`

Jump to content

แนะนำวิธีเลี่ยงสำผัสปุ่มหรือด้ามจับประตู

4 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 20 March 2020 - 08:14 PM

ผมต้องเปิดปิดประตูและขึ้นลงลิฟท์ทั้งวัน ล้างมือจนหนังลอกหมดแล้ว เลยลองหาวิธีไปเรื่อยๆจนคิดว่าแบบนี้รุ่ง
ปรกติคนอื่นจะมองว่าผมเวอร์มาก แต่หลังๆการแพร่เชื้อแรงขึ้นเรื่อยๆ แถมยังมีคนบ้าพยายามแพร่เชื้ออีก
ผมเลยว่า พยายามเอาตัวรอดกันดีกว่าครับ เวลามือไปจับจุดมีเชื้อขึ้นมา
เราจะเผลอ เอามือมาจับหน้า ถูไต้จมูก ขยี้ตา เช็ดหน้าผาก โดยไม่ทันรู้ตัวได้ง่ายมากๆ
ผมระวังสุดขีด แต่วันก่อน แม่ผมกลับจากโรงพญาบาล ยื่นขนมปังให้ ผมยังหยิบมากินเฉย รู้ตัวตกใจเลย ตายโหงล่ะกรู แม่ยังไม่ล้างมือเลย
กรูติดรึยังวะเนี่ย

Edited by umbababa, 20 March 2020 - 08:16 PM.

#2 ผมเอง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 March 2020 - 09:45 PM

ปกติเวลากดปุ่มไรพวกนี้ผมใช้มะเหงกกดนะ คิดว่าอย่างน้อยมันยังสัมผัสหน้าหรือของกินน้อยกว่า(มั้ง)

#3 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 20 March 2020 - 10:09 PM

ล่าสุด ลูกค้ากลับมาจาก มาเลเซีย บอกผมว่าไม่มีการคัดกรองอะไรเลย แค่ใช้ใบรับรองแพทย์ว่าไม่ป่วยก็เข้าไทยได้เลย แต่ตัวเขาเองจะกักตัว14วันเพื่อความสบายใจส่วนรวม
พูดเสร็จหนึ่งชม. ก็นั่งแทกซี่ไปข้างนอกละ เฮ่อ....

Edited by umbababa, 20 March 2020 - 10:10 PM.

#4 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 21 March 2020 - 12:20 PM

ตอนแรกว่าจะใส่ถุงมือครับ เห็น taxi หลายคนเริ่มใช้ แต่มันจะดูเวอร์ไป เลยเปลี่ยนมาเป็นผ้าเช็คหน้า

เอาใส่เป๋ากางเกงไว้ พวกประตูหรืออะไรที่จำเป็นต้องใช้มือจริงๆ ก็เอาผ้าเช็ดหน้าออกมาจับแทนฮ่ะ

แล้วก็รีบเก็บ 55+ แต่ๆๆ ยังไงมันก็ต้องเอามือไปจับผ้าเช็ดหน้าอีกอยู่ดี T-T

#5 umbababa

เซียนเกม

Posted 21 March 2020 - 01:54 PM

ผมคิดว่า ถุงมือ ข้อเสียคือ มันส่งเสริมการแพร่เชื้อครับ แทนที่จะล้างมือบ่อยๆ กลับเป็นการสะสมเชื้อจำนวนมากที่ถุงมือแล้วก็จับไปทั่ว
แต่มันดีคือ ตอนไส่อยู่มันเตือนสติเราให้รู้ตัว่าจะจับใบหน้า ขี้ตา ถูจมูก ไม่ได้นะ

Edited by umbababa, 21 March 2020 - 01:55 PM.