`

Jump to content

สอบถามเรื่องออมเงินและการเงินต่างๆหน่อยฮ่ะ

5 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 19 January 2020 - 11:38 AM

สมมติมีเงินเย็น 10% ของรายได้ประจำ อยากฝากประจำ จะแบ่งฝากหรือลงทุนยังไงดีฮ่ะ คิดเป็น % ก็ได้ครับ ขอแบบความเสี่ยงน้อยหรือ 0

หรือซื้อประกันหรือเก็บอย่างไรดี ที่มีเงินใช้ตอนแก่ หรืออีก 10 ปีข้างหน้า

คำถาม

1. ระหว่างฝากประจำ 3 ปี กับ ซื้อสลากออมสิน ในจำนวนเงินที่เท่ากันทุกเดือน อันไหนน่าสนใจกว่ากันครับหรือแบ่งยังไงดี

2. แบ่งไปกองทุนดีมั้ย เช่น อาจจะฝาก 60% กอง 40%

3. ผมโดนภาษีเพิ่มปีละ 50-100K ในปี 2020 นี้มีอะไรแนะนำมั้ยครับ ที่จะลดหย่อนได้มากๆ เหมือนว่า LTF RMF จะลดหย่อนไม่ได้แล้ว

4. กลัวใจตัวเอง มีวิธีเก็บเงินก้อนแบบไหนบ้างครับ ที่เราจะเอาออกมาใช้ไม่ได้เลยสัก 5-10 ปี

5. รถยนต์ สามารถเอาไปทำเป็นแบบ ลดต้นลดดอกได้มั้ยครับ อยากปิดเร็วๆ

6. บ้านใหม่หลังที่ 2 ที่ว่าต้องดาวน์ 10% อันนี้ เราคุยกับธนาคารได้มั้ยฮ่ะ หรือว่ามีเทคนิคอะไรไหม ถ้าไม่มีเงินดาวน์เลย

7. บ้านมือ 2 หลังที่ 2 ใช้กฏเหมือนกันมั้ยฮ่ะ คือต้องดาวน์ 10% ?

สุดท้ายท้ายสุด ผมอยากทราบเทคนิคแต่ละท่านฮ่ะ สมมติมีเงินเย็นเดือนละ 1 หมื่นบาท จะแบ่งไปเก็บยังไงดี ตั้งเป้าไว้ 5-10 ปี จะไม่ยุ่งกับเงินก้อนนี้

ขอบคุณทุกท่านครับ ^^

#2 bigpao21

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 19 January 2020 - 03:59 PM

คำถาม

1. ระหว่างฝากประจำ 3 ปี กับ ซื้อสลากออมสิน ในจำนวนเงินที่เท่ากันทุกเดือน อันไหนน่าสนใจกว่ากันครับหรือแบ่งยังไงดี
ถ้าเป็นคนไม่มีดวงทางโชคลาภ ฝากประจำได้ผลตอบแทนดีกว่ามากครับ อัตราการถูกรางวัลของสลากออมสินต่ำมากครับ

2. แบ่งไปกองทุนดีมั้ย เช่น อาจจะฝาก 60% กอง 40%
ยอมรับการขาดทุนของเงินต้นได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ก็ลองมาลงทุนดูได้ครับ เพราะในระยะยาวน่าจะดีกว่าเงินฝาก แต่หลายๆ ครั้งก็สามารถขาดทุนได้ ศึกษาก่อนลงทุนครับ

3. ผมโดนภาษีเพิ่มปีละ 50-100K ในปี 2020 นี้มีอะไรแนะนำมั้ยครับ ที่จะลดหย่อนได้มากๆ เหมือนว่า LTF RMF จะลดหย่อนไม่ได้แล้ว
ซื้อประกันครับ ประกันได้อะไรมากกว่าที่คิดนะครับ อย่าไปเน้นพวกประกันออมทรัพย์มากนัก return พอๆ กับฝากประจำระยะสั้น แต่ส่วนของประกันชีวิตควรทำครับ ยิ่งถ้ามีครอบครัวแล้วควรมีหลักประกันให้ครอบครัว หรือวางแผนจะมีครอบครัวในอนาคต ทำตอนอายุน้อย ก็จะได้ค่าเบี้ยที่ถูกกว่าทำตอนอายุเยอะ

