`

Jump to content

สอบถามคุณพ่อมือใหม่หน่อยครับ แฟนผมท้อง

15 replies to this topic

#1 Xbox360nuttawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:xbox360 ps3

Posted 08 June 2019 - 10:17 AM

คือประจำเดือนแฟนผมไม่มาณ 2 เดือนแล้วเลยซื้อที่ตรวจ มาตรวจดูปรากฎว่าขึ้น 2 ขีดเข้มเลย คือคบกันมา2ปีกว่าแล้ว ไปมาหาสู่กันแล้วแต่ยังไม่แต่งยังไม่ผูกแขน รายได้ผมได้เดือนละ 14000 แฟนได้เดือนละ 6000 วางแผนชีวิตยังไงดีครับ ว่าจะไปผูกแขนเล็กๆ สินสอดสัก 3-4หมื่น เพราะทางครอบครัวผมก็ไม่มีเงิน...ตอนนี้ไม่รู้ควรทำไงดี ขอคำปรึกษาคุณพ่อมือใหม่ด้วยครับ

#2 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

• High Royal Executive Members

Posted 08 June 2019 - 11:42 AM

พาเมียไปหาหมอสูติครับ หมอจะให้ยาบำรุงมากิน น่าจะหาทุกเดือนหมอนัด ถ้าจำไม่ผิด จนคลอด ค่าคลอดก็คำนวนเอา ผ่า หรือ คลอดเอง อยุ่ที่ รพ ครับ ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ละ 8ปีก่อน ลุกผม รพ พระราม9 ผ่าคลอด จ่ายไป 78,000

#3 POP THE SUN

ชั่วและดีประสาน..นานจนเป็นฉันเกินจะเปลี่ยนแปลง

• High Royal Executive Members

Posted 08 June 2019 - 11:45 AM

เงินเดือนรวมทั้งสองคน = 20,000.- มีลูกเพิ่มมาอีกคนนึง ไม่พอใช้จ่ายแน่นอน
ทั้งค่านม/ผัาอ้อมและอีกจิปาฐะ ยังไม่นับถึงค่าเจ็บป่วยอีก
ต้องหารายได้ให้มากกว่านี้แล้วครับ

#4 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 08 June 2019 - 12:02 PM

ถ้าไม่มีประกันสังคม ฝากครรภ์กับ รพ รัฐ ใช้สิทธิ 30 บาท

แนะนำให้ฝากครรภ์กับ รพ รัฐ ประหยัดกว่า เอกชน ครึ่งๆ

ระหว่างฝากครรภ์ ช่วงที่หมอนัดก็มีค่าใช้จ่ายนะครับ ครั้งแรกจะเยอะหน่อย เพราะต้องตรวจเลือด พ่อ และ แม่
ต่อไปก็ถูกหน่อยขึ้นอยู่กับประเภทการตรวจ เช่น อัลตร้าซาวน์ ฟังคลื่นเสียงหัวใจ ต้องตรวจเบาหวาน พวกนี้ก็ประมาณครั้งละ 400-500
ถ้าอายุเกิน 35 พออายุครรภ์ 5 เดือน ต้องเจาะน้ำคล่ำเพื่อตรวจอาการดาวซิมโดรมราคาประมาณ 4-5 พัน

ค่าคลอด รพ จะคิดค่าคลอดสำหรับ ตัวแม่ และ บุตร แยกกันนะครับ
รพ รัฐสำหรับแม่ประมาณ 2 หมื่น บุตร ประมาณ 5 พัน กรณีปกติ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ (ถ้าบุตรใช้สิทธิ์ 30 บาท เบิกได้ประมาณ 90% เลยครับ)

ถ้ามีประกันสังคม คลอดแล้วถึงทำเรื่องเบิกเงินได้ เหมาคลอด 13000 + ค่าลางาน ขึ้นอยู่กับฐานเงินเดือนที่ส่งประกันสังคม + เงินสงเคราะห์บุตร 600
ถ้าแฟนไม่มีประสังคม ใช้สิทธิ์สามีได้ แต่จะไม่ได้ค่าลาหยุดงาน

