`

Jump to content

คิดว่า อนาคต ของสะสมของเราจะเป็นเช่นไรต่อครับ

3 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 November 2019 - 01:02 PM

เรื่องนานแล้ว มีคนๆนึง เขาขายเกมแมกใน FB ผมเห็นว่าเก่ามากตั้งแต่รุ่น hobby&game เลย 11 เล่ม ก็เลยซื้อมา ก็ไม่ได้คาดหวังอะไรนะ ราคาก็ไม่ได้แพงอะไร
พอของส่งมาถึงตกใจเลย สภาพ เกือบจะมือ1 แบบที่ซองของแต่ละเล่มยังอยู่ครับ เอาคัตเตอร์กรีดด้านล่าง อ่านจบแล้วยัดซองคืน เก็บผ่านกาลเวลามาเกือบ30ปีไม่มีริ้วรอย
พอผมPMไปถามเขาดู เขายังมี เมก้าเกือบทุกเล่มตั้งแต่ปี 1989 -2002 ยังไม่แกะซอง ซึ่ง 1989 - 1995 โดนคนเหมาไปหมดแล้ว ที่เหลืออยู่ถ้าเหมาก็จะคิดไม่แพง
พอผมถามว่าทำไมใหม่ขนาดนี้ เขาบอกว่า พ่อเขา ทำงานแปลให้หนังสือเกม เมก้า เกมแมก พวกนี้ เขาเลยสะสมไว้ทุกเล่มแบบคาซอง(ประมาณเป็นผลงานในอาชีพของตน)
แต่พ่อเขาตายไปแล้ว จึงนำมาขาย
ผมค่อนข้างตะลึงว่าหนังสือที่เขาขายสภาพเกือบมือ1มันมีค่ากว่าราคาที่เขาขายมากๆเลยนะเนี่ย เสียดายที่เล่มตั้งแต่96ลงไปมันเป็นยุคPS1เต็มตัวแล้ว คุณค่าจึงต่ำกว่ายุคFC-SFCมาก

เพียงแต่คิด ถ้าผมตายไป ลูกหลานผมคงเอาคอเล็คชั่นผมมาขายถูกๆ เหมือนกันแน่เลยนิ

Edited by umbababa, 29 November 2019 - 01:11 PM.

#2 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 29 November 2019 - 02:34 PM

มอบตำแหน่งผู้รับมรดกให้ผมครับ ผมจะดูแลอย่างดีอีกนานแสนนาน555

#3 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 02 December 2019 - 04:09 PM

คิดแล้วใจแป้ว ผมไม่มีลูกด้วย

#4 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 22 December 2019 - 05:22 PM

อันนี้คนรู้จักของคนรู้จักผมทำนะ คือซื้ออะไรมา เขียนราคาไว้หมด บอกเผื่อวันนึงตายไป คนข้างหลังจะได้รู้มูลค่าของมัน