`

Jump to content

ตอนนี้gd emuใช้กับเครื่องdcมันเวิคหรือยังครับ

13 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 04 June 2020 - 12:30 AM

พอดีเหนแค่1300กว้าบาท แต่ก่อนเหนมีปัญหา เดวนี้ไม่รู้ว่าเปนยังงัยบ้างครับ พอดีมีเครื่องหัวอ่านเสียหลายตัวว่าจะเอามาลองมั่ง ขอบคุณครับ

#2 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 04 June 2020 - 12:05 PM

เล่นเกมได้99% บางเกมต้องอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ เช่น resident evil code veronica จะมีบั๊กตรงเพชรตาเสือ ซึ่งของแท้กำลังจะออกเฟริ์มแวร์ใหม่ให้แก้บั๊กเกมพวกนี้ แต่ของปลอมจีนนี่ไม่รู้อัพได้หรือเปล่า
https://gdemu.wordpress.com/

Edited by o++o, 04 June 2020 - 07:28 PM.

#3 o++o

Posted 04 June 2020 - 12:11 PM

เฟิร์มแวร์ใหม่
https://www.sendspace.com/file/9h9k01

https://www.sendspace.com/file/qayps8

#4 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 04 June 2020 - 03:56 PM

อันนี้มีใครลองอัพของจีนยังอ่ะครับ

จริงๆ ปัญหามันน้อยมากแล้วนะ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ รอของจีน up 5.20 ก่อนก็ได้ครับ

#5 o++o

Posted 05 June 2020 - 10:03 AM

View PostBurm, on 04 June 2020 - 03:56 PM, said:

อันนี้มีใครลองอัพของจีนยังอ่ะครับ

จริงๆ ปัญหามันน้อยมากแล้วนะ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ รอของจีน up 5.20 ก่อนก็ได้ครับ
หาข้อมูลจนแน่ใจครับแล้วค่อยอัพ

#6 pee po

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 05 June 2020 - 09:01 PM

ตอนนี้ยังจำกัดที่โค้ดเครื่องอยู่หรือเปล่าครับ หรือใช้ได้ทุกเครื่องแล้ว
เห็นราคาพันกว่าบาทดูน่าสนใจดี

#7 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 09 June 2020 - 03:33 PM

View Postpee po, on 05 June 2020 - 09:01 PM, said:

ตอนนี้ยังจำกัดที่โค้ดเครื่องอยู่หรือเปล่าครับ หรือใช้ได้ทุกเครื่องแล้ว
เห็นราคาพันกว่าบาทดูน่าสนใจดี

ไม่เคยมีจำกัดนะ มันใช้ได้ทุกเครื่องอยู่แล้ว
แต่ยังไม่แนะนำให้รีบซื้อ(ของปลอม) ตอนนี้นะ รอให้ confirm ก่อนว่าสามารถลง bios รุ่นใหม่ได้ (บางเจ้าจะบอกว่าใช้ firmware รุ่นไหน ให้รอรุ่น 5.20)
ส่วนของแท้ ไม่ต้องพูดถึง ซื้อยากมาก รอเปิดจองเป็นรอบๆ และก็หมดเร็วมาก

จากเดิม รุ่น 5.15 จะมีปัญหากับ 2 เกม ถูกแก้แล้วใน 5.20
1. Sky of Arcadia ถ้าปล่อยให้ demo เล่นไปจนจบ ไม่กด start ก็จะ hang ทันที (ไม่กระทบการเล่น)
2. Bio hazard Code Veronica จะมี bug ใน puzzle ที่ต้องเอาหินไปใส่ตา ทำให้ไม่สามารถแก้ puzzle ได้ (เล่นต่อไม่ได้) แต่ใช้พวก gameshark หรือ เอา save ออกมาแก้เพื่อให้ผ่านตรงนี้ได้

GDEMU ปลอม ส่วนมากจะ block ไม่ให้ update เลย เพราะ update แล้วพังแน่ๆ รอให้คนทำของปลอมเขาใส่ firmware ใหม่เข้าไปแล้วซื้อใหม่น่าจะง่ายกว่า
เพราะคราวนี้ compatibility 100% แน่นอน

มีของ saturn ที่จะมี 2 รุ่น ต้องเลือกให้ถูก แต่ของ saturn มันไม่มีของปลอม ต้องรอคนทำเค้าเปิดจองเป็นรอบๆ แล้วก็หมดภายในไม่กี่นาที
แต่ตอนนี้มันมีของเจ้าใหม่ทำมาแล้ว รอดูต่อไป

#8 pee po

Posted 10 June 2020 - 05:09 PM

View PostBurm, on 09 June 2020 - 03:33 PM, said:

ไม่เคยมีจำกัดนะ มันใช้ได้ทุกเครื่องอยู่แล้ว
แต่ยังไม่แนะนำให้รีบซื้อ(ของปลอม) ตอนนี้นะ รอให้ confirm ก่อนว่าสามารถลง bios รุ่นใหม่ได้ (บางเจ้าจะบอกว่าใช้ firmware รุ่นไหน ให้รอรุ่น 5.20)
ส่วนของแท้ ไม่ต้องพูดถึง ซื้อยากมาก รอเปิดจองเป็นรอบๆ และก็หมดเร็วมาก

จากเดิม รุ่น 5.15 จะมีปัญหากับ 2 เกม ถูกแก้แล้วใน 5.20
1. Sky of Arcadia ถ้าปล่อยให้ demo เล่นไปจนจบ ไม่กด start ก็จะ hang ทันที (ไม่กระทบการเล่น)
2. Bio hazard Code Veronica จะมี bug ใน puzzle ที่ต้องเอาหินไปใส่ตา ทำให้ไม่สามารถแก้ puzzle ได้ (เล่นต่อไม่ได้) แต่ใช้พวก gameshark หรือ เอา save ออกมาแก้เพื่อให้ผ่านตรงนี้ได้

