`

Jump to content

กำลังจะไป Hong Kong ครั้งแรก ขอคำแนะนำสถานที่ที่ห้ามพลาดด้วยครับ

15 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 20 July 2019 - 03:55 PM

ครับ ไป 4 วัน 3 คืน ขาไปจะไปถึงนู้นเช้าๆหน่อย และขากลับว่าจะกลับดึกๆ

อยากทราบว่าอะไรที่ไม่ควรพลาด ตัวผมก็จะทำการบ้านไปด้วยในตัว

และอะไรที่ควรระวังเช่น taxi, ร้านอาหาร ....

ไปคนเดียวนะครับ ผมดื่ม + สูบ + ...

ขอที่พักด้วยนะครับ อยากได้แบบทั่วๆไป 2-3 ดาว และขอแบบ 5 ดาวไว้สักที่ครับ อยากได้แบบร้องว้าววววเลย

ขอบคุณครับ ^^

Edited by PongZung, 20 July 2019 - 04:05 PM.

#2 pondpai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 21 July 2019 - 01:51 AM

ขอถามครับ
1.งบทั้งหมดจ่ายไหวเท่าไหร่
2.ไปช่วงไหนครับ
เพราะแปรผันตามที่เที่ยวคือ กินดื่ม เบียร์ 200บาท++ บุหรี่200บาท+++
นอน ช่วงนี้ถูกเพราะlow season แต่ถ้าเดือน9-10 ราคา*2-2.5 เท่าครับ

ถ้าไม่บอก2ข้อนี้ บอกเลยกำหนดไม่ได้ครับทุกอย่างแปรผันตามกำลังทรัพย์ ถ้าท่านบอกมาเลยงบ200000บาท 3คืนเที่ยวหญิงจัดหนักทุกคืน ดื่มแบบโหดๆ อันนี้สบายครับ เพราะผมไปดื่มกับน้องชาย3คนที่ลานไคฟง ขำๆคือ7000บาท/ครั้งครับไม่รวมค่ารถไปกลับค่าพิเศษต่างๆครับ เบียร์แก้วละ60-80เหรียญครับ

#3 pondpai

Posted 21 July 2019 - 01:55 AM

ส่วนอาหารจัดหนักก็มื้อละ200hk$*++ ถามร้านเฟรนไชส์ก็40-80$ครับ

ค่านอนโรงแรมรูหนู 200hk$ต่อคน/คืน 5ดาวคืนละ6-8พันบาท ช่วงไฮซีซั่นก็คูณเข้าไปครับ

ฮ่องกงค่าครองชีพแพงสุดในโลกครับ ณ ตอนนี้

#4 PongZung

• High Royal Executive Members

Posted 21 July 2019 - 04:15 AM

View Postpondpai, on 21 July 2019 - 01:51 AM, said:

ขอถามครับ
1.งบทั้งหมดจ่ายไหวเท่าไหร่
2.ไปช่วงไหนครับ
เพราะแปรผันตามที่เที่ยวคือ กินดื่ม เบียร์ 200บาท++ บุหรี่200บาท+++
นอน ช่วงนี้ถูกเพราะlow season แต่ถ้าเดือน9-10 ราคา*2-2.5 เท่าครับ

ถ้าไม่บอก2ข้อนี้ บอกเลยกำหนดไม่ได้ครับทุกอย่างแปรผันตามกำลังทรัพย์ ถ้าท่านบอกมาเลยงบ200000บาท 3คืนเที่ยวหญิงจัดหนักทุกคืน ดื่มแบบโหดๆ อันนี้สบายครับ เพราะผมไปดื่มกับน้องชาย3คนที่ลานไคฟง ขำๆคือ7000บาท/ครั้งครับไม่รวมค่ารถไปกลับค่าพิเศษต่างๆครับ เบียร์แก้วละ60-80เหรียญครับ

View Postpondpai, on 21 July 2019 - 01:55 AM, said:

ส่วนอาหารจัดหนักก็มื้อละ200hk$*++ ถามร้านเฟรนไชส์ก็40-80$ครับ

ค่านอนโรงแรมรูหนู 200hk$ต่อคน/คืน 5ดาวคืนละ6-8พันบาท ช่วงไฮซีซั่นก็คูณเข้าไปครับ

ฮ่องกงค่าครองชีพแพงสุดในโลกครับ ณ ตอนนี้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมไปช่วงเดือน 9 ครับ ตั้งงบไว้วันละ 10000-15000 บาท ประมาณ 3500$hk+ ต่อวัน

