`

Jump to content

ขอถามผู้รู้เรื่อง refund สินค้าใน ali กรณีผู้ขายส่งสินค้าผิดรุ่นครับ

13 replies to this topic

#1 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 02 December 2019 - 10:58 AM

พอดี 11.11 ผมสั่งซื้อเครื่องเติมอากาศ แบบดูดอากาศภายนอกเข้า positive pressure มาจากร้านค้าใน aliexpress

แต่ร้านค้าส่ง มาให้คนละรุ่น เป็น model max ซึ่งเป็นเครื่องฟอกแบบปกติ ไม่ใช่ระบบ เติมอากาศมา และราคาถูกว่า รุ่น mjxfj300-g1 ที่ผมสั่งไป ซัก30-40%

ผมส่งข้อความไปหาร้าน ในรับคำตอบจะคืนเงินให้ 100 us แต่ผมไม่ยอม

เลยเปิด dispute แจ้ง staff ali ไป ขอคืนราว 60 % และไม่ส่งของกลับ เพราะของหนักมาก และเสียภาษีหลายรอบถ้าส่งไปเปลี่ยน

แบบนี้โอกาสชนะผมมีมั้ยครับ เพราะผมไม่ต้องการสินค้าที่เค้าส่งมาให้แต่จำรับไว้ถ้า คืนเงินให้ผม 60% ไม่อยากส่งไปส่งมา และกลัวร้านตุกติกครับ

Edited by joamz3, 02 December 2019 - 11:01 AM.

#2 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 02 December 2019 - 12:50 PM

น่าจะชนะนะครับ ผมซื้อของ eBay ก็มั่วมาประจำ .. open case ตลอด ก็ได้ refund ทุกครั้ง
Ali ถ้ามีนโยบาย full refund เหมือนกันก็น่าจะได้ครับ

#3 joamz3

Posted 02 December 2019 - 01:59 PM

ขอบคุณครับ ทีแรกผมก็กะขอfull refundเหมือนกันครับแต่ ไม่แน่ใจaliเหมือนกัน เลยเอาที่60% ไม่ส่งของคืน แต่ร้านะค้าจะจ่ายแค่ส่วนต่างราคาคืนให้ ( ผมพิมพ์อธิบายยาวๆไปหา staff ก็ไม่ได้ aliเค้าจำกัดไม่เกิน 500 คำ)

#4 joe0097

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 03 December 2019 - 08:17 AM

ของแพงเอาเรื่อง full refund ไปเลย เราแก้ได้นะครับ
ผมเดาว่าค้าขายขนาดนี้ ไม่น่าพลาด ร้านมั่วมาแน่
พยายามบอกว่าของที่ได้มา ใช้ประโยชน์ไม่ได้ ไม่ตรงตามต้องการ
อย่าปิดเคสเด็ดขาด

#5 joamz3

Posted 03 December 2019 - 08:40 AM

joe0097, on 03 December 2019 - 08:17 AM, said:

ของแพงเอาเรื่อง full refund ไปเลย เราแก้ได้นะครับ
ผมเดาว่าค้าขายขนาดนี้ ไม่น่าพลาด ร้านมั่วมาแน่
พยายามบอกว่าของที่ได้มา ใช้ประโยชน์ไม่ได้ ไม่ตรงตามต้องการ
อย่าปิดเคสเด็ดขาด

รบกวนถามครับ เค้าเสนอกลับมา 2ข้อเสนอ
1.คืนเงินให้ 100% คือ 451 us แต่ค่าส่งบอกจะออกให้ (เค้าจะคืนให้ทางไหนเหรอครับ ) ในระบบมันคืนเงินให้เท่าที่ตัดบัตรเรา

2.คืนเงินส่วนต่างให้ 135us ผมเรียกไป 270 us เค้าว่าราคาของต่างกันแค่ 90 us เค้าให้135us

>>>> คือ ข้อ1 ผมไม่ค่อยอยากส่งกลับเท่าไร เพราะของหนักมากราว 18kg
ข้อ 2. คืนเงินให้ราวๆ 30% ผมก็ยังไม่อยากรับไว้ เพราะของทำงานคนละระบบเลยครับ ที่ส่งมาให้เป็ยเครื่องฟอกปกติ แต่ที่ผมสั่งเป็นระบบเติมอากาศ แรงดัน คือถ้าเป็นรุ่นที่ทำงานเหมือนกัน แต่รุ่นเล็กกว่าก็จะช่วยรับไว้

ยังไม่นับภาษีบ้านเราที่เจออีกราว 17%

ถ้าผมไม่ปิดเคส จะอธิบายเรื่อง ภาษีค่าส่งกับ เครื่องที่ได้รับ ทำงานคนละแบบกัน ให้ staff ali ต่อ ผมต้องกด reject รึป่าวครับ หรือไม่ต้องกดอะไรเลย

Edited by joamz3, 03 December 2019 - 08:45 AM.

