`

Jump to content

[Review] GPI Case + Raspberry Zero W

2 replies to this topic

#1 nnnn

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 06 July 2019 - 04:22 PM

หลังจากมีข่าวในแวดวง Raspberry เรื่องสินค้าตัวใหม่ของค่าย Retroflag (ค่ายนี้ผมชอบนะ ผมเก็บสินค้าของค่ายนี้แทบจะครบๆ เลย ตั้งแต่ เคส SFC, SNES, MD แล้วหละ)

สินค้าขาดตลาดเลยหละ แต่ผมไปได้จังหวะดีที่ทาง Retroflag ปล่อยของที่ Aliexpress พอดี เลยได้มาในราคาตั้งต้นจากผู้ผลิต ไม่ใช่ราคาปั่นเหมือนใน Amazon (ผมไปดูหลังๆ วิ่งไป 120 USD ไม่รวม raspberry นะ)

เริ่มกันเลย ผมได้มาสภาพนี้กล่องยับเล็กน้อย

ขนาดเล็กกว่าที่คิดนะ ผมว่าจับถนัดมือเลยทีเดียว

กลับมาดูที่เพื่อนร่วมประกอบร่างกันดีกว่า บอร์ด raspberry zero w (มันจะมีสองรุ่น ถ้ามี w = wireless แนะนำให้เอาตัวมี wireless นะครับเวลาเพิ่มเกม ชีวิตจะได้ไม่ยุ่งยากมาก)

แกะมาแผงเล็กนิดเดียวเอง

GPI case มันจะมีตลับเหมือนตลับเกมบอยให้มาด้วย เราต้องแกะฝาออกมาแล้วเอา raspberry ใส่ลงไป จังหวะนี้แอบยากนิดนึง เนื่องจากสายตาไม่ค่อยดี ฮ่า

รวมร่างเสร็จหละ ขาดก้อแค่ mem กับ image สำหรับ raspberry zero

ผมลองเอา image ของ raspberry pi3 มาใส่ สรุปจอมืดครับ ไม่มีอะไรเคลื่อนไหว เลยต้องไปหาโหลดเอา

วางเทียบกับรุ่นพี่ที่เป็นบอร์ด Pi3 นะ ขนาดเล็กกระทัดรัดกว่าเยอะเลยยย

สรุปค่าเสียหาย :

GPI Case = 69.99 USD
Raspberry Zero W = 17.29 USD

ผมเจ็บตัวไปประมาณ 2,8xx บาท คิดว่าคุ้มราคาอยู่นะ เทียบวัสดุและความสะดวกในการเล่นนอกบ้าน

เท่านี้ก่อนนะครับ เด๋วกลับมาต่อหลังจากผมลง image เสร็จแล้วนะ

ขอบคุณที่รับชม :-)

Edited by nnnn, 06 July 2019 - 04:24 PM.

#2 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 July 2019 - 04:27 PM

เจ๋งดีครับ อยากได้เหมือนกัน เพราะดีไซด์มันทะลวงหัวใจมากๆ
แต่เมื่อก่อนเคยซื้อพวก dingoo มาแล้วแทบไม่ได้เล่นจริงเลยจนแบทเสื่อม ก็เลยเบรกๆไว้ก่อน

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 06 July 2019 - 10:38 PM

เหมือนจะเล็กกว่า gb แท้นิดหน่อย

น่าจะดีกว่าพวก bitboy เยอะนะผมว่า