`

Jump to content

สอบถามฮ่ะ ช่วงนี้เหมาะแก่การซื้อบ้านซื้อรถมั้ยครับ หรือรอก่อนดีเผื่อราคาลง ดอกจะลงอีก

4 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 27 March 2020 - 08:48 PM

ตามหัวข้อเลยครับ พอดีช่วงก่อนวิกฤติผมมีดูๆบ้านไว้ มีถูกใจแล้ว วางแผนว่าจะซื้อ ประมาณ พฤษภา และมีเพื่อนก็กำลังจะออกรถ

แต่คือ มันต้องทำเรื่องก่อน ประมาณ 1-2 เดือน ก็คือช่วงนี้แหละฮ่ะ ที่ผมและเพื่อนต้องเริ่ม deal เริ่มส่งเอกสารแล้ว (ซึ่งราคาตอนนี้ ถือว่ายังไม่ถูกนะ ปกติ)

เช่น ถ้าผมทำเรื่องตอนนี้ และตกลงจะซื้อจะขาย แสดงว่า ราคาขาย มันคือ โปรราคาก่อนเกิดวิกฤติ (มกรา กุมภา) และผมต้องยืนราคานั้นตลอดการเดินเรื่องขอกู้

ซึ่งตอนนี้จะทำอะไรก็ช้าไปหมด ธนาคารก็ปิด โทรก็ยาก อาจจะได้อานิสงค์แค่การ ปรับลดดอกเบี้ยจากรัฐแค่นั้นเมื่อต้นปี

ซึ่งผมมาคิดเอาเองว่า หรือจะรอก่อนดีนะ รอผ่านวิกฤติไปก่อน ทางภาครัฐและธนาคาร อาจจะมีการกระตุ้นเศรษฐกิจครั้งใหญ่ก็เป็นได้

ซึ่งราคาอาจจะถูกลง และไม่แน่ดอกเบี้ยอาจจะถูกลงไปอีก มีตัวเลือกเยอะขึ้น มีโปรโมชั่นเพิ่มขึ้น

ท่านๆคิดว่าอย่างไรบ้างครับกับเรื่องนี้ รอก่อนดีมั้ย หรือก็คงไม่ต่างกันซื้อๆไปเถอะ เพราะก่อนวิกฤติมันก็หนักอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ

Edited by PongZung, 27 March 2020 - 08:53 PM.

#2 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 28 March 2020 - 01:08 PM

รายได้คงที่ไม่กระทบ+ต้องใช้ก็จัดได้ครับ
ดอกน่าจะขึ้น ไม่น่าลง

#3 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 28 March 2020 - 04:10 PM

น่าจะจบที่ดอก 1.75-1.9 คงที่ 3 ปี น้อยกว่านี้ไม่น่าคุ้มค่าดำเนินการ

#4 Me_Va

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 02 April 2020 - 09:06 PM

หลังจากนี้น่าจะมีโปรโมชั่นลดแหลกแจกแถม
เพราะบริษัทคงมีขาดสภาพคล่องกันบ้าง

#5 Hikaru

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 04 April 2020 - 01:15 AM

ถ้าจะซื้อรถนะค่ะ อย่าง honda เซลล์บอกว่า เขาขอ แบบ 0%ให้ได้นะ ช่วงนี้เศรษฐกิจกำลังแย่ เชาเนอมาก็ต่อรองไปก่อนสิ

ถ้าการเงินดี แบบมั่นคง จัดเลย ดอกถูก มากกกก