`

Jump to content

สอบถามความเห็นครับผม มีใคร เคยใช้คอมรุ่นนี้มั้ยครับ...

6 replies to this topic

#1 naknaknak

since 2005

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2019 - 01:36 PM

https://www.asus.com...ROG-Strix-GL12/

Spec โอเคไหมครับประมาณนี้...กับราคาที่ต้องจ่าย...

แล้วถ้าในราคาที่เท่ากันไปประกอบเองจะได้ Spec ประมาณไหนครับดีกว่าเยอะไหม.....

ถ้าประกอบเอง อยากได้ Spec ประมาณนี้ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

สอบถามความเห็นครับผม มีใคร เคยใช้คอมรุ่นนี้มั้ยครับ...

https://www.asus.com...ROG-Strix-GL12/

Spec โอเคไหมครับประมาณนี้...กับราคาที่ต้องจ่าย...

แล้วถ้าในราคาที่เท่ากันไปประกอบเองจะได้ Spec ประมาณไหนครับดีกว่าเยอะไหม.....

ถ้าประกอบเอง อยากได้ Spec ประมาณนี้ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

#2 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2019 - 03:07 PM

ประกอบเอง ราคางบนี้ได้ดีกว่าเยอะอยู่แล้วครับ ยิ่ง PC ด้วย แต่ข้อเสียที่ถือว่าไม่เสีย คือ ต้องแยกเคลมชิ้นอุปกรณ์ไป PC เป็ผมแนะนำประกอบเองเลยดีกว่า

สเปคนี้ทำเอง น่าจะถูกกว่า หมื่นนึงเลยนะครับ เผลอๆสองหมื่น

ถ้าราคานี้ ผมกัดฟันเทใจไป Mac Pro ดีกว่าครับ เก็บเพิ่มอีกนิด

Edited by Pasaniva14, 10 May 2019 - 09:01 AM.

#3 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 08 May 2019 - 07:51 PM

โดยรวมสเปคโอเคครับ ขัดใจ motherboard ram และ PSU รู้สึกตึงๆ 700W

MB น่าจะให้ดีกว่านี้หน่อย คือ MB มันมีแค่ 2 slot เอง และน่าจะตัวธรรมดา ของกลุ่ม Z390

ส่วน ram ให้ bus low มากกกกก 2666 น่าจะซัก 3200++

PSU ของอะไรไม่รุ แต่จากประสบการณ์ ถามว่า 700 ไหวไหมกับสเปคขนาดนี้นี้ ก็ใช้ได้ครับ แต่ไม่น่านาน

แต่ผมไม่เคยใช้ GOLD อาจจะไหวก็ได้ สูงสุดที่เคยระเบิดคือ Seasonic 750W Bronze 80+ (ผมกลัวเค้าคำนวณแบบไม่เผื่อนี่ละ เวลาเพิ่มอะไรต้องระวังหน่อย)

สรุป ถ้าต้องการอัพสเปคในอนาคต ผมไม่แนะนำ และถ้าไม่มีรถ เวลาเคลมก็น่าจะลำบาก ถึงมีรถก็ลำบาก ต้องแบกไป เพราะน่าจะต้องยกเคลมทั้งเครื่องเวลามีปัญหา

ปล. ถ้าว่างแล้ว จะมาคำนวณราคาประกอบเองให้ดูครับ หรือลองเองได้เลย https://www.advice.co.th/pc/

#4 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 09 May 2019 - 10:10 AM

คอมแบบนี้มันตอบโจทย์สำหรับคนไม่อยากยุ่งยาก เงินไม่ใช่เรื่องใหญ่ จ่ายทีเดียวจบ อนาคตถ้าอยากอัพเกรดก็ซื้อใหม่
ถ้าโจทย์คุณมีคำว่างบมาเกี่ยวข้อง คอมแบบนี้ไม่ใช่แนวเลยครับ เพราะมันจะแพงกว่าคอมประกอบเองแน่นอน

ส่วนตัวผมไม่เคยคิดจะใช้คอมแบบนี้เพราะชอบประกอบเองมากกว่า สนุกกว่าและคุ้มกว่า
แต่ถ้าสมมติมีคนมาขอให้แนะนำคอมให้แล้วเจ้าตัวไม่มีปัญหาเรื่องงบ ผมคงแนะนำแบบนี้ให้แหละครับ อย่างน้อยมีปัญหาก็ยกไปศูนย์อย่างเดียว ไม่ต้องมาเดือดร้อนให้เราช่วยแก้ให้

#5 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 09 May 2019 - 11:37 AM

ประกอบเองดีกว่า
ส่วนต่างก็ลองเอาสเปคเขา ไปเทียบราคาแต่ละอย่างแล้วรวมกันดูก็รู้แล้ว

#6 Mableash

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 09 May 2019 - 08:55 PM

ถ้ามีเงินเหลือๆแล้วไม่อยากยุ่งยากก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

แต่ถ้าอยากหาประสบการณ์ใหม่ อยากเรียนรู้ ประกอบเองดีกว่ามาก ราคาถูกกว่า หาของดีทนๆได้ดีกว่า การจัดสเปค HW ใช้ร่วมกันให้รีดประสิทธิภาพครบทุกชิ้นส่วนจะดีกว่า ส่วนตัว ASUS สำหรับผมแพงยี่ห้อ คุณภาพก็งั้นๆ

ผมประกอบคอมเองครั้งแรกดูแค่ manual ที่มีมากับชิ้นส่วนแค่นั้นเองครับ ต้องแอดวานซ์หน่อยก็ตรงต่อสายไฟเคสเข้ากับเมนบอร์ดพวกสวิซ์พาวเวอร์ รีเซต ไฟโชว์ เพราะตอนนั้นเคสที่ผมซื้อมาไม่มีบอกอะไรเลยเกี่ยวกับสายไฟ แล้วก็เก็บสายต่างๆไม่ให้บังทิศทางลม

#7 ArPae

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 12 May 2019 - 10:40 AM

แพงครับ แต่ก็แลกกับความสะดวก

ถ้าคุ้มค่าประกอบเองดีกว่าครับ