GDEMU ปลอม ส่วนมากจะ block ไม่ให้ update เลย เพราะ update แล้วพังแน่ๆ รอให้คนทำของปลอมเขาใส่ firmware ใหม่เข้าไปแล้วซื้อใหม่น่าจะง่ายกว่า
เพราะคราวนี้ compatibility 100% แน่นอน

มีของ saturn ที่จะมี 2 รุ่น ต้องเลือกให้ถูก แต่ของ saturn มันไม่มีของปลอม ต้องรอคนทำเค้าเปิดจองเป็นรอบๆ แล้วก็หมดภายในไม่กี่นาที
แต่ตอนนี้มันมีของเจ้าใหม่ทำมาแล้ว รอดูต่อไป

เห็นข้อมูลในลิงค์ข้างบน บอกว่าต้องใช้เครื่องที่เป็น VA1 จะมีในเครื่องโซนยุโรปกับ US แต่ของ JP ไม่มี
เครื่องที่ผมมี มีแต่ JP หมดเลย

2 เกมนั้น ถ้าไม่ได้เล่น ก็ใช้ได้เลยใช่ไหมครับ เกมอื่นสมบูรณ์หมดแล้วใช่ไหมครับ

ถ้ารอให้สมบูรณ์ที่ 5.20 คาดว่าจะอีกนานแค่ไหนครับ

#9 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 June 2020 - 03:09 PM

View Postpee po, on 10 June 2020 - 05:09 PM, said:

เห็นข้อมูลในลิงค์ข้างบน บอกว่าต้องใช้เครื่องที่เป็น VA1 จะมีในเครื่องโซนยุโรปกับ US แต่ของ JP ไม่มี
เครื่องที่ผมมี มีแต่ JP หมดเลย

2 เกมนั้น ถ้าไม่ได้เล่น ก็ใช้ได้เลยใช่ไหมครับ เกมอื่นสมบูรณ์หมดแล้วใช่ไหมครับ

ถ้ารอให้สมบูรณ์ที่ 5.20 คาดว่าจะอีกนานแค่ไหนครับ

อ่านมาจาก web ของ gdemu แล้วครับ น่าจะเข้าใจผิด

ใช่ครับ gdemu support เฉพาะเครื่อง VA1
จริงๆ dreamcast มี 3 model
VA0 <= ส่วนใหญ่จะเป้นเครื่องญี่ปุ่น เครื่อง US/PAL อาจมีบ้างที่เป็น VA0
VA1 <= Dreamcast ที่ผลิตในโลก 99% เป็น VA1
VA2.1<= จะมีเฉพาะ Dreamcast รุ่นหลังๆ

VA2.1 จะมี logic ของ drive อยู่บน mainboard เลย ต่อ GDEMU ไม่ได้
VA0 ต่อได้แต่เครื่องจะพัง

วิธีการดู มี 2 วิธี
1. ดูตัวเลขในวงกลมข้าง region ถ้าเป็นเลข 1 คือ VA1 **เครื่องญี่ปุ่นจะไม่มีเลขนี้ ต้องดูด้วยวิธี 2
2. เปิดดูข้างใน ดูบน mainboard

#10 pee po

Posted 13 June 2020 - 05:03 AM

View PostBurm, on 12 June 2020 - 03:09 PM, said:

อ่านมาจาก web ของ gdemu แล้วครับ น่าจะเข้าใจผิด

ใช่ครับ gdemu support เฉพาะเครื่อง VA1
จริงๆ dreamcast มี 3 model
VA0 <= ส่วนใหญ่จะเป้นเครื่องญี่ปุ่น เครื่อง US/PAL อาจมีบ้างที่เป็น VA0
VA1 <= Dreamcast ที่ผลิตในโลก 99% เป็น VA1
VA2.1<= จะมีเฉพาะ Dreamcast รุ่นหลังๆ

VA2.1 จะมี logic ของ drive อยู่บน mainboard เลย ต่อ GDEMU ไม่ได้
VA0 ต่อได้แต่เครื่องจะพัง

วิธีการดู มี 2 วิธี
1. ดูตัวเลขในวงกลมข้าง region ถ้าเป็นเลข 1 คือ VA1 **เครื่องญี่ปุ่นจะไม่มีเลขนี้ ต้องดูด้วยวิธี 2
2. เปิดดูข้างใน ดูบน mainboard

ว้าว...ไว้จะแกะมาเช็คบ้าง

ถ้ามี VA1 ซื้อวงจรแท้กับจีนมาใช้ได้เลยใช่ไหมครับ

#11 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 13 June 2020 - 02:00 PM

ใช่ครับ

#12 asdc

เซียนเกม

Posted 14 June 2020 - 09:04 PM

แท้งกิ้วหลายไมา่ได้เข้ามาดูนานเลย

#13 lush

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 17 June 2020 - 02:50 PM

ผมใช้ GDEmu ของจีน 5.15
กับเครื่องญี่ปุ่นตัวนี้ ก็เล่นได้ปกตินะครับ

#14 pee po

Posted 17 June 2020 - 08:52 PM

View Postlush, on 17 June 2020 - 02:50 PM, said:

ผมใช้ GDEmu ของจีน 5.15
กับเครื่องญี่ปุ่นตัวนี้ ก็เล่นได้ปกตินะครับ

:wow: :congrat: :like: :wow2: