`

Jump to content

ทำไมเราไม่ไปขายของใน eBay กัน

23 replies to this topic

#1 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Royal Executive Members
  • Interests:Iron throne

Posted 17 May 2019 - 11:49 PM

สมัยก่อนผมอยู่ Australia ใช้ eBay ในการซื้อขายของเป็นอะไรที่สะดวกมาก ๆ พอกลับมาอยู่ไทยก็ยังใช้อยู่แต่ซื้ออย่างเดียวไม่ได้ขายแล้ว วันนี้ผมก็ลองนึกดูว่าถ้าเราตั้ง item location เป็น Thailand แล้วตั้ง No international shipping ก็เท่ากับว่าเราขายแต่เพียงในไทยเท่านั้น ก็เท่ากับว่าเราสามารถขายของให้กับคนไทยผ่าน eBay ได้ แถมจ่ายเงินกันผ่าน Paypal ทำให้ปลอยภัยเข้าไปอีก และระบบประมูลของก็ดีกว่าประมูลกันเองใน Facebook อีก เรา Search ของก็ดีกว่า อยากให้มาใช้กันเยอะ ๆ จริง ๆ

Edited by Xbox360_MAN, 18 May 2019 - 09:58 AM.

#2 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 18 May 2019 - 12:26 AM

เข้ามาดูครับ

#3 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 May 2019 - 10:25 AM

ผมว่า คนไทยไม่ชอบภาษาอังกฤษ มันเลยไม่เกิดครับ

วิธีการจ่ายเงินที่ดูซับซ้อนกว่า (ถึงแม้จะปลอดภัยกว่า)

#4 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 18 May 2019 - 12:00 PM

สำหรับผม คนที่ไม่เคยใช่ ebay มาก่อน ในตอนแรก

มองว่า ebay มันสำหรับต่างประเทศ และเพราะ ebay ไม่เคยทำการตลาดในไทยเลย ก็เลยไม่ได้สนใจ

แต่เคยลองครั้งนึง first impression แย่มากๆ ผมสั่งของมา 5 ชิ้น ผ่านมา 2-4 เดือน ได้ของมาชิ้นเดียว

ชิ้นที่เหลือ refund หมดเลย และเค้าไม่ได้ refund ให้ด้วย ผมรอถึง 1 เดือน ยังไม่ได้เลขพัสดุ ติดต่อกลับไป

ถึงจะได้ refund คือ เค้าไม่ส่งของให้ แต่ทำไมต้องให้เรา refund เอง งง มาก มีเจ้านึงไม่ยอม refund บอกว่าส่งแล้วๆ

จนตอนนี้ ยังไม่ได้อะไรเลย และผมลืมไปแล้วด้วย

ขอบคุณมากที่มาตั้งกระทู้ ผมจะได้ไป refund ชิ้นที่เหลือ 55+

#5 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

Posted 18 May 2019 - 02:06 PM

ค่า Fee ทั้ง EbY + PPL ใครจ่ายครับ ราคาคงต้องตั้งสุงมาก เพื่อมาหัก กำลังซื้อ ต่างกับต่างชาติ ที่เข้าใจว่า เกมแพง เกมถุก

#6 Xbox360_MAN

Posted 18 May 2019 - 02:13 PM

View PostPongZung, on 18 May 2019 - 12:00 PM, said:

สำหรับผม คนที่ไม่เคยใช่ ebay มาก่อน ในตอนแรก

มองว่า ebay มันสำหรับต่างประเทศ และเพราะ ebay ไม่เคยทำการตลาดในไทยเลย ก็เลยไม่ได้สนใจ

แต่เคยลองครั้งนึง first impression แย่มากๆ ผมสั่งของมา 5 ชิ้น ผ่านมา 2-4 เดือน ได้ของมาชิ้นเดียว

ชิ้นที่เหลือ refund หมดเลย และเค้าไม่ได้ refund ให้ด้วย ผมรอถึง 1 เดือน ยังไม่ได้เลขพัสดุ ติดต่อกลับไป