ประกันสังคมเบิกค่าฝากครรภ์ได้ 1000 บาท โดยจะแบ่งตามอายุครรภ์ จำไม่ได้ว่าช่วงอายุครรภ์ที่เท่าไหร่บ้าง
ครั้งที่ 1 ให้ 500 ครั้งที่ 2 ให้ 300 ครั้ง 3 ให้ 200 ต้องใช้ใบเสร็จและใบรับรองแพทย์ด้วย ตอนไปตรวจช่วงนั้นอย่าลืมขอไว้นะครับ

สิทธิ์ประกันสังคมทั้งหมด เก็บไว้ยื่นทีเดียวตอนคลอดแล้วพร้อมกันเลยก็ได้ครับ ถือเป็นเงินออมไว้ใช้จ่ายหลังคลอด

บุตรที่คลอดแล้ว สามารถใช้สิทธิ์ 30 บาทได้ทันที ก่อนชำระเงินให้ไปติดต่อศูนย์สุขภาพ เลือก รพ ตามทะเบียนบ้าน (ต้องแจ้งเกิดก่อน เลือกเข้าบ้านไหนก่อน)
เพื่อให้ได้บัตรทอง แล้วใช้สิทธิ์ได้เลย

รพ รัฐ บางที่จะมี หน่วยงานทะเบียนราษฏร์ สำหรับรับแจ้งเกิด และ ศูนย์สุขภาพ ใน รพ เลย ก็สะดวกที่จะแจ้งเรื่องได้ง่าย

รายได้รวมกัน 2 หมื่น อยู่ได้ เลี้ยงลูกได้ แต่ต้องประหยัด วางแผนการเงินให้ดีครับ
ดูแลแฟนให้ดี ขอให้มีความสุข สำคัญคือ อย่าให้เครียด เอาใจใส่มากๆ

หลังคลอดแล้ว
ถ้าแม่ไม่มีน้ำนม ค่านมแพงครับ

ผ้าอ้อมใช้เปลืองมาก ถ้าคิดว่าซักไหว ก็ใช้ผ้าสาลู ผ้าสำลี วันนึงใช้ไม่ต่ำกว่า โหล แน่นอน เปรอะขี้ซักยากหน่อย แต่ประหยัดได้มาก
ถ้าใช้ แพมเพิร์ท วันนึง ประมาณ 10 ชิ้น สำหรับเด็กแรกเกิด ราคาแล้วแต่ยี่ห้อ ห่อละ 70กว่าชิ้น อาทิตย์เดียวก็หมด

พออายุ 2 เดือน ก็ต้องฉีดวัคซีน ถ้าฉีดตามกำหนดไม่ฉีดเสริมนอกเหนือจากที่ รัฐ ให้ ก็ฟรี แต่ถ้าฉีดเสริมราคา รพ รัฐ แบบครบๆ รวมๆ รอบละ 4,000-5,000 (ขึ้นอยู่กับวัคซีนที่เราเลือก)
ฉีด 3 ครั้ง ตอน อายุ 2 4 6 เดือน

ช่วงแรกประมาณนี้ครับ

**แก้ไขคำผิด และเรียบเรียงให้อ่านง่าย

Edited by zodiac, 08 June 2019 - 12:26 PM.

#5 Xbox360nuttawut

Posted 08 June 2019 - 01:35 PM

View Postzodiac, on 08 June 2019 - 12:02 PM, said:

ถ้าไม่มีประกันสังคม ฝากครรภ์กับ รพ รัฐ ใช้สิทธิ 30 บาท

แนะนำให้ฝากครรภ์กับ รพ รัฐ ประหยัดกว่า เอกชน ครึ่งๆ

ระหว่างฝากครรภ์ ช่วงที่หมอนัดก็มีค่าใช้จ่ายนะครับ ครั้งแรกจะเยอะหน่อย เพราะต้องตรวจเลือด พ่อ และ แม่
ต่อไปก็ถูกหน่อยขึ้นอยู่กับประเภทการตรวจ เช่น อัลตร้าซาวน์ ฟังคลื่นเสียงหัวใจ ต้องตรวจเบาหวาน พวกนี้ก็ประมาณครั้งละ 400-500
ถ้าอายุเกิน 35 พออายุครรภ์ 5 เดือน ต้องเจาะน้ำคล่ำเพื่อตรวจอาการดาวซิมโดรมราคาประมาณ 4-5 พัน

ค่าคลอด รพ จะคิดค่าคลอดสำหรับ ตัวแม่ และ บุตร แยกกันนะครับ
รพ รัฐสำหรับแม่ประมาณ 2 หมื่น บุตร ประมาณ 5 พัน กรณีปกติ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ (ถ้าบุตรใช้สิทธิ์ 30 บาท เบิกได้ประมาณ 90% เลยครับ)

ถ้ามีประกันสังคม คลอดแล้วถึงทำเรื่องเบิกเงินได้ เหมาคลอด 13000 + ค่าลางาน ขึ้นอยู่กับฐานเงินเดือนที่ส่งประกันสังคม + เงินสงเคราะห์บุตร 600
ถ้าแฟนไม่มีประสังคม ใช้สิทธิ์สามีได้ แต่จะไม่ได้ค่าลาหยุดงาน

ประกันสังคมเบิกค่าฝากครรภ์ได้ 1000 บาท โดยจะแบ่งตามอายุครรภ์ จำไม่ได้ว่าช่วงอายุครรภ์ที่เท่าไหร่บ้าง
ครั้งที่ 1 ให้ 500 ครั้งที่ 2 ให้ 300 ครั้ง 3 ให้ 200 ต้องใช้ใบเสร็จและใบรับรองแพทย์ด้วย ตอนไปตรวจช่วงนั้นอย่าลืมขอไว้นะครับ

สิทธิ์ประกันสังคมทั้งหมด เก็บไว้ยื่นทีเดียวตอนคลอดแล้วพร้อมกันเลยก็ได้ครับ ถือเป็นเงินออมไว้ใช้จ่ายหลังคลอด

บุตรที่คลอดแล้ว สามารถใช้สิทธิ์ 30 บาทได้ทันที ก่อนชำระเงินให้ไปติดต่อศูนย์สุขภาพ เลือก รพ ตามทะเบียนบ้าน (ต้องแจ้งเกิดก่อน เลือกเข้าบ้านไหนก่อน)
เพื่อให้ได้บัตรทอง แล้วใช้สิทธิ์ได้เลย

รพ รัฐ บางที่จะมี หน่วยงานทะเบียนราษฏร์ สำหรับรับแจ้งเกิด และ ศูนย์สุขภาพ ใน รพ เลย ก็สะดวกที่จะแจ้งเรื่องได้ง่าย

รายได้รวมกัน 2 หมื่น อยู่ได้ เลี้ยงลูกได้ แต่ต้องประหยัด วางแผนการเงินให้ดีครับ
ดูแลแฟนให้ดี ขอให้มีความสุข สำคัญคือ อย่าให้เครียด เอาใจใส่มากๆ

หลังคลอดแล้ว
ถ้าแม่ไม่มีน้ำนม ค่านมแพงครับ

ผ้าอ้อมใช้เปลืองมาก ถ้าคิดว่าซักไหว ก็ใช้ผ้าสาลู ผ้าสำลี วันนึงใช้ไม่ต่ำกว่า โหล แน่นอน เปรอะขี้ซักยากหน่อย แต่ประหยัดได้มาก
ถ้าใช้ แพมเพิร์ท วันนึง ประมาณ 10 ชิ้น สำหรับเด็กแรกเกิด ราคาแล้วแต่ยี่ห้อ ห่อละ 70กว่าชิ้น อาทิตย์เดียวก็หมด

