`

Jump to content

เปิดตัว PS5

23 replies to this topic

#21 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 16 June 2020 - 09:36 AM

View PostTanK, on 16 June 2020 - 06:37 AM, said:

ข่าวว่าช่วงแรกจะเล่นเกมของ PS4 ได้ประมาณ 100 เกม
ล่าสุดมีข่าวใหม่ว่าจะเล่นเกม PS4 ได้ประมาณ 4,000 เกม
ต้องรอดูว่ามันจะจริงไหม

นี่ PS4 มีเกม 4,000 เกมแล้วเหรอเนี่ย

https://uknow.in.th/...layable-on-ps5/

น่าจะรวมพวกเกม download อย่างเดียวด้วยครับ พวกเกม indie นี่เยอะอยู่
แต่จริงๆ ก็ควรเป็นงั้นนะ เครื่องมันสถาปัตยกรรมเดิมเด๊ะๆ อารมณ์แบบตอน Gamecube -> Wii -> WiiU มันควรเล่นได้หมด
แต่ที่ไม่ได้ยืนยันแต่แรก น่าจะเพราะแต่ละเกมคงต้องมี patch อะไรก่อนนิดหน่อย (อาจจะแก้ไม่เยอะ แต่ก็ต้องทำ) ต่างกับค่ายเขียวที่เค้าพูดมานานแล้วว่าเขาทำ Forward Compatible ซึ่งน่าจะคิดมาตั้งแต่ตอนออกแบบเครื่อง/SDK เลย
ถ้าอยากรู้ว่าจริงไหม ใครลองซื้อ PS5 มาแล้วลองใส่เกม PS4 โดยไม่ต่อ net ดู ว่ามันเล่นได้ไหม

เอาจริงๆ อยากให้เลียนแบบค่ายเขียวด้วยการ BC ไปไกลถึง PS1 เลยด้วย อย่างน้อย PS1 ตัวเองก็มี emu อยู่แล้ว ขาดแค่ PS2-3 ที่น่าจะไม่เคยมี
(ซึ่งก็ซื้อเอาได้นะ ขนาด PS Classic ก็ยังใช้ pcsx reloaded เลย)

#22 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 16 June 2020 - 01:46 PM

View PostBurm, on 16 June 2020 - 09:36 AM, said:

น่าจะรวมพวกเกม download อย่างเดียวด้วยครับ พวกเกม indie นี่เยอะอยู่
แต่จริงๆ ก็ควรเป็นงั้นนะ เครื่องมันสถาปัตยกรรมเดิมเด๊ะๆ อารมณ์แบบตอน Gamecube -> Wii -> WiiU มันควรเล่นได้หมด
แต่ที่ไม่ได้ยืนยันแต่แรก น่าจะเพราะแต่ละเกมคงต้องมี patch อะไรก่อนนิดหน่อย (อาจจะแก้ไม่เยอะ แต่ก็ต้องทำ) ต่างกับค่ายเขียวที่เค้าพูดมานานแล้วว่าเขาทำ Forward Compatible ซึ่งน่าจะคิดมาตั้งแต่ตอนออกแบบเครื่อง/SDK เลย
ถ้าอยากรู้ว่าจริงไหม ใครลองซื้อ PS5 มาแล้วลองใส่เกม PS4 โดยไม่ต่อ net ดู ว่ามันเล่นได้ไหม

เอาจริงๆ อยากให้เลียนแบบค่ายเขียวด้วยการ BC ไปไกลถึง PS1 เลยด้วย อย่างน้อย PS1 ตัวเองก็มี emu อยู่แล้ว ขาดแค่ PS2-3 ที่น่าจะไม่เคยมี
(ซึ่งก็ซื้อเอาได้นะ ขนาด PS Classic ก็ยังใช้ pcsx reloaded เลย)
ขืนให้เล่นได้ไกลขนาดนั้น เค้าก็อดขาย remaster สิครับคุณเบิ้ม 555
ผมโดนไปหลายเกมอยู่ เกม ps2 บน psn เนี่ย เล่นพอให้นอสตัลเจีย แต่ไม่จบซักเกม

#23 TanK

Legal Officer

• Royal Executive Members
  • Interests:Movie Games and Travel

Posted 16 June 2020 - 05:19 PM

View PostBurm, on 16 June 2020 - 09:36 AM, said:

ลืมนึกถึงเกม psn แบบดาวโหลดอย่างเดียวไปเลย
ถ้ารวมก็คงน่าจะได้อยู่นะครับ

#24 ROOKYCABLE

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 12 July 2020 - 08:21 PM

• Processor 8x Zen 2 Colors 3.5GHz
  • GPU 10.28 TFLOPs, 36 CUs 2.23GHz
  • ชนกับcpu gpuของเดสทอปรุ่นไหนครับ