ถึงจะได้ refund คือ เค้าไม่ส่งของให้ แต่ทำไมต้องให้เรา refund เอง งง มาก มีเจ้านึงไม่ยอม refund บอกว่าส่งแล้วๆ

จนตอนนี้ ยังไม่ได้อะไรเลย และผมลืมไปแล้วด้วย

ขอบคุณมากที่มาตั้งกระทู้ ผมจะได้ไป refund ชิ้นที่เหลือ 55+
ของผมเคยของหายชิ้นนึงแต่คนขายส่งจริงแต่เค้าก็ Full Refund ให้ผมด้วยใจมาก ๆ ผมซื้อกับเค้ามาหลายชิ้นแล้วด้วย เป็นพวก Handheld เก่า ๆ

View Postjoah, on 18 May 2019 - 02:06 PM, said:

ค่า Fee ทั้ง EbY + PPL ใครจ่ายครับ ราคาคงต้องตั้งสุงมาก เพื่อมาหัก กำลังซื้อ ต่างกับต่างชาติ ที่เข้าใจว่า เกมแพง เกมถุก
ถ้าผมเข้าใจถูกเค้าให้ลงฟรีเดือนละ 50 มั้งครับ สำหรับคนที่ไม่ใช้พ่อค้า 50 นี้เหลือ ๆ เลยนะครับ

Edited by Xbox360_MAN, 18 May 2019 - 02:18 PM.

#7 umbababa

เซียนเกม

Posted 18 May 2019 - 05:24 PM

ผมว่า ที่ shopee กับ lazada ได้รับความนิยม เพราะ เป็นแบบพัสดุเก็บเงินปลายทางนี่หละ สะดวกโยทิน

#8 xeon

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:乃木坂46

Posted 18 May 2019 - 05:58 PM

ตอบตามหัวกระทู้เพราะผมขายของในอเมซอนดอทคอมครับ ผมว่าอินเตอร์เฟสอะไรของเค้าใช้งานง่ายนะครับ ส่วนอีเบย์ผมงงครับ แถมเคยสมัครซื้อของดอทคอม พอไม่ได้ใช้นานๆเข้ามาอีกทีกลายเป็นดอทเอยูซะงั้น (เปลี่ยนให้ตูทำไมเนี้ย) คุไวจริงๆ ผมกะว่าจะกลับมาขายของทางดอทคอมสักหน่อย

#9 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

Posted 18 May 2019 - 06:10 PM

View PostXbox360_MAN, on 18 May 2019 - 02:13 PM, said:

ของผมเคยของหายชิ้นนึงแต่คนขายส่งจริงแต่เค้าก็ Full Refund ให้ผมด้วยใจมาก ๆ ผมซื้อกับเค้ามาหลายชิ้นแล้วด้วย เป็นพวก Handheld เก่า ๆ

ถ้าผมเข้าใจถูกเค้าให้ลงฟรีเดือนละ 50 มั้งครับ สำหรับคนที่ไม่ใช้พ่อค้า 50 นี้เหลือ ๆ เลยนะครับ

ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึง ถ้าผมลงขาย ebY ซื้อกันไม่ว่าในประเทศหรือต่างประเทศ ผมต้องเสีย % ให้ ebY 10% PPL 5% มันไม่ได้หรอกครับ กิน % โหดมากนะตอนนี้ ลงเวปขาย 200 ลง ebY ผมต้อง+ เพิ่มไปอีก 15-20% เพื่อมาจ่ายค่า Fee % กินเปล่า ebY

คนซื้อหนีหมด ทำไม่ได้หรอก แค่นี้ ค่าส่งยังต่อกันเลย 😆

Edited by joah, 18 May 2019 - 06:11 PM.