จากที่ท่านบอกราคาเอาเรื่องเหมือนกันนะนี่ แต่ผมกะว่าเต็มเหนี่ยว 1-2 วัน-คืนครับ วันอื่นๆคงเที่ยว เดินเล่น ไหว้พระ ทั่วๆไป หาร้านข้างโรงแรม ข้างทาง local style กินละก็นอน เพราะไปคนเดียว

คือ เอาเป็นว่า ผมเป็นสายเปิดหูเปิดตาละกันฮ่ะ ไม่ได้เน้นไปทางด้านใดด้านหนึ่ง ไม่ได้เน้นร้านอาหารหรูๆ หรือคลับหรูๆ แต่ถ้ามันเป็นที่ที่ต้องไปจริงๆ แบบว่าถ้าไม่ไปเหมือนมาไม่ถึงฮ่องกง สมมติต่อให้แพง ผมก็จะไป

ใจผมตอนนี้ก็ยังไม่มีแผนชัดเจน เพราะพึ่งได้อนุมัติเมื่อวาน เลยตื่นเต้น 55 แต่ผมก็จะทยอยทำการบ้านไปเรื่อยๆด้วย

คือ ผมอยากได้สถานที่สำคัญๆ หรือ land mark โซน ก็พอแล้วครับเพื่อไปทำการบ้าน จัดตาราง ดูความจำเป็น ดูความโฟลว์ของการเดินทางแต่ละทริป

จริงๆผมก็เขิลที่จะบอกในตอนแรก คือ ก็อยากเที่ยวหญิงสักคืน ขอโซนร้านที่แบบบริการดีๆก็พอฮ่ะ ถ้าบริการถึงใจ ใจผมก็ถึงเช่นกัน

และอยากทราบพวกย่านที่คนไทยไป hangout มันมีมั้ยฮ่ะ

Edited by PongZung, 21 July 2019 - 04:18 AM.

#5 madkai

Posted 21 July 2019 - 09:26 AM

ผมเพิ่งไปมา แต่สายครอบครัว + เที่ยวไม่เก่งเท่าไร เลยไม่รู้จะแนะนำอะไรดี

แต่

อยากแนะนำให้ซื้อไว้เลยคือ Octopus Card ครับ ใช้แทนเงินสด สะดวกมากๆครับ

https://pantip.com/topic/37548511

#6 ToonZa

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 21 July 2019 - 11:25 AM

เท่าที่ไปมาผมชอบ
1. กระเช้าลอยฟ้านองปิง แต่หาซื้อบัตรไปก่อนนะครับ ต่อคิวแถวโคตรยาว
2. ย่านมงก๊ก ชอปปิ๊งส่วนใหญ่เน้นของเล่น เกม มีแสดงโชว์ริมถนนด้วย
3. ซิมโฟนี่ออฟไลท์ ฟรีๆนั่งชมอยู่ริมแม่น้ำ

#7 PongZung

Posted 21 July 2019 - 12:19 PM

View Postmadkai, on 21 July 2019 - 09:26 AM, said:

ผมเพิ่งไปมา แต่สายครอบครัว + เที่ยวไม่เก่งเท่าไร เลยไม่รู้จะแนะนำอะไรดี

แต่

อยากแนะนำให้ซื้อไว้เลยคือ Octopus Card ครับ ใช้แทนเงินสด สะดวกมากๆครับ

https://pantip.com/topic/37548511

View PostToonZa, on 21 July 2019 - 11:25 AM, said:

เท่าที่ไปมาผมชอบ
1. กระเช้าลอยฟ้านองปิง แต่หาซื้อบัตรไปก่อนนะครับ ต่อคิวแถวโคตรยาว
2. ย่านมงก๊ก ชอปปิ๊งส่วนใหญ่เน้นของเล่น เกม มีแสดงโชว์ริมถนนด้วย
3. ซิมโฟนี่ออฟไลท์ ฟรีๆนั่งชมอยู่ริมแม่น้ำ

ใช่ฮ่ะๆ อะไรประมาณนี้แหละฮ่ะ ที่ผมต้องการ

อันแรกนี่ บัตร Octopus Card ไม่มีในหัวผมเลย แต่สำคัญโคตร

ขอบคุณครับ :o_sorry:

