`

Jump to content

ช่วงนี้เพื่อนๆ ค้าขายกันเป็นไงมั่งครับ

13 replies to this topic

#1 donutza

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members
  • Interests:ooo

Posted 16 July 2019 - 02:14 PM

ส่วนตัวผมยังโอเคอยู่ ยอดตกไปบ้าง แต่ก็ยังอยู่ได้ชิวๆ
ผมขาย ซ่อมนาฬิกา ฐานลูกค้าเก่ายังเยอะ

#2 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2019 - 05:36 PM

แฟนผมขายเสื้อผ้าอยู่ข้างสถานราชการ ตอนนี้แย่ครับ ให้ใส่แต่เสื้อเหลือง เสื้อสีอื่นขายไม่ได้เลย และเสื้อเหลืองคนก็มีกันหลายตัวแล้ว ก็ไม่ซื้อเพิ่มอีก

แล้วนี่ยังมีข่าวว่าจะให้ใส่เหลืองต่อจนสิ้นปี...เหนื่อยครับ ช่วงนี้

#3 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 July 2019 - 08:14 PM

ต้นทุนสูงขึ้นทั้งค่าของค่าแรง
แต่ขายได้ราคาเดิมหรือไม่ก็ต้องลด
กลุ้มใจครับ

#4 TanK

Legal Officer

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 18 July 2019 - 06:36 AM

ผมไม่ได้ค้าขายเป็นหลัก แต่ไปเดินห้างบ่อยๆ ผมว่าในห้างคนเยอะนะ
โดนเฉพาะร้านอาหารก็ยังมีคนมากพอสมควร
แต่เคอรี่เนี่ย แถวที่ทำงานผมเห็นส่งมือเป็นระวิงเลย มีนินจามาด้วยบ้าง
และลาซาด้าส่งเองก็มาประจำ

#5 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 July 2019 - 10:51 AM

เรื่องเดินห้างกินของในห้างผมว่าใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้เลย

ถามว่าบ้านเรามีอะไรให้ทำ..

สุดท้ายก็ต้องเข้าห้างกินข้าว

#6 yo14169

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 18 July 2019 - 12:29 PM

งานอะไหล่เครื่องจักรอุตสาหกรรม เงียบ ลูกค้าเจ๊งไปขายข้าวแกงหลายเจ้า ไปทำนาทำไร่ ส่วนผมขายเครื่องจักรทิ้งทั้งหมด เงินปิดบริษัทยังไม่พอ เจ๊งแล้วต้องหาเงินมาปิดอีก

#7 birduz99

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 18 July 2019 - 01:25 PM

ท่าน donutza ไม่รู้ว่าเราจะเคยเจอกันบ้างหรือเปล่า ผมก็ซื้อขายนาฬิกามาหลายปีแล้วเหมือนกันครับ

เอาใจช่วยทุกท่านครับ เพื่อนๆที่ที่รู้จักกันหลายคนที่ทำอาชีพค้าขายน่าสงสารมากขายของไม่พอค่าเช่าที่ไม่พอจ่ายค่าแรงลูกน้อง ส่วนผมยังดีที่ขายของมานานยังขายได้เรื่อยๆและก็ยังมีลูกค้าเพิ่มและลูกค้าเก่าก็ยังอยู่ แต่ตั้นทุนก็สูงขึ้นและของหายากขึ้น แต่ก็มีลูกค้าที่เมื่อก่อนกำลังซื้อดีๆหลายคนหายไปเหมือนกันเนื่องจากตกงานเกือบทุกคนและกิจการที่เป็นเจ้าของอยู่ขาดทุนมาตลอด (ลูกค้าเก่าจะสนิทกับผมแทบทุกคนบางคนซื้อขายกันมาหลักสิบปี พอหายไปนานๆมาคุยมาเจอกันอีกทีเค้าก็จะเล่าให้ฟัง) ร้านอาหารใกล้บ่านปลาเผาชื่อดัง อิ่มปลาเผาสาขาจรัญ 13 ปิดไปเรียบร้อยสองปีได้แล้ว ส่วนพิศมัยปลาเผาเมื่อวันก่อนจะโทรไปสั่งก็บอกปิดบริการไปแล้วเหมือนกัน ขนาดร้านอาหารที่เปิดมาหลักสิบปีขึ้นยังอยู่ไม่ได้ แล้วกิจการอื่นถ้าปรับตัวไม่ได้ไม่ต้องสืบ รอดยาก ผมชอบสั่งปลาเผาไปนั่งกินที่ร้านเหล้าพี่ชายแฟน ตอนนี้เลยอดเลย ร้านดังๆอร่อยๆแถวบ้านทยอยปิดไปหมด

Edited by birduz99, 18 July 2019 - 01:37 PM.

#8 Good........

