับเงินรีวิวให้ออกมาดี อันนี้ไม่จริงเลยสักนิด
รวมถึง IGN ไม่กลัวว่า SONY จะเคืองด้วย

เธอยอมรับว่า 10/10 ที่นักรีวิว IGN คนนี้ให้มา ถ้าเป็นเธอรีวิวกมนี้เอง เธอให้ไม่ถึงแน่ๆ
แต่เธอเชื่อว่านักรีวิวคนนี้ให้ 10 ด้วยความจริงๆใจล้วนๆไม่มีเรื่องใต้โต๊ะแน่นอน

ส่วนตัวผมเชื่อเธอนะ เห็นอย่างนี้เธอไม่ใช่สาวประเภทออกสื่อโชว์เนื้อหนัง รับเงินโดเนทเหมือนสาวทวิชทั่วไป
คนนี้คือนักข่าวสายเกมตัวจริง ความเนิร์ทเรื่องเกม และของสะสม ผมบอกเลยว่าคงมีคนใน DGO ไม่เกินสามคนที่เทียบเธอได้

เป็นการเล่นคำอย่างนึง ไม่ได้รับเงินตรงๆไม่ได้หมายความว่าไม่ได้ประโยชน์จากการอวยเกมนี้สุดติ่ง

เอาง่ายๆถ้าเกิดวิจารณ์ตรงๆ บอกกากงั้นกากงี้ โดนโซนี่/ND แบลคลิสต่อไปไม่ให้ early copy มานั่นแหละ

อีกอย่างนึงอย่าลืมนะครับว่านี่ IGN นะครับเชื่อไม่ได้มาตั้งแต่มันให้ Black ops 3 9.2 ล่ะ ไหนจะตอน Pokemon 7.8 ( Too much water ) หรือ Alien Isolation 5.9 ( Game too hard / AI Too smart ) แต่เล่นยั่งกับคนตาบอด

ผู้หญิงคนนี้ก็เข้าข้างเพื่อนร่วมงานเก่าตัวเองเป็นธรรมดา

#16 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 21 June 2020 - 03:08 PM

View PostMyAngel, on 21 June 2020 - 02:05 PM, said:

เป็นการเล่นคำอย่างนึง ไม่ได้รับเงินตรงๆไม่ได้หมายความว่าไม่ได้ประโยชน์จากการอวยเกมนี้สุดติ่ง

เอาง่ายๆถ้าเกิดวิจารณ์ตรงๆ บอกกากงั้นกากงี้ โดนโซนี่/ND แบลคลิสต่อไปไม่ให้ early copy มานั่นแหละ

อีกอย่างนึงอย่าลืมนะครับว่านี่ IGN นะครับเชื่อไม่ได้มาตั้งแต่มันให้ Black ops 3 9.2 ล่ะ ไหนจะตอน Pokemon 7.8 ( Too much water ) หรือ Alien Isolation 5.9 ( Game too hard / AI Too smart ) แต่เล่นยั่งกับคนตาบอด

ผู้หญิงคนนี้ก็เข้าข้างเพื่อนร่วมงานเก่าตัวเองเป็นธรรมดา
ก็เป็นไปได้ครับ ที่เธอจะเอนไปทางอดีตเพื่อนร่วมงาน
คงเพราะคาแรคเตอร์โผงผาง ตรงๆ ไม่มีจริตของเธออ่ะมั้ง
ผมเลยเลือกที่จะเชื่อเธอ (ถ้าไม่ใช่อลาน่า เป็นคนอื่น ผมคงเลือกไม่เชื่อไว้ก่อน)

ในคลิปก็มีกล่าวถึงประเด็นนี้นะครับ "กลัวว่าจะโดนเดฟแบลคลิส ไม่ส่งก็อปปี้ให้พรีวิว"
เธอบอกว่า ถ้าเป็นชาแนลเล็กๆอาจต้องกลัว แต่ IGN ไม่กลัวนะ
เพราะ SONY เองก็ไม่เคยซีเรียสเรื่องนี้ ว่าต้องอวยเกมเค้า
แต่ซีเรียสหนักมากเรื่อง สปอยเกินที่อนุญาตให้สำนักข่าวพรีวิว

เธอยอมรับว่าสิ่งที่ล่อแหลมสองแง่สองง่ามคือ IGN First
ที่มันเอาคลิปเกมเพล์ยาว 20นาทีมาลง ก่อนเกมออกอยู่จ้าวเดียวเป็นเดือนๆ
อันนั้นถือว่าอยู่ในประเด็น "กลัวว่าจะโดนเดฟแบลคลิส ไม่ส่งก็อปปี้ให้พรีวิว"

แต่ถ้าเป็นรีวิวธรรมดา อันนี้เธอว่าไม่มีนอกมีใน

ผมก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงอะนะ แค่เอามาเล่าสู่กันฟัง

ผมเองก็เลิกดูรีวิว IGN มา 4-5 ปีละ
เบื่อที่ไปเน้นการเล่นคำสละสลวยเป็นภาษาเขียนมากไป
แต่จุดมุ่งหมายจริงๆของคนอ่านรีวิว มันไม่้ได้อยู่ตรงนั้นอ่ะนะ

Edited by 9th TEARDROP, 21 June 2020 - 03:10 PM.

#17 pondpai

Posted 21 June 2020 - 10:42 PM

ใครไม่ชอบใจเอาชุด ellie edition มาขายผมได้นะครับผมรับซื้อเท่าราคาที่ท่านซื้อมาครับ

#18 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 22 June 2020 - 01:16 PM

เกมเน้นเนื้อเรื่องก็แบบนี้แหละครับ มันไม่ค่อยมี replayability ภาคแรกผมซื้อเป็นเกมแรกของ ps4 และเล่นจบเกมแรก แต่จนถึงทุกวันนี้ก็ไม่ได้หยิบมาเล่นอีกเลย คนก็เลยรีบเล่นรีบขาย ส่วนใครอยากเล่นอีกรอบวันหลังจริงๆ จะรอ ps plus เอามาแจกฟรีก็ได้เพราะภาคแรกก็แจกมาแล้ว

#19 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 24 June 2020 - 11:17 AM

ลองเล่นไป 2 ชม.ละ ก็ไม่ได้แย่อะไรนะครับ ภาพสวยมาก .. ระบบแทบจะเหมือนเดิม 90% .. แต่ combat action เยอะกว่าภาค 1
เพลงประกอบแบบเดิม บรรยากาศเดิมๆ .. จัดว่าเป็นเกมที่มีพัฒนาการน้อยนะ 555 แต่ก็นับเป็นข้อดี
ถ้าคนชอบบรรยากาศภาค 1 น่าจะชอบภาค 2 ด้วย

#20 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 24 June 2020 - 10:22 PM

ต้องเล่นครับ เนื้อเรื่องเนือยๆหน่อยแต่พอรับได้ แต่ภาพฉาก อลังการมาก เล่นใส่หูฟังหลอนโครต เล่นไปอ่านโน๊ตไปเพลินมาก สรุปให้ 10/10 แม้บทจะทำร้ายจิตใจ แต่รวมๆทำมาได้ประทับใจครับ

Spoiler