`

Jump to content

ยืนงงในดงทีวี จะซื้อใหม่เลือกไม่ถูกครับ 55 นิ้ว งบ 2 หมื่น

14 replies to this topic

#1 snk vs playmore

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 31 October 2019 - 09:04 AM

เครื่องเก่าพัง ภาพเต้น เลยมองหาเครื่องใหม่

เน้นเล่นเกม ต่อ PS4 และ PS5 ในอนาคต

สมัยนี้ขอให้เป็น 4K HDR ก็พอแล้วใช่ไหม?

แล้วพวกเทพ ๆ 5 6 หมื่นนี่คือยังไงครับ?

หลัก ๆ ต้องเลือกยังไง

แล้วค่า response rate ว่ากี่ ms เด๋วนี้เค้าไม่ดูกันแล้วใช่ไหมครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 31 October 2019 - 09:24 AM

response rate ในสมัยก่อนมันคือหมายถึงภาพจะมีเงา (ghosting) ไหมน่ะครับ
สมัยนี้เรียกปนกับ input lag ไปแล้ว
ส่วน response rate ยังมีปัญหาอยู่ไหม ก็มีอยู่แหละ มีเบลอบ้างในบางสถานการณ์
ส่วน input lag นี่ผมว่าปัญหาใหญ่หน่อย ของคนเล่นเกม
Input lag คือ จอมันแสดงผลหน่วงไป
สมมติเรากดปุ่มกระโดด แต่กว่าทีวีมันจะแสดงผลว่ากระโดด อาจจะหน่วงไป 2-3 frame
ผลคือ สมมติเราเล่นเกม ต้องการกระโดดที่ขอบพอดี แต่กว่าทีวีจะแสดงผลว่าเราอยู่ตรงขอบ แต่จริงๆ เราอาจจะตกเหวไปแล้ว
มีผลมั้ย เกมที่ไม่ต้องการ precision สูงมาก อาจจะไม่มีผล
แต่เกมบางประเภท เช่นเกม fighting มีผลแน่นอน
แต่เกมดนตรี ที่ต้องการ precisionสูงสุด มันมีการปรับการหน่วงได้เองที่เกมเลยครับ

ซึ่ง input lag มันเกิดจากการที่ทีวีพยายามปรับปรุงภาพให้สวยๆ
ซึ่งในกรณีปกติ input lag กับการดูหนังมันไม่มีผลอะไร เพราะเราไม่ต้อง input
ทีวีส่วนใหญ่จึงมี GAME Mode เพื่อเอาการปรับปรุงภาพออก เพื่อลด input lag
แต่มันก็ไม่หมดอยู่ดี
(อันนี้ไม่มีใน spec ครับไม่ต้องไปหา หา review อ่านอย่างเดียว)

HDR มันมีหลายแบบเหมือนกัน
แรกๆ HDR จะตั้งกันเอง คือแค่ให้มี
หลังๆ พอพวก Dolby ออกมาตรฐานมา มันก็มีการวัดที่ชัดเจนขึ้น
Dolby Vision, HDR10 มี logo พวกนี้ หรือมีทั้ง 2 logo เลยก็ดี (ตามงบ)

ยังไม่นับว่า คุณภาพของ LCD panel ไม่เท่ากันอีก ในรุ่นเล็ก รุ่นใหญ่

review ลองดู web นี้ครับ
บอกละเอียดมาก ว่าทีวีรุ่นนี้ทำคะแนนได้ดีในด้านไหน content อะไร
https://www.rtings.com

#3 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 31 October 2019 - 11:07 AM

4-5หมื่นเป็น oled ครับ สีสันสด สีดำมืดสนิด ตัวเครื่องบาง

ถ้าไม่เกิน2หมื่น เอาจอipsก็lg ครับ

#4 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 31 October 2019 - 11:09 AM

