`

Jump to content

** หยุดสงกรานต์กันไหมครับ ร้านค้า/บริษัทของเพื่อนๆ

11 replies to this topic

#1 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 04 April 2020 - 02:33 PM

ของผมทำก่อสร้าง
บริษัทเขาก็ไม่หยุด ร้านค้าก็ไม่หยุด
แต่คนงานที่ร้านอยากจะหยุดกัน
เซ็ง...

#2 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 04 April 2020 - 04:02 PM

ผมเริ่มหยุดตั้งแต่วันที่ 6 เป็นต้นไปเลยถึงวันที่ 20 ( มีเวลาเล่น ff7 )

หยุดทั้ง 3 บริษัทเลย ขนส่งรถบรรทุก ร้านวัสดุก่อสร้าง ออฟฟิศส่งออก ร้านไม่เข้าข่ายให้หยุดแต่ผมหยุดเอง แต่จ่ายเงินเดือนเต็มปกติครับ เพราะลูกค้าเริ่มหยุดกันแล้วเหมือนกันครับ

แต่ติดประกาศตามสาธารณะสุขทุกประการเตือนพนักงาน ถ้าวันเปิดร้าน ถ้าออกนอกพื้นที่ไปที่เสี่ยงหรือเที่ยวให้กักตัวเอง 14 วัน หรือบริษัทให้พักงานเองถ้าไม่กัก

ถ้าได้เปิดร้านไม่รับผู้แทนให้ส่งใบวางบิลทางไลน์เอานะครับ

ถ้าสถานะการณ์แย่ลงอีก จะพิจารณาให้หยุดต่อถึง 3เดือนจ่ายเงินเดือน 50-75% อันนี้ขอปรึกษาแรงงานก่อนครับ

อันนี้แผนของผมครับ
อยากให้ผ่านจุดนี้กันไปได้ครับ

Edited by joamz3, 04 April 2020 - 04:13 PM.

#3 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 04 April 2020 - 04:59 PM

เรื่องนี้ยากมากครับ

มุมลูกจ้างก็อีกมุม มุมนายจ้างก็อีกมุม มุมหัวหน้าลูกจ้างก็อีกมุม

ทำให้ตายยังไงก็ต้องมีคนไม่พอใจ จุดนี้อยู่ที่ว่าใครจะยอมเสียสละเลยจริงๆ ครับ

ของผมก็ลูกจ้างครับ บริษัทประกาศแล้วครับไม่หยุดครับยังต้องทำงานกันต่อไป

#4 birduz99

Posted 04 April 2020 - 06:22 PM

ของผมนี่ทำคนเดียวหยุดคนเดียว​ ขายของมือสอง​ แล้วการซื้อขายนี่ส่วนมากจะต้องเจอกันด้วย​ ยิ่งเวลาจะซื้อเข้านี่ต้องเห็นของก่อน​ พอห้างปิดก็ไม่สามารถเจอกันได้เพราะเป็นแหล่งที่พ่อค้าพวกๆกันทั้งคนไทยคนต่างชาติจะมาซื้อขายดูของกันก่อน​ ก่อนที่จะเอาไว้ปล่อยให้ลูกค้าของตัวเองอีกที​ ทั้งผมและพวกๆกันหลายคนเลยหยุดกันมาได้​ 3-4​ อาทิตย์แล้วหลายคน​ ไม่รู้จะกลับกันมาได้เมื่อไหร่​จะกลับมาคึกคักซื้อขายพบเจอกันได้อีกที​ ใครที่มีของเก่าอยู่ก็ขายของเก่ากันไปก่อน​ ส่วนผมขายไปเกลี้ยงตลอด​ ของที่ก็ดันเป็นพวกของรักที่เก็บไว้เองไม่ได้ขาย​ ตอนนี้เลยมีเวลานั่งดู​ netflix​ กับเวลาเล่นเกมส์ที่ซื้อไว้เยอะมากก็ดีไปอีกอย่าง​ ได้ใช้เวลาทำบ้านจัดบ้านไปด้วยเลย​ ถ้าไม่นับเศรษฐกิจนี่ถือว่ามีภูมคุ้มกันมาแล้ว​ เพราะตอนน้าท่วมอยู่บ้าน​ 3​ เดือนเต็มๆแค่เดินออกไปนอกรั้วบ้านก็แทบไม่ได้แล้ว​ เกมส์ก็เล่นไม่ได้​ netflix​ ตอนนั้นก็ยังไม่มีให้ดู​ อย่างน่าเบื่อ​ ก็ขอให้ปีนี้สง​กรานต์อย่าให้มีคนออกมาเล่นน้ำรวมกลุ่มกันเลย​ หยุดกันสักปี​ เพราะถ้าไม่หยุดกันกลัวว่าจะไม่แค่เดือนสองเดือน​กลัวเชื้อจะลามไปไกล​ ตอนนี้แค่เดือนกว่าก็คิดถึงบรรยากาศที่ได้ซื้อของขายของแล้วได้เจอกับพวกๆกันได้ดูของไหม่ๆแปลกๆจะแย่แล้ววววววว

