`

Jump to content

PS5 vs XBOX series X

10 replies to this topic

#1 gamer

きもちい

• Royal Executive Members

Posted 21 March 2020 - 11:22 AM

ราคาเปิดตัวน่าจะ $399
ขายเครื่องราคาถูก เน้นทำเงินจาก game + subscription

#2 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 21 March 2020 - 03:44 PM

ขอดูเกมส์ล่ะกัน ผมรู้สีกเลยน่ะว่า เจนที่แล้วซื้อเครื่องมาไม่ค่อยคุ้มเลย มีเกมส์โดนๆน้อยมากๆ

#3 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 March 2020 - 04:33 PM

อืม... ps4 ดูด้อยกว่าโขนะ จะเอาชนะด้วยราคารึ

#4 poad

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 March 2020 - 10:41 AM

ps5 จุดแข็งคือ ssd แบบ custom นะ ดูจากคลิปล่าสุด ผมว่ามันช่วยเรื่อวการประมวลผลมากๆ ไม่ต้อง โหลดทั้ง map รอไว้ แต่โหลดเฉพาะที่ต้องการแสดงจริงๆ ทำให้อัด texture ไปให้ส่วนนั้นได้มากกว่าปกติ

#5 manu16

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 March 2020 - 11:28 AM

เสป็คเป็นรองXbox มาทุกเจนอยู่ละมั้ง

แต่จุดแข็งของ PS คือเกมส์ EX ถ้านึกถึงเกมส์EXมีเพียบ

พอมองวไปฝั่ง Xbox ................. เกมส์ไหนที่ไม่ลงPCมั่ง ถ้ามีลงPCจะมาเสียตังค์ซื้อ Xboxอีกทำไม เกมส์PCถูกกว่าบานเลย modก็เพียบ

#6 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 23 March 2020 - 12:08 PM

View Postmanu16, on 23 March 2020 - 11:28 AM, said:

เสป็คเป็นรองXbox มาทุกเจนอยู่ละมั้ง

แต่จุดแข็งของ PS คือเกมส์ EX ถ้านึกถึงเกมส์EXมีเพียบ

พอมองวไปฝั่ง Xbox ................. เกมส์ไหนที่ไม่ลงPCมั่ง ถ้ามีลงPCจะมาเสียตังค์ซื้อ Xboxอีกทำไม เกมส์PCถูกกว่าบานเลย modก็เพียบ

เจนที่แล้ว Xbox One เสปคด้อยกว่า PS4 นะครับ
แต่มาชนะตอน Xbox One X แต่ไม่ทันแล้ว โดนแซงไปไกลแล้ว

แต่ผมมองว่า Xbox series X ก็คุ้มอยู่นะครับ ถ้าขาย 399 - 499 เพราะ spec ก็ประมาณ 2070-2080
แถมยังมี Xbox Game Pass ที่สมัครปุ๊บมีเกมให้เล่นเป็นกระบุง

ของ PS5 ที่เหนือกว่าคือเรื่อง SSD แต่ผมก็ยังกังขาว่า มันช่วยอะไรขนาดนั้นเหรอ
เพราะเร็วให้ตายยังไง มันก็ด้อยกว่า ram เยอะอยู่ดี
ไอ้ที่โม้ว่า ไม่ต้อง load ลง ram ก่อน ไม่น่าจะทำได้ ยิ่ง texture ปริมาณเยอะ ยิ่งซับซ้อนสูง ยังไงก็ต้อง stream ลง ram ก่อน
แล้ว SSD ปัจจุบัน ถ้า manage การ streaming ดีๆ ก็น่าจะเพียงพอ (อย่าลืมว่าของ MS ก็ต่อผ่าน pci-e นะ ไม่ใช่ SATA)

ส่วนเรื่องชิปเสียง ก็รอดูของจริงอีกที
ผมเจอ 3D Audio มาหลายเจ้าล่ะ ไม่ค่อยเชื่อใจแล้ว
เพราะสุดท้ายก็เล่นเสียงไม่เกิน 10 ลำโพงอยู่ดี

#7 one

เซียนเกม

Posted 23 March 2020 - 12:59 PM

Ps5 เท่านั้น มีตังแค่เครื่องเดียว

#8 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 March 2020 - 02:16 PM

gen ps4 ผมไม่ได้ซื้อ xbox one

เจนต่อไปก็คง ps5 นะครับ

#9 birduz99

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 March 2020 - 04:52 PM

เพิ่งสอย​ ps4​ pro​ เมื่อปลายปี​ แค่​ 5​ เดือนก็ซื้อมา​ 40​ กว่าเกมส์แล้วครับ​ เกมส์ดีๆทั้งนั้น​ คงเล่นอีกยาวๆครับ​ แถม​ netflix​ อีก​ ทั้งดูหนังเล่นเกมส์คงอีกยาวๆกว่าจะเล่นครบหมด​ แต่ก็กะว่าเจนหน้าจะซื้อทั้ง​ ps5 และ​ Xbox​ เลย​เพราะคิดว่าเจนหน้าเกมส์เจนไหม่น่าจะมีเกมส์ดีๆเยอะจากทั้งสองเครื่องออกมากกว่าเจนนี้​ แค่เสพภาพกราฟฟิคก็น่าจะฟินสุดๆ​ แต่ตั้งใจว่ากว่าจะซื้อทั้งสองเครื่องคงรอหลังจากออกไหม่ๆไปสักปีกว่าๆก่อน​ เอา​ ps4​ เล่นให้คุ้มไปก่อนสักพัก

#10 birduz99

Posted 24 March 2020 - 04:57 PM

ลืมอีกอย่าง​ ถ้า​ Microsoft​ ลงมาทำตลาดจริงจังๆบ้านเราด้วย​กับเครื่องเกมส์ตัวไหม่นี้​จะดีมากๆเลย​ คงได้แต่ฝันแน่ๆ​ อย่างน้อยกลุ่มคนเล่นน่าจะเยอะขึ้นพอสมควรเลย​ แผ่นก็น่าจะหาซื้อกันง่ายขึ้นด้วย​

#11 banzai

Posted 11 April 2020 - 01:04 PM

คง ps5 ครับ มาทางนี้ตั้งแต่เจนแรก และ แอบไปลอง xbox360 มาแว่บนึง 555