#10 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 18 May 2019 - 07:14 PM

ทุกวันนี้ผมสั่งแต่ลาซาดากับช้อบปี้อย่างเดียวเลย เอาโค้ดลดเอาคอยแลก
เลือกร้านที่มีเก็บปลายทางอย่างเดียว สั่งของต่างประเทศก็นานหน่อยก็ยังไม่เคยเจอของไม่ตรงปกนะ
นี่ก็สั่งแว่นไปรอเป็นอาทิตย์ละยังไม่มาเลย

#11 zervilz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 May 2019 - 08:55 PM

เคยจะซื้อพวก dvd,blu-ray แต่ไม่เคยได้ซะที
ไม่รู้ว่าของแบบนี้ไม่ส่งมาไทยหรือเปล่าครับ

#12 asuji

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 19 May 2019 - 01:10 AM

ผมขายของใน lazada ครั้งแรกก็งานเข้า ลูกค้าไม่รับของ บอกเหตูผลผมง่ายๆ " สินค้าที่สั่งมีแล้ว " ผมก็ไม่เข้าใจว่าการจะสั่งซื้ออะไรน่าจะคิดก่อนสั่งซื้อ ตลกดี ไม่อยากได้ไม่รับดื่อๆเหรอ แถมผมต้องมาเสียค่าจัดส่งอีก

#13 guest_james

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 19 May 2019 - 07:49 AM

ebay กับ paypal กินอยู่ราวๆ 15% ครับ ต้องบวกไปเลย ถ้าขายไม่ได้ถอดออกจากรายการ ก็ต้องจ่ายเหมือนกัน แต่ไม่เยอะ

Edited by guest_james, 19 May 2019 - 07:50 AM.

#14 Xbox360_MAN

Posted 19 May 2019 - 11:42 AM

ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมตอนนั้นผมถึงไม่แคร์กับ Fee ที่เราต้องจ่าย เพราะของที่ผมได้มามันได้มาฟรี ๆ ออกแนว Dumpster diving แต่เอาจริงตอนนี้ถ้าเป็นของมือสองที่ไม่ใช้แล้วในบ้านผมก็ไม่ค่อยแคร์กับ Fee ที่ต้องเสียนะ

#15 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 19 May 2019 - 04:48 PM

ผมว่าคนไทยเยอะที่ไม่มีบัตรเครดิตครับ หลายคนก็ไม่กล้ามีบัตรเครดิต เพราะโดนปลูกฝังมาว่าจะทำให้เป็นหนี้

ยิ่ง paypal นี่นับหัวได้เลยครับ

พวก True Money มันถึงเกิดไงครับ ไปเซเว่น ซื้อเงินมาขูดเติมเข้าทรูมันนี่
ความสะดวกด้อยกว่าลิบลับ แต่ก็ใช้กัน

#16 umbababa

เซียนเกม

Posted 19 May 2019 - 05:44 PM

บัตรเครดิต เพราะมันสะดวกนั่นแหละครับ ถึงน่ากลัว
ญาติผมคนนึง6ปีก่อน จากคนใช้จ่ายประหยัดเหมือนกัน กดไปสามแสน พี่น้องต้องช่วยกันใช้หนี้ให้ ก็สัญญาจะปรับตัว ตอนนี้ของใหม่กดมาเกินล้านห้า นั่งเครียดกันตึ้บไม่มีใครช่วยแล้ว
บ้านที่สั่งสอนให้ประหยัด ก็มักจะไม่สั่งสอนเรื่องระเบียบการเงินไปด้วย เพราะประหยัดก็ไม่ได้ไม่ค่อยได้ใช้จ่ายแต่แรกอยู่แล้วละมั้ง แล้วถ้าไปลิ้มลองรสชาติชีวิตฟุ่มเฟือยก็จะเตลิด

ส่วนตัวผมแค่ลองเล่นfacebook รู้วิธีซื้อเกมเก่ากับ ฟิกเกอร์ แล้วลองดู ครึ่งปีกว่า หมดไปเป็นแสนเลย... พอมันเตลิดแล้วมันหยุดไม่ได้ ตอนนี้เลยยกเลิกATMมือถือบัญชีใช้จ่ายฟุ่มเฟือยไป ก็กลับมาเป็นคนที่แทบไม่ซื้ออะไรเลยเหมือนเดิมและ

แต่ที่ผมไม่ทำบัตรเครดิต นี่ไม่เกี่ยวกับนิสัยอ่ะนะ ผมกลัวโดนแฮก เพราะทั้งPCทั้งมือถือ ผมมีโปรแกรมเถื่อน กับ เกมเถื่อน เต็มไปหมด

Edited by umbababa, 19 May 2019 - 05:46 PM.