#6 pondpai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 03 December 2019 - 01:59 PM

เป็นเมมเบอร์ระดับอะไรครับตอนนี้ถ้าdiamond ปล่อยไว้เลยเดี๋ยวjudgeจะofferเองถ้าคุณไม่ได้รับ270จากเค้า ถ่ายคลิปว่ามันไม่ตรงกับคำอธิบายตรงไหนพูดไปในคลิปเลยก็ได้ ยังไงคนซื้อเป็นต่อครับยิ่งส่งมาไม่ตรงรุ่นเนี่ย ผม7ดอลได้สายusbง่อยๆมาไม่มีไฟตามที่โชว์ผมเปิดdispute เลยครับ

Edited by pondpai, 03 December 2019 - 02:04 PM.

#7 joamz3

Posted 03 December 2019 - 02:02 PM

pondpai, on 03 December 2019 - 01:59 PM, said:

เป็นเมมเบอร์ระดับอะไรครับตอนนี้ถ้าdiamond ปล่อยไว้เลยเดี๋ยวjudgeจะofferเองถ้าคุณไม่รับ270จากเค้า
ระดับ gold เองครับ

#8 pondpai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 03 December 2019 - 02:08 PM

joamz3, on 03 December 2019 - 02:02 PM, said:

ระดับ gold เองครับ

ดูท่าทางน่าจะยาว ถ้าไม่โอเครอjudgeครับส่งของคืนเรื่องภาษี+ค่าขนถ่ายบิลไว้ส่งไปในdisputeครับ

#9 cyberbot

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 December 2019 - 02:38 PM

ของ ผมมูลค่าไม่สูงมากนัก ส่งมาผิดรุ่นเหมือนกัน คืนเงินกลับให้ประมาณ​ 50% ไม่ต้องส่งของกลับ เขาโอนเงินเข้า paypal

#10 joe0097

Posted 03 December 2019 - 05:10 PM

ผม refund มาเป็นสิบ ไม่เคยส่งกลับครับ แต่ของไม่แพงขนาดนี้ อย่างมากราวๆ พัน ของใหญ่ไม่กล้าซื้อ
เงิน refund จะได้มากสุดเท่ากับเงินที่จ่าย ไม่รวมพวกคูปองส่วนลด เราก็จะเสียแค่ exchange fee เท่านั้น
ผมไม่เคยเจอว่า ali จะจ่ายมากกว่าที่เราจ่ายนะครับ (หรือมีก็ไม่ทราบ) ถ้าเค้าออกค่าส่ง คงโอนเข้า paypal มั้ง

gold ก็จะเร็วหน่อย ถ้า silver เหนื่อยแน่
ความคิดผม ผมว่า full refund แล้วดูว่าจะเอายังไง
โดยต้องเน้นว่า เหมือนตั้งใจส่งผิดรุ่นให้ เค้าต้อง full refund มาให้
ถ้าแย่หน่อย ก็จะส่งกลับให้ถ้าผู้ขายโอนค่าส่งและค่าดำเนินการมาต่างหากก่อน
เพราะคนขายผิดเต็มๆ

ลองคิดกลับกันนะครับ ถ้าคนซื้อภาษาไม่แข็งแรง พ่อค้าฟันเลยนะ
แล้วไอ้รุ่นที่ส่งมานะ อาจจะขายไม่ออกซะด้วย

ปล ข้อเสนอนั้นคนขายได้เปรียบ อย่าไปเกรงใจ ด่าได้ด่าเลย เอาที่เราได้เปรียบไว้ก่อน

#11 joe0097

Posted 03 December 2019 - 05:14 PM

มีภาษีด้วย ต้องบวกไปด้วย ในกรณีต้องส่งกลับ

#12 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 04 December 2019 - 11:16 AM

เจอทู้นี้ต้องกลับไปดูระดับเมมเบอร์ของผมเลย 555

ระดับทอง

#13 joamz3

Posted 05 December 2019 - 12:37 PM

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ได้ข้อมูลเยอะครับ

ผมรอ ali เป็นคนตัดสินดีกว่าครับ ไม่รับข้อเสนอของคนขาย

#14 nut99

キラー!

• Junior Moderator

Posted 09 December 2019 - 11:28 PM

ของผม สมาชิกระดับแพลทินัม
ระดับต่างๆ มันดูตรงไหนครับว่ามีขั้นไหน และสูงสุดขั้นไหน?