`

Jump to content

ปรึกษาเรื่อง รักษารากฟัน + ครอบฟันครับ

12 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 20 June 2019 - 06:29 AM

คือ ผมไปหาหมอฟันมา ตอนนี้มันมี 1 ซี่ ฟันกรามข้างเขี้ยว มันผุ หมอบอกมันอุดไม่ได้แล้ว

แต่ผมไม่ปวด ไม่จี๊ด ไม่อะไรเลย ทีนี้หมอแนะนำให้ทำการรักษาราก + ครอบฟัน คุยราคาแล้ว ประมาณ 40K ต้อง follow up ประมาณ 4 ครั้งเป็นอย่างน้อย

ผมนี่กุมขมับเลย พระเจ้า แพงจัง + เวลาก็ไม่ค่อยมี ใจนึงก็อยากถอนนะ 800 จบๆ แต่มันยังไม่ปวด ก็เลยแบบว่า อุดไม่ได้หรอคุณหมอออออ T-T

คำถามคือ

- มันมีวิธีอื่นมั้ยครับที่จะรักษา ประมาณ 10K ผมพอทำใจได้อยู่

- ผมไปเช็คข้อมูลเบื่องต้น ถ้าไม่ได้ปวดหรือประสาทฟันเสียหาย น่าจะครอบอย่างเดียวได้มั้ย โดยที่ไม่ต้องรักษาราก (ครอบอย่างเดียว 6000)

- ใจผมก็อยากถอนให้มันจบๆนะ แต่ถ้ายิ้มเนี่ย มันเห็นเลยว่าฟันหลอ T-T เป็นท่านจะถอนมั้ย ถ้าราคารักษาโหดขนาดนี้

- ถ้ามันผุ แต่ยังไม่ปวด ไม่โยก คือมันยังไงครับ รากมันยังแข็งแรงอยู่ หรือรากมันตายไปแล้ว เลยไม่รู้สึก

- ผลเสีย ถ้าผมฝืนอุดเนี่ย จะเป็นอย่างไรครับ

- แนะนำทีครับ เอายังไงดี กับเรื่องนี้

มาสอบถามก่อนเผื่อท่านใดเจอเคสคล้ายๆกัน เดี๋ยววีคหน้าผมจะลองไปหลายๆที่ลองคุยกับหมอหลายๆท่านดูครับ

ขอบคุณครับ ^^

#2 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 20 June 2019 - 08:38 AM

ปกติทำครอบฟันหมอจะกรอฟันให้เหลือนิดเดียวแล้วก็ครอบฟันลงไป ถ้าไม่ปวดฟันก็ไม่ต้องรักษารากก็ได้นิครับ แต่ถ้าหมอxray ดูที่รากแล้วไม่ไหวก็ต้องรักษาก็ดีครับ ระยะยาวถ้าไม่มีฟันก็ไม่มีจุดยึดครอบฟันแบบนี้เจ็บตัวเยอะได้ฝั่งรากฟัน

ไม่ต้องตามหมอก็ได้ครับ เราพิจารณาดูเอง หมอเค้าให้ข้อมูลประกอบเรา มีทางเลือกหลายทาง

- ถ้าไม่เจ็บปวดอะไร กรอฟันครอบฟันลงไปก่อน ผมว่าอยู่ได้อีกหลายปีครับ ค่าใช้จ่ายก็ 5000-10000 หมื่นครับตามวัสดุที่เราเลือก
- ถ้าอยากจบระยะยาว 10 ปีอัพ ก็ต้องรักษารากฟันแล้วครอบหละครับ ค่ารักษารากฟันพร้อมครอบ 15000 บาทพร้อมครอบราวๆนี้ครับ อันนี้ต้องลองปรึกษาหลายๆที่ดูครับ 4หมื่นนี้แรงไปครับ

Edited by joamz3, 20 June 2019 - 08:40 AM.

