`

Jump to content

[Review] Sega Saturn ODE - Phoebe

27 replies to this topic

#1 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 22 April 2019 - 02:18 PM

ODE คืออะไร?
ODE ย่อมาจาก Optical Drive Emulation
มันคือการจำลอง drive CD/DVD ในเครื่องเกม โดยอ่านจาก media อื่นๆ แทน เช่น SD Card

Pheobe
Pheobe คือ ODE สำหรับเครื่อง Sega Saturn กล่าวคือ คุณสามารถยก drive CD เดิมออก แล้วเอาเจ้า Pheobe ใส่เข้าไปแทน คุณก็จะสามารถเล่นเกมจาก SD Card ได้
Pheobe เป็นผลงานของผู้สร้าง GDEMU (ODE สำหรับ Dreamcast) ซึ่ง Pheobe จะเป็น 1 ใน 2 ODE สำหรับ Sega Saturn นั่นคือ Rhea และ Pheobe
Rhea = ใช้กับเครื่องที่มีสายต่อ drive แบบ 20 pin (เครื่องเทารุ่นแรกๆ)
Pheobe = ใช้กับเครื่องที่มีสายต่อ drive แบบ 21 pin (เครื่องเทารุ่นหลังๆ และเครื่องขาว)

ซึ่ง Pheobe จะมี Type 2-4 อีก หากต้องการจะสั่งซื้อ ควรเข้าไปดูว่าเครื่อง Saturn เราเป็นรุ่นไหน จากในนี้
https://gdemu.wordpr...saturn-details/

การสั่งซื้อ
web GDEMU จัดเป็น web ที่สั่งซื้อของยากมาก เพราะเขาไม่ได้เปิดขายตลอดเวลา ต้องรอ update ข่าวในหน้า blog ของเขา ซึ่งเขาจะบอกล่วงหน้าไม่เกิน 1 สัปดาห์ และโดยมากจะเปิดขายในวันเสาร์ หรือ อาทิตย์ ในแต่ละรอบก็จะเปิดขายแค่อย่างเดียว (ซึ่งอาจเป็น GDEMU, Rhea, Pheobe หรือ Docbrown) จึงไม่แปลก ที่ใน ebay จะมีคนเอาไปขายในราคาแพงมาก

ราคาตาม web 1 ชิ้นคือ 130 Euro ครับ

ผมสั่งมาตั้งแต่ปลายเดือนมกราคม แต่ทางคนทำแจ้งว่า บอร์ดเขาหมด เลยต้องรอ lot ใหม่ ซึ่งเขาจะส่งมาเก็บเงินเมื่อของพร้อมส่ง วิธีการคือจ่ายเงินผ่าน paypal ของผมเขาส่งมาเก็บเงินตอนต้นเดือนเมษา และได้ของเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว (ประมาณ 2 อาทิตย์)

การติดตั้ง
Pheobe ติดตั้งง่ายมากครับ ตัวมันต้องต่อแค่สายแพร กับสายไฟ แค่ 2 อย่าง ลองดูตาม Video นี้ก็ได้ ง่ายดี

ตัว Pheobe แม้จะมีตัว support มาให้ แต่มันก็ไม่ค่อยมั่นคงเท่าไหร่ ถ้าเอามือกดมันก็โยกไปมาได้ ถ้าเปลี่ยน SD Card บ่อยๆ ควรหา Part ที่เป็น 3D Print มารอง

การเอาเกมลง SD Card
Format SD Card เป็น FAT32 เท่านั้น
สามารถใช้โปรแกรมเดียวกับ GDEMU ได้เลย แต่ต้อง add folder เปล่าไว้เป็นอันดับแรกก่อน และต้องปิด option, menu, vga patch, Frequency ให้หมด
เมื่อเอาเกมลงเสร็จหมดแล้วก็ copy RMENU ลงไปใน folder 01 ใน SD Card
จากนั้น run RMENU.exe โปรแกรมจะทำการสร้าง List เกมให้
จากนั้นโปรแกรมจะถามเราว่า จะเปลี่ยนชื่อเกมไหม ซึ่งควรเปลี่ยน เพราะชื่อมันจะมั่วๆ
เมื่อเปลี่ยนเสร็จ เราก็จะได้ RMENU.iso มา
จากนั้นเอา SD Card ใส่ Pheobe เล่นได้เลย

เท่าที่เล่นมา ยังไม่เจอเกมไหนเล่นไม่ได้ ตลับแรม 4M อะไรก็รองรับตามปกติ
ตอน บูท มันจะเลือกได้ว่าจะ Fast Boot หรือ Full Boot ผมเจอ Dracula X Fast Boot ไม่ผ่าน ต้อง Full Boot แต่ก็อาจจะเพราะตลับเล่น copy ที่ผมใช้อยู่ก็ได้
(ที่ภาพม่วงๆ เป็นที่สาย RGB ผมเองนะ)

ฟินมากบอกเลย

#2 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 22 April 2019 - 04:51 PM

โดนภาษีมั้ยครับ

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 22 April 2019 - 06:53 PM

ไม่โดนครับ

#4 โจ้

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 22 April 2019 - 07:58 PM

เจ้าตัวนี้ไม่ได้เพิ่มramใช่มั้ยครับ เกมไหนที่ต้องใช้ตลับram ตามปกติผมเข้าใจถูกรึเปล่าอ่ะ

#5 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 22 April 2019 - 08:24 PM

View Postโจ้, on 22 April 2019 - 07:58 PM, said:

เจ้าตัวนี้ไม่ได้เพิ่มramใช่มั้ยครับ เกมไหนที่ต้องใช้ตลับram ตามปกติผมเข้าใจถูกรึเปล่าอ่ะ

ใช่ครับ ตัวมันมีหน้าที่แค่แทน drive cd เฉยๆครับ
ผมแค่ลองว่ามันสามารถใช้กับพวกตลับแรมได้ตามปกติครับ

#6 ArPae

Posted 22 April 2019 - 09:16 PM

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดี ไม่เคยใช้อุปกรณ์พวกนี้เลย

#7 umbababa

เซียนเกม

Posted 23 April 2019 - 04:47 AM

can can bunny premiere ลืมชื่อนี้ไปกว่า20ปีแล้ว
นิยามได้ว่่า มันคือตลับแฟรช ของเครื่องSSนี่เอง

Edited by umbababa, 23 April 2019 - 04:49 AM.

#8 o++o

Posted 23 April 2019 - 09:10 AM

เกมตกสำรวจเยอะมาก ว่าดรีมแคสต์เกมตกสำรวจเยอะแล้วแซทเทิร์นคงไม่แพ้กัน

#9 one

เซียนเกม

Posted 23 April 2019 - 11:58 AM

Sega Saturn เครื่องนี้เล่นแค่เกมเดียว ยังยิงเยว กับ shinning force(แต่เกมนี้ไม่ว่าเล่นเครื่องไหนก็ไม่สนุกเท่าภาค2บนmd)

เวลาถอกเครื่องมาดูข้างในว่าเป็นยังไงสนุกดี

แต่ปัญหาคือถอดได้แต่ประกอบกลับไม่เป็น ps1 ยังเป็นชิ้นๆอยู่เลย

#10 snk vs playmore

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 23 April 2019 - 04:12 PM

ได้อารมณ์มาเต็มกว่าเล่นอีมูนะ

#11 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 24 April 2019 - 08:32 AM

View Postsnk vs playmore, on 23 April 2019 - 04:12 PM, said:

ได้อารมณ์มาเต็มกว่าเล่นอีมูนะ

จริงครับ
ปกติผมก็เป็นสายอีมูนะ ผมซื้อ raspberry pi case ลง recalbox พร้อมเกมไว้
อยู่มาวันนึงผมไปค้นเจอ famicom เครื่องเก่า พอลองเอามาเล่น rockman 2 ไม่ได้คิดไปเองครับ มันดีกว่าเล่นบน emu เยอะมาก input lag แทบเป็น 0 คือตัวเลขมันต่างไม่เยอะ (แต่ก็ระดับเฟรมเลย) แต่เวลาลองเล่นจริงๆ มันต่างเยอะจริงๆครับ
จากนั้น rpi 3 ผมก็นอนอยู่ในกล่อง (ใครสนใจสอบถามได้นะ ใส่เคส sfc อยู่ มีปุ่มเปิดปิด reset ด้วย)

#12 o++o

Posted 25 April 2019 - 01:26 PM

ฟีบี้จะเปิดให้ซื้ออีกแล้ววันเสาร์นี้

#13 ..HnOnG..

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:The Gamer

Posted 25 April 2019 - 05:23 PM

สุดยอด

#14 pondpai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 27 April 2019 - 10:34 AM

วันนี้ 5 ทุ่มเขาเปิดให้สั่ง ว่าแต่สั่งทางไหนยังไงครับผมจะลองสั่งมาเล่นดู

#15 o++o

Posted 27 April 2019 - 02:43 PM

View Postpondpai, on 27 April 2019 - 10:34 AM, said:

วันนี้ 5 ทุ่มเขาเปิดให้สั่ง ว่าแต่สั่งทางไหนยังไงครับผมจะลองสั่งมาเล่นดู
สมัคร กสิกร kcyberbanking มันจะมีให้สมัครเพื่อสร้างkweb shoping cardเปรียบเป็นบัตรเครดิตvisa
สมัครpaypal แล้วก็เอาkweb shoping ไปกรอกให้เสร็จ แล้วมันจะให้ใส่ที่อยู่ของเราเอาไว้ใช้ในการส่งของ เราก็ทำให้เรียบร้อย
ก็เอาไปซื้อได้ โดยระบบที่ขายของจะให้เราล็อกอินโดยpaypal หรือใส่emailที่ใช้สมัครpaypal มันจะส่งจดหมายมาที่เพย์พาวให้เราอนุมัติการจ่ายเงินเพื่อซื้ออีกทีนึง

กรอกเป็นภาษาอังกฤษนะครับสำหรับชื่อและที่อยู่

Edited by o++o, 19 May 2019 - 12:34 PM.

#16 pondpai

Posted 27 April 2019 - 10:41 PM

ขอบคุณครับ

View Posto++o, on 27 April 2019 - 02:43 PM, said:

สมัคร กสิกร kcyberbanking มันจะมีให้สมัครเพื่อสร้างkweb shoping cardเปรียบเป็นบัตรเครดิตvisa
สมัครpaypal แล้วก็เอาkweb shoping ไปกรอกให้เสร็จ แล้วมันจะให้ใส่ที่อยู่ของเราเอาไว้ใช้ในการส่งของ เราก็ทำให้เรียบร้อย
ก็เอาไปซื้อได้ โดยระบบที่ขายของจะให้เราล็อกอินโดยpaypal

กรอกเป็นภาษาอังกฤษนะครับสำหรับชื่อและที่อยู่

#17 o++o

Posted 27 April 2019 - 11:10 PM

มาตอน5ทุ่ม7นาที ทำไมไม่ได้เลย บอกเป็นclose order มันต้องห้าทุ่มตรงเป๊ะหรอครับ

#18 pondpai

Posted 28 April 2019 - 12:39 AM

ปิดไปแล้วผมกดรีเฟรชหลายรอบก็ไม่ได้ อย่างเซ็ง

#19 o++o

Posted 28 April 2019 - 09:05 AM

View Postpondpai, on 28 April 2019 - 12:39 AM, said:

ปิดไปแล้วผมกดรีเฟรชหลายรอบก็ไม่ได้ อย่างเซ็ง
เข้าไปกดตอนกี่ทุ่มครับ

#20 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 29 April 2019 - 03:43 PM

ตอนผมซื้อ ผม refresh รอตั้งแต่ก่อนเปิด 5 นาทีนะครับ

เพราะมันเต็มเร็วมาก

มันไม่ได้เปิดเป๊ะๆ 15:00 อะไรแบบนี้ด้วยครับ มันอยู่ที่คนเปิด