#8 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 21 July 2019 - 02:21 PM

เขามีประท้วงกันอยู่ไม่ใช่เหรอครับ

ผมว่า ถ้าที่อโคจร พยายามอย่าแวะไปดีกว่าครับ

#9 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 21 July 2019 - 02:45 PM

เห็นว่าจะไปคนเดียว

สมัยผมทำงานบริษัท เคยไปเที่ยวผับที่นู้น (ไปกับเพื่อน2คน) แล้วตำรวจลงพอดีครับ เค้าจะแจกตะกร้าให้คนละใบ เพื่อให้เอาของในตัวทั้งหมดใส่ในตะกร้า แล้วถือไว้เดินเรียงแถวไปให้ตรวจครับ ทุกคนในนั่นโดนหมด หลายร้อยคนอ่ะครับ กว่าจะได้กลับโรงแรมตีสามเลยครับ ตำรวจที่นู้นค่อยข้างดุนะครับ ห้ามคุยห้ามหลับ เพื่อนผมไม่พกพาสปอส ก็เกือบแย่ ดีที่คุยกันรู้เรื่องบอกว่าอยู่โรงแรมให้ตามไปดูได้ เค้าก็เลยปล่อย >>> จากนั้นมา ผมเลิกซ่าเที่ยวผับแบบใหญ่ๆในต่างถิ่นเลยครับ ถ้าไปก็หาร้านนั่งดื่มเบาๆเอาแทน ไปต่างถิ่นคนเดียวจงระวังให้มากๆครับถ้าจะเที่ยวกลางคืน
ไม่ใช่ไรครับ ถ้าไปคนเดียว หรือคนน้อยกลัวโดนอุ้มครับหรืออะไรก็ตาม คิดลบไว้ก่อนดีครับ

#10 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 21 July 2019 - 09:44 PM

นอนปิง ดิสนี่ย์ มงก๊ก ดูไฟผมเฉยๆ สิงคโปรเด็ดกว่า แต่สามที่นี้ แนะนำครับ

Edited by Pasaniva14, 21 July 2019 - 09:45 PM.

#11 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 July 2019 - 09:49 AM

ผมว่าถ้าไปฮ่องกงไปญี่ปุ่นเลยดีกว่าครับ

#12 one

เซียนเกม

Posted 22 July 2019 - 12:28 PM

https://www.thaitrav...ur/detail/3084/

ทัว์ส่วนใหญ่พาไปนั่งกระเช้า นั่งรถราง
Hk เอาจริงเที่ยวแค่2วันก็ครบ

https://pantip.com/topic/38577395
ทั่วๆไปก็ประมาณนี้มั้ง

ของกินเห็นว่าร้านบะหมี่เกี่ยวที่พี่โจวเวนฟะชอบไปน่ากิน แต่อยู่ตรงไหนไม่รู้
ถ้าชอบพวกนมถัาเหลืองนํ้าเต้าหู้ควรลองชิมดู
แนะนําลองเดินพวกตลาดบ้านเขาดู

ตกคํ่าๆก็ไปเที่ยวตึกย่าน..... แคะตามประตูอาจได้เจอ ที่ถูกใจ แต่ราคายุคนี้ไม่แน่ใจเท่าไหร่แล้ว
Youtube มีclipจัดเต็ม

Edited by one, 22 July 2019 - 12:32 PM.

#13 PongZung

Posted 23 July 2019 - 11:32 AM

ขอบคุณทุกท่านครับ ยังไงถ้าได้ไปแล้ว จะเอารูปมาฝากนะครับ ^^

#14 pondpai

Posted 23 July 2019 - 12:49 PM

หญิงตึกฟูจิครับดอกละ500-2000เหรียญแล้วแต่ ส่วนดริงค์ก็ ลานไควฟง สถานีเซ็นทรัล กะ Knutsford street ตรงจิมซาโจ่ยครับ เลือกได้เลยครับร้านเพียบ เข้าไปไม่ชอบเดินออกได้ครับบางร้านมีค่าเข้าครับ เปิดยันเช้า ส่วนเรื่องแรกขอไม่ลงรายละเอียดครับเดี๋ยวจะกลายเป็นชี้ชวนครับ

#15 pondpai

Posted 23 July 2019 - 12:57 PM

บุหรี่เข้าได้แค่19มวนนะครับอย่าลืมแกะซองสำคัญมากบางคนไม่รู้ซื้อดิวตี้ฟรีไปเป็นคอต โดนทีค่าปรับนี่ซื้อตั๋ว+โรงแรมไปได้อีก3รอลนะครับ

#16 lolyboyz

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 29 August 2019 - 06:51 AM

ล่าสุดเพิ่งไปมาเดือนมีนาคม ไปวิ่งเทรล ครับ สนุกมากๆ