#3 jookkook

• Interests:PS5, Football, Cartoon, Girls ^^

Posted 20 June 2019 - 10:28 AM

ผมรักษาราก + ครอบมา 2 ซี่แล้วครับ แต่ประมาณ 20-25K ครับ

อยากแนะนำว่าอย่าปล่อยให้มันเป็นก่อนแล้วค่อยรักษาเลยครับ มันจะยิ่งหนักไปใหญ่ อาจจะถึงขั้นถอนแล้วต้องใส่ฟันปลอมหรือใส่สะพานฟัน เพื่อกันฟันล้มเลยครับ ผมแนะนำว่าถ้าหมอให้รักษาเราก็รักษาเถอะครับเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย แต่หาหลายๆที่เทียบราคาดูครับ

- ของผมรักษารากประมาณ 8-9 พันแล้วแต่ความยาก ความแคบของรากฟันอะไรทำนองนั้นครับ
- ครอบฟัน แล้วแต่สีที่ท่านต้องการครับ ถ้าเอาสีเหมือนฟันก็แพงหน่อย ถ้าเอาสีเงินก็ราคาถูกลงหน่อยครับ

แต่รวมๆแล้วประมาณ 20K-25K ครับ

#4 gvirus

Posted 20 June 2019 - 10:41 AM

ของผมเพิ่งทำมา ไป 5-6 ครั้ง เป็นบริเวณฟันกราน้อยซ้ายบน เคี้ยวๆน้ำพริกกุ้งเสียบ จู่ๆมีเศษกรอบๆปนมา ทีแรกก็เคี้ยวมันทำไมกุ้งแม่งกร๊อบกรอบ ลองคายออกมาดู ขาวๆ ฟันกรูทั้งนั้น 55

หมดไป 22K ครับ โดยแบ่งจ่ายเป็นครั้งๆตามที่ไปครับ ไม่ต้องจ่ายเงินก้อน แต่ละครั้งผมจำยอดแน่นอนไม่ได้นะครับ ไม่ได้เก็บใบเสร็จไว้แล้ว

ครั้งแรก กรอกฟันที่เสียออกให้หมดเพื่อเคลียร์ช่องฟันไว้ทำครั้งต่อไป ระหว่างรอนัดหมอห้ามใช้งานข้างนี้ หมดไปพันกว่าได้ครับ เหมือนกรอออกหมอคิดเป็นด้าน ครั้งแรกนี้ร้านเอาประกันสังคมสำหรับอุดมาใช้ให้ ลดเหลือ 900 บาท

ครั้งที่ 2+3 มารักษารากฟัน หมอจะเจาะรู แล้วเอาประสาทฟันออกมาทำความสะอาด แล้วใส่ยาฆ่าเชื้อลงไปครับ ในส่วนการรักษาใช้เวลา 2-3 ครั้งทำการ แล้วแต่ขนาดซี่ฟัน และเวลาว่างของคนไข้ ที่ใช้เวลานานเพื่อให้ยาลงไปฆ่าเชื้อในคลองรากฟันครับ มิเช่นนนั้นแล้วจะอักเสบอีก ครั้งที่2+3 ค่าใช้จ่ายครั้งละ 2-3 พัน การรักษารากฟันเจ็บเล็กน้อยตอนใส่ยาครับ แต่ทนได้ จะทรมานตอนเอกซเรย์ฟันมากกว่าครับ อ้าปากค้างนานมากๆ

ครั้งที่ 4แต่งฟัน + ใส่เดือยฟัน ของผมใส่แบบพลาสติกขาวๆ จากที่หมอส่องให้ดูนะครับ แล้วก็อุดทับส่วนนี้ไป จะได้ฟันที่ใส่เดือย ค่าใช้จ่าย 4,500 บาท

