`

Jump to content

มีใครเคยผ่านสัมภาษณ์งานแต่ไม่ได้งานไหมครับ?

7 replies to this topic

#1 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Royal Executive Members
  • Interests:Iron throne

Posted 20 April 2019 - 02:07 PM

คือผมเพิ่งเรียนจบกำลังหางานอยู่ครับ มีบริษัทนึงเปิดรับสมัคร ผมก็ไปสอบข้อเขียนพอผ่านผมก็ไปสอบสัมภาษณ์ต่อ วันที่สัมภาษณ์งานผมถามกับ HR ว่าจะรู้ผลเมื่อไร เค้าบอกสองอาทิตย์จะติดต่อกับมาถ้าผ่าน เมื่อวานมีอีเมล์มาบอกว่า "ทางบริษัทฯได้พิจารณาผลการสัมภาษณ์ของท่านแล้ว ทางบริษัทฯ ขอเรียนแจ้งให้ทราบว่า ท่านผ่านการสัมภาษณ์ โดยบริษัทฯ จะติดต่อกลับเพื่อเชิญเข้าร่วมงานตามตำแหน่งงานว่างที่เหมาะสมกับคุณสมบัติของท่านต่อไป (**ทั้งนี้ผลการสัมภาษณ์ของท่านจะมีระยะเวลา 1 ปี)" ผมนึกว่าถ้าผ่านแล้วจะได้งานเลยสะอีก แบบนัดวันเข้าทำงานอะไรแบบ นี้เหมือนให้ผมรอยคอยอย่างมีความหวัง (นิด ๆ ) ไปอีกหนึ่งปี ถามคนที่ได้งานหน่อยครับว่าปกติแล้วสอบสัมภาษณ์ผ่านแล้วต้องรอไหม? ถ้าต้องรอกันนานแค่ไหนครับ?

Edited by Xbox360_MAN, 20 April 2019 - 02:08 PM.

#2 SixFeaTz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 20 April 2019 - 02:50 PM

ต้องรอครับเคยสมัครที่นึงรอประมาณ1-2สัปดาห์เค้าก็ติดต่อกลับมาครับแต่บางที่ถ้าเค้าขาดคนเค้าก็จะแจ้งให้ทราบเลยว่าผ่านพร้อมเริ่มงานวันไหนก็แจ้งเค้าไปแต่เท่าที่ดูจากของท่าน จขกท. ผมว่าหางานอื่นรอไว้ก่อนดีกว่าน่าจะรออีกนานครับ

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 20 April 2019 - 08:32 PM

ถ้าเป็นบริษัทใหญ่ก็จะประมาณนี้ครับ Hr สัมภาษณ์ก่อน
แต่เอาจริงๆ ถ้ามีแผนกไหนต้องการคน คุณก็ต้องสัมภาษณ์กับคนของแผนกนั้นอยู่ดีครับ

ผมแนะนำว่า ก็หางานไปเรื่อยๆ ครับ ไม่ต้องรอ คุณอาจจะมีบริษัทหลายๆบริษัทตอบรับคุณก็ได้ แล้วคุณก็เลือกสิ่งที่ดีที่สุดต่อตัวคุณ

#4 /\ Harid /\

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 21 April 2019 - 07:52 PM

ตอบในมุมมองของคนที่ทำงานอยู่ในบริษัทมานาน เวลาจะรับคนHR เค้าจะได้รับคำขอจากแผนกต่าง ๆ แล้วเค้าก็จะไปเฟนหามา แต่ส่วนมาก บ. ผมจะสัมภาษกับแผนกโดยตรง ไม่มีHRก่อน เพราะลักษณะงานค่อนข้างเฉพาะ Hr อาจสกรีนไม่ตรงความต้องการได้

พยายามเข้าครับ หาไปเรื่อย ๆ สมัยผมจบใหม่ได้งานง่ายมาก ผมขายด้วยไอเดียแบบช่วยให้บริษัทพัฒนา ใช้คอมแบบฉลาด

แต่ด้วยสภาพปัจจุบันผมว่ายากหน่อยบริษัทจะเน้นเอาคนออก แล้วจ้างคนที่มีความยืดหยุ่นสูงมากขึ้น โปรแกรมมันเริ่มจะดิจิตอลมากขึ้นใช้คนน้อย แต่ซับซ้อนสูงได้ปริมาณงานต่อคนสูง

#5 killy

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 22 April 2019 - 01:13 AM

เคยแต่ สอบข้อเขียนผ่าน แล้วไปสอบสัมภาษณ์ กับอีก1คน เป็นผู้หญิงออกแนวเป็นทอม พอไปฟังผล บอกว่าไม่ได้ทั้งคู่. เพราะต้องการผู้หญิง

#6 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Interests:Iron throne

Posted 22 April 2019 - 08:44 PM

ขอบคุณ​ทุก​ความเห็น​นะครับ​ ผมตัดใจแล้วคิดว่าได้ก็ดีไม่ได้ก็ไม่เป็นไร​ ผมสมัครทุกบริษัทที่ผมคิดว่ามีความรู้ตรงพอที่จะเข้าไปทำงานได้​ คือไม่ไม่เลือกงานเลย ไม่คิดว่าจะหางานยากขนาดนี้​ ช่วงนี้ฟังเพลงมหาลัยแล้วซึ้งเลยครับ

#7 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

• High Royal Executive Members

Posted 23 April 2019 - 03:52 PM

หางานอื่นก่อนได้เลยครับ

#8 sagafrontier

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 April 2019 - 04:20 PM

หางานอื่นไปเรื่อยๆครับ ไม่ใช่บริษัทที่เป็นง่ายเลือกฝ่ายเดียว

เราก็มีสิทธิ์เลือกครับ