ผมว่าledมันinput lag แม้แต่ในgame modeเลยอะนะ
เล่นมาริโอ1ไม่เคยโดดเกาะได้ยอดเสาธงเลย แต่บนเครื่องพกเกาะยอดเสาธงได้สบาย
แต่ก็เหมือนวงการเกมยุคhdมานี่ ลดหย่อนความสำคัญของการกดปุ่มเป๊ะๆลงไปเพื่อแก้ปีญหา บางเกม ผมเปิดmotion+ที่ทำให้lagไป0.5วิ ก็ยังเล่นจบสบาย
แต่ถ้าเกมดนตรี ต้องยกไปต่อจอคอมเล่นแทน

#5 one

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 31 October 2019 - 12:57 PM

https://www.lcdtvtha...urer=22&size=87

ชอบlg เห็นราคาจอ55นิ้วยุคนี้แล้ว ราคามันลงได้ขนาดนี้เลยหรือ

4K hdr ps5แค่มีตัวนี้ก็สบายแล้วมั้งครับ

Ps4ผม ยังเล่นกับ plasma lg อยู่เลย

ไม่แน่ใจ lg nanocell มันดีกว่ายี่ห้ออื่นยังไง

แต่sonyยังไงก็ยังแพงอยู่

#6 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:Games

Posted 31 October 2019 - 01:01 PM

คอนเซ็บเดิม 60นิ้ว ราคาหมื่นต้นๆ เอา 555

#7 P' Nick

• Location:226 Soi Somdetchaophraya 7, Somdetchaophraya Road, Khlongsarn, Bangkok, 10600, Thailand
  • Interests:Games, Movies, Musics

Posted 31 October 2019 - 03:22 PM

พี่นิคมั่นใจ..ใช้ SONY เท่านั้นครับ :mario:

#8 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 31 October 2019 - 03:35 PM

ซื้อทีวีไม่ต้องกังวล ms, contrast ratio เพราะมีหลายเจ้าไม่บอก และบางเจ้าใช้วิธีทดสอบแบบโมเมหลักการขึ้นเอง ดังนั้นตัวเลขพวกนี้คือไร้ประโยชน์ถ้าจะมานั่งศึกษากัน หลักๆ ไปดูภาพ ดีไซน์ ฟังก์ชั่น แบบที่ชอบก็พอ

พวก 4-5 หมื่นคือยังไง
ปีก่อนผมซื้อตัว 55 นิ้วรุ่นท้อปของโซนี่ที่เป็น led มา 4 หมื่น (รุ่นสูงกว่านี้จะเป็น oled 7-8 หมื่น)
จุดที่ต่างเด่นชัดสุดคือเป็น full led ไฟเต็มแผงด้านหลัง ไม่ใช่ไฟแค่มุมจอ (edge led) พวกที่ราคาต่ำกว่านี้คือไฟมุมจอทั้งนั้น สรุปคือมันแพงที่หลอดไฟ
หลอดไฟเยอะดียังไง ภาพสว่างมันจะสว่างมากๆ แบบจอถูกกลายเป็นกระหลั่วไปเลย สู้ไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง ตอนภาพมืด มันก็มืดสนิทกว่าด้วย local dimming
จำได้ว่าตอนที่ใช้จอ edge led ไม่เคยได้เห็นฉากมืดๆ ที่ดำสนิทเท่าตอนปิดจอ คือสีดำสุดที่จอนั้นทำได้คือสีเทาหม่นๆ แต่จอใหม่ที่เป็น full led ใกล้เคียงสีดำสนิทมากขึ้น
คือเกือบเท่าตอนปิดเจอ ถ้าจะเอาให้เท่าเลยคงต้องเป็น oled แต่ oled ก็มีข้อเสียคือไม่ค่อยสว่าง และปัญหา burn in

ปล. อีกเหตุผลที่แนะนำ sony คือมีประกันจอให้ด้วย ผมทำจอแตกเพราะอุบัติเหตุ โทรไปอาทิตย์เดียวเปลี่ยนให้ฟรีเสร็จ ไม่เสียตังค์สักบาท มีช่างมายกถึงบ้าน และมีประกันให้เฉพาะรุ่นสูงๆ รุ่นต่ำๆ แบกไปซ่อมเอง + จ่ายค่าซ่อมเอง ถือว่าซื้อความสบายใจละกันครับ