ครั้งที่ 5 หมอนัดมาพิมพ์ฟัน ขั้นตอนคล้ายๆเอาก้อนเหลวๆ เจลๆมากดกับฟันเราลงไปเพื่อเอาไปพิมพ์ โดยครอบฟันเราเลือกได้หลายเกรด จะถูกแพงแล้วแต่ส่วนผสมครับ มีหลายเกรดส่วนนี้ให้หมออธิบายละกัน ผมเลือกแบบสีเงิน แต่ผสมแร่พาราเดียมอะไรสักอย่างแบบเยอะหน่อย ส่วนนี้โดนไป 12,000 บาท ถ้าเกรดเหล็กแบบผสมแร่น้อยจะมีปัญหาคือทำให้เหงือกดำ และทำให้ฟันคู่สบบิ่นได้ถ้ากรอแต่งฟันได้ไม่เนียนพอ ส่วนตัวถ้าไม่ใช่ฟันหน้าที่ต้องโชว์ผมว่าไม่ต้องเลือกเซรามิกสีเหมือนฟันหรอก อย่างแรกคือแพงกว่า สองคือเซรามิกเคี้ยวแล้วเสี่ยงแตกง่ายกว่าวัสดุสีเงินครับ

ครั้งที่หก มาใส่ครอบฟัน ขั้นตอนคือเอาครอบฟันมาลองทับกับฟันเราว่าพอดีไหม แล้วให้คนไข้สบฟันดู ถ้ายังไม่พอดีก็เจียรแต่งฟันให้ครอบได้พอดี ถ้าโอเคแล้ว หมอจะหยอดกาวสำหรับทันตกรรมใส่ตัวครอบแล้วอัดลงกับฟันเราครับ แล้วเป่าแห้งด้วยเลเซอร์ อ่อลืมเล่าในครั้งที่ห้า เคสของผมต้องตัดเหงือกออกด้วยเลเซอร์ด้วยครับ เพราะฟันที่เหลือสั้นเกินไป ถ้าครอบแล้วมีสิทธิ์หลุดง่าย หมอจะฉีดยาชาแล้วเอาเลเซอร์กรีดเหงือกออก ค่ากรีดเหงือก ราว 7-800 ครับ

เสร็จแล้วเมื่อครอบติดกาวเสร็จ จะมีกาวบางส่วนที่ติดรอบๆครอบฟัน หมอจะปั่นกาวออกด้วยไหมขัดฟัน ซึ่งอันนี้แหละผมว่าเจ็บกว่าที่ทำมาทัั้งหมด 555

การใช้งานแรกๆมีเสียวบ้าง ไม่กล้าเคี้ยวครับ ตอนนี้ 2-3 เดือนละ เอามาใช้งานได้ปกติครับ แต่ต้องดูแลขัดด้วยไหมขัดฟัน ไม่ให้เศษอาหารตกอยู่ในซอก เพื่อเพิ่มอายุใช้งาน ถือว่าคุ้มที่จ่ายไปครับ ถ้าถอนไปสบายตอนนี้จริงครับ ประหยัด แต่นานๆไปอายุมากขึ้นอาจจะเกิดปัญหาฟันล้มได้ และฟันปลอมถูกๆก็คุณภาพไม่ดีเท่าไร ไปทำสะพานฟันก็แพง ยิ่งทำรากฟันเทียมนี่แพงกว่านี้เยอะครับ

ถ้าเก็บไว้ได้ รักษารากก่อนดีกว่าครับ ส่วนถ้าฝืนอุดแล้ว ข้างใต้รากยังมีเชื้อโรค อนาคตเจ็บตัวกว่านี้แน่นอนครับ มีเคสที่เหงือกเน่าไปเลยก็มีนะครับ

Edited by gvirus, 20 June 2019 - 10:47 AM.