พออายุ 2 เดือน ก็ต้องฉีดวัคซีน ถ้าฉีดตามกำหนดไม่ฉีดเสริมนอกเหนือจากที่ รัฐ ให้ ก็ฟรี แต่ถ้าฉีดเสริมราคา รพ รัฐ แบบครบๆ รวมๆ รอบละ 4,000-5,000 (ขึ้นอยู่กับวัคซีนที่เราเลือก)
ฉีด 3 ครั้ง ตอน อายุ 2 4 6 เดือน

ช่วงแรกประมาณนี้ครับ

**แก้ไขคำผิด และเรียบเรียงให้อ่านง่าย
แฟนผมไม่มีประกันสังคมน่ะ ครับแต่ผมมีอยู่ ใช้สิทธ์ประกันสังคมของผมแทนได้ไหม หรือใช้สิทธิ์ 30 เลย

#6 madkai

Posted 08 June 2019 - 09:26 PM

ตามท่าน zodiac ว่าเลยครับ ละเอียดมาก

ขั้นแรกไปฝากท้องก่อนเลยครับ พยายามหา package คลอดที่ราคาไม่แพงครับ
ถ้าเป็นไปได้ก็คลอดธรรมชาติ เพราะถูกกว่าและฟื้นตัวไวกว่า

เรื่องนมแม่ อยากให้พยายามครับ เพราะนอกจากประหยัดแล้ว ยังทำให้ลูกแข็งแรงมากครับ

หลังคลอด 1-3 เดือนแรก บอกเลยว่าแทบจะไม่ได้นอนทั้ง พ่อ แม่ ครับ พยายามกันครับ ถ้าช่วงกลางวันมีคนช่วยได้จะเบาลงได้ครับ

เอาใจช่วยครับผม

#7 pee po

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 08 June 2019 - 10:38 PM

หารายได้เสริมดูครับ

#8 yo14169

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 June 2019 - 08:10 AM

ลองคุยกันดูครับ สินสอดบางครอบครัวไม่ต้องใช้เลย แค่ทำพิธีเฉยๆก็พอครับให้เป็นมั่นเป็นเหมาะ ไม่ก็จัดงานแต่งที่บ้านเลยเล็กๆ จดทะเบียนสมรส ไม่ต้องเอาเงินไปเลี้ยงชาวบ้าน ซองไม่คุ้มกับที่เราจ่าย แต่งงานควรสบายใจกัน ไม่ใช่เพิ่มภาระหนี้สินให้ตัวเอง
หรือลดทุนทรัพย์ตัวเองน่ะครับ

#9 freefall

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 09 June 2019 - 04:25 PM

จดทะเบียนให้ถูกต้องตามกฎหมาย สวนงานแต่งถ้ามีกำลังทรัพย์ไม่พอ ผมเน้นพิธีสงฆ์โดนจัดที่บ้านฝ่ายหญิง มีงานเลี้ยงเฉพาะในครบครัวพอครับ

#10 Xbox360nuttawut

Posted 09 June 2019 - 08:43 PM

วันนี้พาแฟนไป อัลตราซาวที่คลินิกมา หมอบอกว่าท้อง 7 สัปดาแล้วครับ มีรูปอัลตราซาวให้ดูด้วยเป็นถุงน้ำคล้ำอยู่ เสียค่าอัลตราซาวไป 900 แถมยาบำรุงให้กิน 1 เดือน ว่าจะไปฝากครรแถวโรงพยาบาลรัฐใกล้บ้านดีไหมครับ ถ้าโรงพยาบาลเอกชนกับคลินิกคงจ่ายไม่ไหว

#11 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 09 June 2019 - 09:09 PM

View PostXbox360nuttawut, on 08 June 2019 - 01:35 PM, said:

แฟนผมไม่มีประกันสังคมน่ะ ครับแต่ผมมีอยู่ ใช้สิทธ์ประกันสังคมของผมแทนได้ไหม หรือใช้สิทธิ์ 30 เลย