#9 snk vs playmore

Posted 31 October 2019 - 04:07 PM

โอเค ผมเริ่มเข้าใจละครับ

#10 atta29

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 31 October 2019 - 11:09 PM

แนะนำทีครับ อยากได้65 นิ้ว
พลาสม่าที่ได้จากในเวปเริ่มเน่าแล้ว
เอาแค่ 4kพอครับ งบ 30000พอละ

#11 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 November 2019 - 06:20 PM

sharp 70 นิ้ว สองหมื่นต้น

หาดูใน shopee ครับ

ถ้า 60 นิ้ว หมื่นกลาง ๆ

ถ้า 50 นิ้ว เกือบหมื่น

#12 yo14169

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 03 November 2019 - 02:39 AM

samsung ตัวท๊อป สเป๊กอย่างเทพแต่กลับบ้านมาเอามาต่อเล่นเกมภาพดีเลย์ หน่วงพอสมควร ปรับยังไงก็ไม่หายครับ ทีนี้ไปซื้ออีกรอบไว้อีกห้องนึง ตัวราคาถูกสุด ทีนี้เอาเครื่องเกมไปต่อเองเลย ภาพลื่นปรื้ด เอาเครื่องเกมไปเทสเลยครับ ถ้าเอาไว้เล่นเกม
ไม่ต้องสนใจพวกออฟชั่น เสียบเล่นเลย ผ่านหรือไม่ผ่าน ภาพหน่วงไหม ถ้าไม่โอเค เปลี่ยนรุ่นเทสเอาเลยครับ

#13 snk vs playmore

Posted 05 November 2019 - 04:47 PM

View Postyo14169, on 03 November 2019 - 02:39 AM, said:

samsung ตัวท๊อป สเป๊กอย่างเทพแต่กลับบ้านมาเอามาต่อเล่นเกมภาพดีเลย์ หน่วงพอสมควร ปรับยังไงก็ไม่หายครับ ทีนี้ไปซื้ออีกรอบไว้อีกห้องนึง ตัวราคาถูกสุด ทีนี้เอาเครื่องเกมไปต่อเองเลย ภาพลื่นปรื้ด เอาเครื่องเกมไปเทสเลยครับ ถ้าเอาไว้เล่นเกม
ไม่ต้องสนใจพวกออฟชั่น เสียบเล่นเลย ผ่านหรือไม่ผ่าน ภาพหน่วงไหม ถ้าไม่โอเค เปลี่ยนรุ่นเทสเอาเลยครับ

ผม จขกท นะครับ

ผมซื้อมาใหม่แล้ว เป็น 50 นิ้ว พานา หมื่นกว่าบาท

ภาพสวยดี แต่เล่นแล้วหน่วง ๆ อย่างที่ว่าเลย

ก็เลยคิดว่าจะเอาตัวเก่าไปซ่อม ซึ่งตัวนั้นสเปคสูงกว่าครับ

พอค้นหาดูรีวิว พบว่า Input Lag เพียง 20 เท่านั้นเอง

ข้อเสียของมันก็คือสู้แสงแดดจากหน้าต่างไม่ได้ ภาพมืดมากครับ

พอตกกลางคืนก็สว่างเกินไปอีก

#14 solidkk

Posted 11 November 2019 - 01:45 PM

ผมหนีมาใช้ Pana FX600 ได้จะปีละมั้ง ลองกะ PS4 Pro เปิดโหมดเกม ก็ยังหนีไม่พ้น input lag นะ เป็นนิดๆ แต่ไม่มากเท่า lcd ตัวเก่าที่เป็น sony (ตัวนั้น 10 กว่าปีละ) แต่พวกหนัง 4K จากเน็ทฟลิค lag กระจาย เงามาเป็นนินจาเลย หลังๆ มาลองกับพวกเครื่องเล่น 4K ก็ไม่ค่อยเห็นนะ ไม่รู้ว่าผมตั้งอะไรไม่ถูกรึเปล่า แต่ดู 4K บนยูทูปไม่เป็น

#15 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

Posted 04 December 2019 - 09:04 AM

รอ ps5 ครับ จัดพร้อมกัน แจ่ม