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 18 July 2019 - 02:10 PM

ร้านผมเรื่อยๆ ร้านมือถือ ซ่อม ขายมือสอง จำนำ เรื่อยๆ แต่ร้านเปิดใหม่เพียบ ยังพอมีลูกค้าประจำ แต่เหนื่อยกว่าเมื่อก่อน เจอในเพจ ขายตัดราคา คนชอบของถูก เครื่องแท้ๆดีๆไม่เคยซ่อม ขายไม่ค่อยออก ยิ่งไอโฟนนะ เจอเครื่องบิ้วจากจีนตีกระจาย แต่ก็ได้อย่างเสียอย่าง เพราะมันพังมาผมก้กินค่าซ่อม

#9 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 18 July 2019 - 06:46 PM

เหนื่อยครับช่วงนี้

Edited by LeoGinkaman, 18 July 2019 - 06:50 PM.

#10 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 July 2019 - 08:53 AM

ดีมากครับช่วงนี้ ... ผมค้าขายเป็นอาชีพเสริม

#11 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 19 July 2019 - 10:36 AM

:r10:

#12 donutza

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:ooo

Posted 21 July 2019 - 03:14 PM

birduz99, on 18 July 2019 - 01:25 PM, said:

ท่าน donutza ไม่รู้ว่าเราจะเคยเจอกันบ้างหรือเปล่า ผมก็ซื้อขายนาฬิกามาหลายปีแล้วเหมือนกันครับ

เอาใจช่วยทุกท่านครับ เพื่อนๆที่ที่รู้จักกันหลายคนที่ทำอาชีพค้าขายน่าสงสารมากขายของไม่พอค่าเช่าที่ไม่พอจ่ายค่าแรงลูกน้อง ส่วนผมยังดีที่ขายของมานานยังขายได้เรื่อยๆและก็ยังมีลูกค้าเพิ่มและลูกค้าเก่าก็ยังอยู่ แต่ตั้นทุนก็สูงขึ้นและของหายากขึ้น แต่ก็มีลูกค้าที่เมื่อก่อนกำลังซื้อดีๆหลายคนหายไปเหมือนกันเนื่องจากตกงานเกือบทุกคนและกิจการที่เป็นเจ้าของอยู่ขาดทุนมาตลอด (ลูกค้าเก่าจะสนิทกับผมแทบทุกคนบางคนซื้อขายกันมาหลักสิบปี พอหายไปนานๆมาคุยมาเจอกันอีกทีเค้าก็จะเล่าให้ฟัง) ร้านอาหารใกล้บ่านปลาเผาชื่อดัง อิ่มปลาเผาสาขาจรัญ 13 ปิดไปเรียบร้อยสองปีได้แล้ว ส่วนพิศมัยปลาเผาเมื่อวันก่อนจะโทรไปสั่งก็บอกปิดบริการไปแล้วเหมือนกัน ขนาดร้านอาหารที่เปิดมาหลักสิบปีขึ้นยังอยู่ไม่ได้ แล้วกิจการอื่นถ้าปรับตัวไม่ได้ไม่ต้องสืบ รอดยาก ผมชอบสั่งปลาเผาไปนั่งกินที่ร้านเหล้าพี่ชายแฟน ตอนนี้เลยอดเลย ร้านดังๆอร่อยๆแถวบ้านทยอยปิดไปหมด

ผมเพิ่งมาจับงานนาฬิกาได้ 2ปีครับ ทำแทนคุณพ่อที่เพิ่งเสียไป พอดีพ่อผมแกทำงานนาฬิกามา 30-40ปีครับ มีลูกค้าประจำ และรักแกเยอะครับ ผมเลยได้อานิสงค์ตรงนี้ เลยไม่ค่อยลำบากเท่าไหร่ แต่งานขายนี่ เห็นได้ชัดเลยว่า ขายได้น้อยลงเยอะเหมือนกัน
พอดีเพิ่งไปสำเพ็งมาเลยค่อนข้างแปลกใจสภาพที่นั่น เลยมาถามไถ่เพื่อนๆดู

#13 ping99

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 July 2019 - 10:26 PM

ตกลงสำเพ็งเนี่ย เงิียบหรือไม่เงียบกันแน่ครับ

มีคนถ่ายคลิปมาบอกว่าเงียบมาก อีกคนบอกว่า ช่วงอื่นคนแน่นเอี๊ยด ผมเลยงงว่าตกลง สำเพ็งยังดีเหมือนเดิมหรือไม่ครับเนี่ย

#14 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 31 July 2019 - 07:43 AM

เมื่อก่อนจะกินบ๊วยปีนึงไม่ถึงสองสามวัน เดี๋ยวนี้เดือนนึง 5-6 วัน นั่งดูซีรี่ย์เล่นเกมส์จบเป็นเกมส์ๆเลย - -" สู้ต่อไป