#5 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 04 April 2020 - 06:56 PM

บริษัทผมให้ทำงานที่บ้าน แต่ไม่อนุญาตให้หยุด เพราะถือเป็นวันทำงาน
คนที่ลาก็จะเสียวันลาไป คนที่มาทำก็ไม่ได้เงินพิเศษ (ปกติคนมาทำสงกรานต์ปีใหม่ได้ 500 ต่อวันเพิ่ม)
เรียกได้ว่าปีนี้นายจ้างยิ้มเลย

#6 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 04 April 2020 - 11:09 PM

ของผมเอกชนสเกลใหญ่มาก ไม่หยุดครับ แต่เวิคฟรอมโฮมตั้งแต่ต้นเดือนที่แล้ว แต่ว่าวันจันทร์นี้หยุดครับ

#7 PeanutXL

Posted 05 April 2020 - 10:48 AM

View Postsilapakorn, on 04 April 2020 - 06:56 PM, said:

บริษัทผมให้ทำงานที่บ้าน แต่ไม่อนุญาตให้หยุด เพราะถือเป็นวันทำงาน
คนที่ลาก็จะเสียวันลาไป คนที่มาทำก็ไม่ได้เงินพิเศษ (ปกติคนมาทำสงกรานต์ปีใหม่ได้ 500 ต่อวันเพิ่ม)
เรียกได้ว่าปีนี้นายจ้างยิ้มเลย

ปีนี้คงยิ้มไม่ออกหรอกครับ ถึงในมุม คชจ เรื่องพนักงานจะลดลง แต่ รายรับจากปรกติคงลดลงกว่านั้นอีกเยอะมาก ๆ

View PostSnakeSolov, on 04 April 2020 - 11:09 PM, said:

ของผมเอกชนสเกลใหญ่มาก ไม่หยุดครับ แต่เวิคฟรอมโฮมตั้งแต่ต้นเดือนที่แล้ว แต่ว่าวันจันทร์นี้หยุดครับ

ปรกติตอนนี้เค้ายกเลิก วันหยุดจักรีกันแล้วหรือยังอะครับทั่วไป เพราะของผมก็ยังให้หยุดอยู่เลยอะครับ

#8 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 05 April 2020 - 08:27 PM

ถ้าหยุดให้นี่ฮาครับ เพราะมันจะมีชดเชยสงกรานต์ เดี๋ยวตอนนั้นก็จะมากดดันให้หยุดเบิ้ลอีก555

#9 pondpai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 April 2020 - 11:01 AM

ของผมนี่ไม่หยุดก็เหมือนหยุด เดือนที่แล้วงานอย่างเยอะ เริ่มเดือนนี้มาเพิ่งมีวันนี้วันแรกที่ได้ทำงาน เดี๋ยวเที่ยงก็เสร็จแล้วหลังจากนั้นจะว่างอีกกี่วันก็ไม่ทราบได้ครับ ส่วนลูกน้องยังไม่มีนโยบายลดเงินเดือนเพราะมีแค่3 คน

#10 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 06 April 2020 - 06:16 PM

ของผมก็ตามรัฐบาลเลย เป็น software house เลย WFH กันได้อยู่ ไม่กระทบอะไรมาก

กระทบอย่างเดียวคือค่าไฟบ้านนี่ละฮ่ะ และรู้สึกกินเยอะกว่าเข้าออฟฟิศซะอีก

#11 SixFeaTz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 07 April 2020 - 02:52 PM

ผมทำบริษัทก่อสร้างก็ไม่หยุดนะครับแล้วก็มีประกาศว่าให้รอประกาศวันหยุดอีกรอบนึงซึ่งก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะประกาศ

#12 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 10 April 2020 - 09:24 PM

ทำอยู่ รง.ไวไว
ของกำลังขายดีเลยช่วงนี้
บริษัทแจ้งไม่มีวันหยุดครับ ทำยาวๆจนกว่าโรคจะปกติ