#17 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

Posted 19 May 2019 - 08:49 PM

ผมลองตั้งขายดูแล้ว ไม่สามารถเซ็ทสินค้าให้ส่งแต่ในประเทศไทยได้
domestic มันบังคับให้เป็น US ตลอด ตั้งว่าไทยแล้วก็ได้แค่โชว์ว่าสินค้านี้ส่งจากไทยแค่นั้น

Edited by roger, 20 May 2019 - 10:06 AM.

#18 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 19 May 2019 - 11:34 PM

เพราะไม่มีบัตรเครดิตครับ อันนี้สาเหตุอันดับหนึ่งเลย คนอายุยังน้อยทำบัตรไม่ได้ บางคนก็กลัวเพราะทัศนคติเกี่ยวกับบัตรเครดิตของคนไทยออกไปในแง่ลบ (มีบัตร = หนี้)
ส่วนอีกข้อที่น่าจะสำคัญไม่แพ้กันคือภาษาอังกฤษ ผมสอนพิเศษเด็กมานี่รู้เลยว่าคนไทยอ่อนภาษาอังกฤษมาก ไม่ใช่แค่ไม่เก่งแต่ยังกลัวด้วย เจออะไรเป็นอังกฤษล้วนมาก็ถอยแล้ว
ผมเล่น pantip เจอคนถามเยอะมากพวกเมล phishing มาเป็นอังกฤษล้วน บางคนกลัวจนวิตกจริตเลย เผลอไปเปิดไฟล์แนบก็เข้าทางเลย กลายเป็นโดนไวรัสไป ทั้งหมดเพราะความไม่รู้
ถือลองคิดเล่นๆ ถ้าเมลพวกนี้เขียนมาเป็นภาษาไทยจะเป็นอะไรที่ขำมาก คืออ่านแล้วก็รู้เลยว่านี่มันหลอก แต่ด้วยกำแพงภาษาทำให้อะไรก็ตามที่เราไม่เข้าใจมันดูน่ากลัวไปหมด

ส่วนตัวผมเคยเข้า ebay ไปลองหาฟิกเกอร์หายากที่ไม่ค่อยมีร้านไหนขาย เจออยู่ 2-3 ร้านที่บอก ship worldwide แต่พอใส่ที่อยู่ thailand เท่านั้นแหละขึ้นตัวแดงเลย คือจะไม่ส่งประเทศเราท่าเดียว
ลองไปอ่านบอร์ดฝรั่งดูเขาบอก customs บ้านเรามีชื่อเสียเยอะมากกับผู้ค้ารายย่อย ของหายบ้าง แตกบ้าง ไม่ได้คืนบ้าง คือถ้าเป็นรายใหญ่มีเส้นสายมันยังพอปลอดภัยระดับนึงไง แต่รายย่อยเขาหนีบ้านเราหมด

#19 one

เซียนเกม

Posted 20 May 2019 - 12:01 PM

Amazon ยังไม่กล้ามาลงไทยเลย

eBay สินค้าประมูลทางญี่ปุ่น โดนๆทั้งนั้น

#20 poomy

Extreamflow

Posted 22 May 2019 - 01:45 AM

fee ebay ค่าข้างสูงมาก และอีกอย่าง ระบบขนส่งบ้านเรา ถายอดไม่เกิน แสน ขายยังไงก็มองเห็นกำไร ไม่ได้

มือ 2 นี้ บางทีหัก fee แล้ว ให้ฟรียังคุ้มกว่า