#5 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 20 June 2019 - 10:45 AM

ผมเจอฟันซี่นึงรากร้าวแล้ว รักษารากไม่ได้ เค้าบอกต้องฝังรากเทียมเท่านั้น 7 หมื่น
มีคลินิกไหนฝังรากเทียมถูกกว่านี้ไหมครับ

#6 LEONHEART80

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 20 June 2019 - 10:49 AM

ผมเองก็รักษารากอาการคล้ายๆกันผุยันรากแต่ไม่เจ็บไม่ปวดอะไร ผมรักษารากรวมๆก็หมื่นนึงแล้วก็อุดชั่วคราวไว้ รอครอบฟันอีกตีหมอบอกราวๆหมื่นนึง จนทุกวันนี้ยังไม่ไปครอบเลยหลายปีแล้ว55 กะว่าจะไปปีนี้ล่ะ ไหงราคามันโดดเงี้ย :r25:

- มันมีวิธีอื่นมั้ยครับที่จะรักษา ประมาณ 10K ผมพอทำใจได้อยู่
อีกวิธีคือถอนแล้วใส่ฟันปลอมครับ :r18:

- ผมไปเช็คข้อมูลเบื่องต้น ถ้าไม่ได้ปวดหรือประสาทฟันเสียหาย น่าจะครอบอย่างเดียวได้มั้ย โดยที่ไม่ต้องรักษาราก (ครอบอย่างเดียว 6000)
ต้องรักษารากก่อนถึงครอบได้ครับการที่ผุยันรากนี่ตามที่ผมจำได้หมอเค้าเทียบไว้คือ เหมือนต้นไม้ที่รากมันตายไปแล้วแต่เราอยากเก็บมันไว้ก็เลยครอบให้มันแข็งแรงด้วยฟันปลอม

- ใจผมก็อยากถอนให้มันจบๆนะ แต่ถ้ายิ้มเนี่ย มันเห็นเลยว่าฟันหลอ T-T เป็นท่านจะถอนมั้ย ถ้าราคารักษาโหดขนาดนี้ั
เหมือนผมสองจิตสองใจหมอเลยบอกเอางี้รักษาแล้วอุดไว้ชั่วคราวแล้วเราก็ตัดสินใจเอาเองแต่ถ้าฟันแตกคือถอนสถานเดียว (ถ้าถอนก็ใส่ฟันปลอมเอาแหล่ะครับ)

- ถ้ามันผุ แต่ยังไม่ปวด ไม่โยก คือมันยังไงครับ รากมันยังแข็งแรงอยู่ หรือรากมันตายไปแล้ว เลยไม่รู้สึก
มันก็มีครับผุยันรากแล้วแต่ไม่โยกไม่ปวดไม่อะไรทั้งสิ้นเหมือนผมนี่แหล่ะหมอยังงง ผุขนาดนี้ทำไมไม่รู้สึกอะไร (ถึงขนาดเป็นหนองแล้วนะ) ตามที่ผมเข้าใจผุยันรากคือรากมันตายไปแล้ว

- ผลเสีย ถ้าผมฝืนอุดเนี่ย จะเป็นอย่างไรครับ
เป็นเหมือนนผมตอนนี้จะเคี้ยวจะกัดอะไรก็ต้องระแวงกลัวมันแตกหักเนื้อฟันจะเหลือน้อยโอกาสแตกหักจะง่ายมากขึ้นกว่าปกติ

- แนะนำทีครับ เอายังไงดี กับเรื่องนี้

ต้องตัดสินใจเองนะครับถ้ารักษาก็ยาวววแต่ฟันยังอยู่ฟิลการเคี้ยวคุณยังเหมือนเดิม คนละเรื่องกับฟันปลอมเลยนะครับ ยอมใส่ฟันปลอมมก้จบใช้ทุนน้อยแต่ถ้าผมเจอ40k งี้ผมถอนแล้วใส่ฟันปลอมดีกว่าแพงชิบ แพงพอๆกับทำรากฟันเทียมเลยนะ

#7 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 20 June 2019 - 05:01 PM

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับข้อมูลนะครับ ผมต้องรีบตัดสินใจ เพราะหมอเค้าดันกรอเปิดรูไว้ให้

ยังไงผมจะลองเอาข้อมูลที่ได้ไปปรึกษาหมออีกทีครับ :ohnut10:

#8 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 20 June 2019 - 11:12 PM

ลองเช็คราคาที่คลีนิคอื่นดูครับ

รักษาราก + ครอบฟัน จำได้เคยทำ หมื่นกว่าบาท แต่ก็หลายปีแล้ว

ส่วนรากเทียม เคยถามประมาณ 4-5 หมื่นบาทต่อซีก

#9 ArPae

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 21 June 2019 - 07:01 AM

การรักษารากฟันและครอบฟัน เป็นวิธีบูรณะฟันที่ดีรองจากอุดฟันครับ ใช้ในกรณีอุดไม่ได้เนื่องจากเนื้อฟันเหลือน้อย หรือผุทะลุโพลงประสาทฟันไปแล้ว

สามารถใช้งานฟันได้เหมือนฟันจริง ต่างกับการใส่ฟันปลอมซึ่งจะมีปัญหามากครับ การถอนออกถ้าเป็นซี่ที่อยู่กลางๆมีฟันอื่นล้อมอยู่ จะทำให้เกิดช่องว่าง
ถ้าไม่ทำอะไรต่อ จะทำให้ฟันที่เหลืออยู่ล้มได้ครับ

ราคาหมื่นบาทหายากครับยกเว้นไม่ต้องรักษารากฟัน ส่วนใหญ่ผมจะเจอราวๆ 2-3หมื่นบาทต่อซี่ครับ ขึ้นอยู่กับจำนวนรากฟัน และวัสดุครอบฟันครับ

#10 2bit

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 June 2019 - 08:24 PM

ผมรักษารากฟัน ทำตามหมอนัด4ครั้งราคารวมแค่6000
ครอบฟันอีก5000 รวมทั้งหมดแค่ 11,000 บาท คลินิคแถวลาดพร้าว
แต่ฟังราคาที่ท่านบอกมาผมว่าค่อนข้างแพงเลยนะ

เพิ่มเติมอีกนิด ครอบฟันสำคัญมากนะคับ ถ้าไม่ทำฟันของท่านจะพังไวมากๆ

#11 cyberbot

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 21 June 2019 - 11:16 PM

แพงไปครับ ที่ดีๆ เลย ผมก็ว่าประมาณ 25000 ได้นะครับรวมครอบแล้ว

#12 TanK

Legal Officer

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 22 June 2019 - 09:55 AM

ผมก็เคยทั้งรักษารากฟันและครอบฟัน
ถ้าฟันผุจนทะลุถึงโพรงประสาทฟันและ/หรือเป็นหนองในโพรงประสาทฟัน ยังไงก็คงต้องรักษารากฟันครับ
หมอน่าจะให้เอ็กซ์เรย์ดู ว่ามีการอักเสบหรือมีหนองในโพรงประสาทฟันไหม
ของผมเคยทำไป 2 ซี่ ปัจจุบันยังรักษารากอยู่ 1 ซี่ ถ้าเป็นหนองแล้วไม่รักษา
ปล่อยทิ้งไว้ รากฟันจะตาย และอะไรซักอย่างผมจำชื่อไม่ได้ ที่เป็นเหมือนกระดูกอ่อนที่คลองรากฟัน
มีหน้าที่ให้รากฟันยึดอยู่กับเหงือก อันนี้ล่ะจะละลายแล้วฟันจะหลุดออกมา แต่ยังไงมันก็น่าจะต้องปวดฟันก่อนจะถึงจุดนั้น
ต้องลองถามความเห็นหมอฟันดูครับ ถ้ามันต้องรักษารากก่อนก็คงต้องรักษา
การครอบฟันไปทั้งๆที่มันอักเสบอยู่ ต่อไปคงก็ต้องมารื้อครอบฟันเพื่อรักษารากอยู่ดี
กลายเป็นเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายไป แต่รักษารากซี่นึงรวมครอบฟัน 30 เค ผมก็ว่าแพงแล้วนะ

#13 Dorodo

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 27 June 2019 - 01:42 PM

ผมรักษารากเกือบ 2เดือน แล้วครอบ หมดไป 17000 แต่ผมทำประกันฟันไว้เสีย ส่วนต่างไป 3000 แต่สิบปีที่แล้วนะ 555