4. กลัวใจตัวเอง มีวิธีเก็บเงินก้อนแบบไหนบ้างครับ ที่เราจะเอาออกมาใช้ไม่ได้เลยสัก 5-10 ปี
ประกันตามข้อ 3 ครับ ถือเป็นการลงทุนระยะยาว เป็นความมั่นคงในครอบครัว ถอนไม่คุ้ม บังคับตัวเองต้องจ่ายเบี้ย เหมาะกับคนที่ไม่มีวินัย บังคับตัวเองให้ออมไม่ได้

5. รถยนต์ สามารถเอาไปทำเป็นแบบ ลดต้นลดดอกได้มั้ยครับ อยากปิดเร็วๆ
เห็นว่ากฏหมายให้ทำได้แล้ว แต่พอดีผมไม่ได้ตาม ลองสอบถามทาง finance ดูครับ

6. บ้านใหม่หลังที่ 2 ที่ว่าต้องดาวน์ 10% อันนี้ เราคุยกับธนาคารได้มั้ยฮ่ะ หรือว่ามีเทคนิคอะไรไหม ถ้าไม่มีเงินดาวน์เลย
ทางรัฐบาลกำหลังพยายามปรับแก้กฏหมายตรงนี้ เพื่อกระตุ้นภาคอสังหาอยู่ครับ

7. บ้านมือ 2 หลังที่ 2 ใช้กฏเหมือนกันมั้ยฮ่ะ คือต้องดาวน์ 10% ?
ใช่ครับ

ตอบตามที่ทราบครับ ผิดถูกอย่างไร ให้เพื่อนๆ คนอื่นมาเพิ่มเติมอีกทีครับ

#3 wat

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 20 January 2020 - 09:08 AM

เจ้าของกระทู้ รายได้ประมาณเท่าผม
ตอนนี้ผม เก็บประมาณ เดือนละ 25000

แบ่ง ลงทุน ตามนี้เลย
หุ้น 5000
rmf 5000
ซื้อเงินต่างประเทศ ( บัตร SCB Planet ) 5000
ฝากประจำ 5000
ประกัน 500

ทำเหมือนกันทุกเดือน

#4 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 20 January 2020 - 11:42 AM

ถ้าจะกดบ้าน ยังไม่ต้องคิดเรื่องลงทุน อัดบ้านให้จบเร็วๆดีที่สุด
สมัยนี้ฝืด เสดกิจมันไม่ดีจะส่งผลต่อธุรกิจในตลาดหุ้นด้วย ทำให้กำไรหดปันผลหดราคาหด
แต่ถ้าอยากจะเก็บตัง ซัดประกันไปก่อน เบี้ยลดภาษีได้ เหลือแล้วไปสหกรณ์ถ้ามี ยังเหลืออีกมาซัดssf(ที่จะมาแทนltf)ครบ10ปีเงินเวียนกำไรภาษีฟรีถ้ามันยังมีอยู่นะ อายุเกิน45ทิ่มrmfไม่เอาssf
ส่วนเรื่อง ฝากประจำหรือแทงหวยสลากดี ถ้าเงินน้อยไปประจำปลอดภาษี ถ้าเงินเยอะตั้งแต่5แสน ไปสลาก

รถโปะได้ แต่ลดดอกได้นิดเดียวไม่คุ้ม

Edited by keepwalking, 20 January 2020 - 11:42 AM.

#5 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 21 January 2020 - 03:46 PM

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ ^^

#6 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 January 2020 - 10:48 AM

ของผมไม่มีความรู้อะไร เลยเก็บเงินไว้ก่อนครับ รอซื้อทองช่วงทองลง
ปีก่อนซื้อทองไป 20 บาท ราวๆ สี่แสน
อีก 6เดือนมาขาย ได้กำไรไป 6 หมื่นกว่า แล้วเก็บเงินไว้รอทองลง
ช่วงนี้นั่งดูราคาทองทุกวันเลย

ป.ล.ซื้อทองเป็นกระดาษนะครับ กับร้านที่รู้จัก ไม่ได้ซื้อเป็นทองจริง

Edited by JoeTh, 22 January 2020 - 10:48 AM.