ใช้สิทธิ์ 30 บาทได้เลยครับ ถ้าเราพอใจ รพ ตามสิทธิ์นั้น
หรือ ไม่ก็ใช้เงินสด สำหรับ รพ รัฐที่เราอยากฝากครรภ์

สำหรับประกันสังคมใช้สิทธิ์คุณได้ครับ แต่ต้องรอคลอดก่อนแล้วค่อยเบิก จะได้แค่ เฉพาะค่าคลอด 13,000 บาท เท่านั้นครับ
ค่าหยุดงาน และค่าสงเคราะห์บุตรของประกันสังคมจะใช้ไม่ได้ ถ้าไม่ได้จดทะเบียน ถ้าอยากได้สงเคราะห์ลองสอบถาม จนท ประกันสังคมดูว่าต้องทำยังไงครับ เกี่ยวกับการรับรองบุตร

#12 Callihniel

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 10 June 2019 - 11:28 AM

เห็นมีเรื่องค่าสินสอด

ผมว่า ณ จุดนี้ควรคุยกันครับ ถ้าจะเก็บเงินไปให้ค่าสินสอด 30-40k เก็บไว้ดูแลลูกดีกว่าครับ ผมว่าพ่อแม่ทั้งสองฝ่ายน่าจะเข้าใจ

#13 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 10 June 2019 - 08:55 PM

คุยกับทางผู้ใหญ่ เก็บเงินไว้ซื้อของเด็กเล็กก่อนดีกว่าครับ>> มันจะมีรายจ่ายจุกจิกเยอะแยะเลยครับ ผมอยากให้เก็บเงินกันไว้ให้อุ่นใจก่อนดีกว่าครับ จะได้เลี้ยงกันแบบสบายๆครับ

คุณกำลังจะเป็นพ่อแล้ว หัวใจพองโตมากๆ ผมมีลูก3ขวบครึ่ง มีความสุขกว่าตอนไม่มีมากครับ

#14 zodiac

Posted 11 June 2019 - 09:10 AM

View PostXbox360nuttawut, on 09 June 2019 - 08:43 PM, said:

วันนี้พาแฟนไป อัลตราซาวที่คลินิกมา หมอบอกว่าท้อง 7 สัปดาแล้วครับ มีรูปอัลตราซาวให้ดูด้วยเป็นถุงน้ำคล้ำอยู่ เสียค่าอัลตราซาวไป 900 แถมยาบำรุงให้กิน 1 เดือน ว่าจะไปฝากครรแถวโรงพยาบาลรัฐใกล้บ้านดีไหมครับ ถ้าโรงพยาบาลเอกชนกับคลินิกคงจ่ายไม่ไหว

ถ้าไม่ไหวเรื่องเงิน ฝากครรภ์กับ รพ รัฐเลยครับ สะดวกที่ไหน เวลาเจ็บท้องคลอด เดินทางสะดวกมั้ย

แต่ รพ รัฐ ต้องเข้าใจนะครับว่า การบริการอาจไม่เหมือนกับ รพ เอกชน เราต้องเดินเอกสารเองด้วยครับ

อัลตร้าซาว 900 นี่ แพงกว่ารัฐเท่านึงเลยครับ (ไม่รู้ รพ รัฐเท่ากันทุกที่มั้ยนะครับ)

#15 naknaknak

since 2005

Posted 11 June 2019 - 09:53 AM

หารายได้เสริมครับ น่าจะพอช่วยได้่ แล้วกินอยุ่อย่างประหยัดอย่าไปทำอะไรเสี่ยงๆ

#16 tewbc

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 11 June 2019 - 03:28 PM

หลังคลอด นมแม่ดีสุดในระยะยาว และถ้าไม่เหนื่อยมากเกินแนะนำให้ใช้ผ้าอ้อมแทนพวกผ้าอ้อมเด็กใช้แล้วทิ้ง มันสะดวกแต่ผมคิดว่าเอาเงินส่วนนี้ไปบำรุงแม่และเด็กดีกว่าครับ คุณพ่อสู้ๆ ครับ