`

Jump to content

ฟิล์มกระจก Macbook

7 replies to this topic

#1 cyberbot

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 29 July 2019 - 11:31 AM

ช่วงนี้ มีการใช้งานเจ้าเครื่อง Macbook ค่อนข้างที่จะบ่อยในการออกนอกสถานที่

ก็จะเจอผู้คนคนมากมาย ปัญหาที่ตามมาก็คือเรื่องฝุ่น และลอยนิ้วมือที่เกิดขึ้นที่หน้าจอ

และการใช้งานของเรามันก็ต้องเพ่งและดูหน้าจอกว่าการที่จะเล่น เน็ทดู หรือดู youtube

ด้วยก็เลยลังเล ว่าจะติดฟิล์มที่เป็นแผ่นฟิล์มปกติ หรือแบบที่เป็นกระจกดี แต่หลังๆมานี้

ก็ไว้ใจพวกกระจกมาตลอดทั้งมือถือ หรือเครื่องเกมส์ ก็เลยจัดการสั่งทางจีนซะเลย

ทาง aliexpress ใช้ keyword ว่า Tempered Glass MacBook ก็จัดการเลือกรุ่นให้ตรง

กับรุ่นที่เราใช้งานเลยนะครับ

แต่โชคไม่ดีซะงั้น สั่งครั้งแรกที่ร้านแรกนั้น ตัวฟิล์มกระจกดันแตกที่ปลายมุม

ก็จะทำการส่งเรื่องเคลม แต่ดูท่าทางแล้วคงจะต้องใช้เวลา ก็เลยสั่งใหม่ดีกว่า ตัวนี้ก็เลยติดใช้งานก่อนที่สั่งร้านใหม่จะมาละกัน

ก็จะพยายามเลือกร้านที่ีการจัดส่งที่ใส่กล่องอย่างแน่นหนากว่านี้ แต่ก็ไม่ใช่ว่าร้านแรกจะใส่กล่องมาไม่ดีนะครับ

ร้านแรกใส่โฟนตัวฝั่งซ้ายนะครับ ส่วนร้านใหม่นั้น มาสุดยอดกว่านั้นครับกล่องโฟมอย่างใหญ่ครับ

ติดตั้งแล้วก็จะเป็นหน้าตาแบบนี้เลยมีเจาะช่องไฟตรงกล้องไว้ให้นะครับ

ถือว่าเยี่ยมเลยทีเดียวสำหรับฟิล์มแบบกระจก เวลาที่จะทำความสะอาดก็ไม่ต้องห่วง
เรื่องผ้าหรืออุปกรณ์ที่จะใช้ทำความสะอาดสักเท่าไหร่ และผมก็ทำรีวิวไว้ให้ชมกันนะครับ

#2 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 30 July 2019 - 11:38 AM

ผู้รู้สึกไม่อินกับการติดฟิลม์กับโน๊ตบุ้ค โดยเฉพาะอย่างยิ่งการใส่เคส ส่วนฝุ่นและรอยนิ้วมืออันนี้ก็เกิดขึ้นเป็นเรื่องปกติ ซึ่งมันก็ใช้ผ้าเช็ดออกได้อยู่แล้ว

#3 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 31 July 2019 - 02:07 PM

เหมือนกันเลยครับ แต่ขอผมสั่งขอไอโฟนมาสั่งไป 30 กว่า ๆ บาทได้

ตอนรับสินค้า ดูค่าส่งกับค่าโฟมก็น่าจะแพงกว่า 30 แล้วอะครับ ใส่กันกระแทกมาแบบแน่นหนามาเลย คล้าย ๆ กับของ จขกท เลยเหมือนกันครับ

#4 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 01 August 2019 - 12:06 PM

มีใครติดฟิลม์กันรอยรอบตัวเครื่องกันบ้างไหมคับ

#5 PeanutXL

Posted 01 August 2019 - 12:35 PM

ผมเคยติดครับ แต่พอใช้งานไปสักพักรู้สึกเครื่องร้อนกว่าแบบไม่ได้ติด เลยยอมกลั้นใจลอกออกครับ

ปล. macAir mid 2012 ครับ

#6 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 01 August 2019 - 05:39 PM

View PostPeanutXL, on 01 August 2019 - 12:35 PM, said:

ผมเคยติดครับ แต่พอใช้งานไปสักพักรู้สึกเครื่องร้อนกว่าแบบไม่ได้ติด เลยยอมกลั้นใจลอกออกครับ

ปล. macAir mid 2012 ครับ

ขอบคุณครับ ผมกำลังตัดสินใจว่าจะติดดีไหม กลัวเริ่องความร้อนนี้หล่ะครับ มีคนบอกว่าแม็คส่วนมากจะระบายความร้อนรอบๆทุกส่วนของเครื่อง

ที่สำคัญฟิลม์รอยเครื่อง ราคา ก็ใช่ย่อย

#7 PeanutXL

Posted 05 August 2019 - 11:04 AM

ราคาแรงครับ ทั้งฟิลม์ทั้งเคส

ก่อนลอกฟิลม์ผมก็เคยใส่เคส มันก็ร้อนอยู่ดีครับ

ตอนนี้ใช้แบบเปลือย ๆ เลยครับ ความร้อนระบายดีกว่าเยอะเลยครับ วางไว้แป๊ป ๆ ก็หายร้อนละครับ

ยิ่งถ้าใช้ในห้องแอร์ ถ้าแค่ดูหนังเครื่องแทบไม่ร้อนเลยครับ

#8 DeepBlue

Hara*

Posted 23 August 2019 - 07:38 PM

ไม่ควรติดฟิล์มหน้าจอและตัวเครื่องครับ ลองคิดดูหน้าจอมันอัดเทคโนโลยีเข้าไปตั้งเยอะ ทั้งสี แสง ความคมชัด ตัดแสงสะท้อน เคลือบสารตั้งหลายชั้น เพื่อให้เราได้เห็นภาพที่ดีที่สุด สุดท้ายมาตกม้าตายตอนเอาฟิล์มอะไรก็ไม่รู้มาติดนี่แหละ อีกอย่างคือโลหะเปลือยๆมันระบายความร้อนดีกว่าติดฟิล์มครับ